[Thảo luận] Em cần hỏi đường đi từ Hà Nội về Nghệ An

anhtho

Xe ngựa
Thấy cụ gì nói nếu xe lởm thì ko nên đi vì hỏng là khóc tiếng mán =)). Xe em BYD tàu nên hơi sợ =))
Xe mà dễ hỏng thì ko nên đi xa như vậy :))
Đường HCM tuy vắng nhưng vẫn đầy xe đi, cũng có các điểm thị trấn, thị tứ thoải mái. Em chán đi đường HCM chẳng qua là đi mãi đâm chán :)

CD125

[Tịch thu bằng lái]
Website
grab.com.vn
Em toàn đi đường HCM vắng vẻ sạch sẽ
Quán ăn ít hơn nhưng biết điểm dừng thì gà ngon, cá sạch đoạn Thanh Hóa đầy mà cũng ko quá đắt

Opioneer

Xe tải
Vấn đề là Cụ xuất phát từ Hà Nội khi nào? Nếu từ ngày 25/01 (tức 28 Tết) hoặc trong ngày 26/01 (29 Tết) thì thoát ra khỏi Hà Nội bằng đường trên cao hay đường Giải Phóng có khi mất vài tiếng đồng hồ vì mọi người bắt đầu nghỉ tết và đổ xô về các tỉnh..... Mình cũng đi về Đồng Hới-Quảng Bình từ trưa ngày 25/01 nên tính đi đường HCM và đến TX Thái Hòa của Cụ rồi chuyển sang đi QL48 ---> QL1 đến Vinh nghỉ lại tối rồi hôm sau đi tiếp ....

Opioneer

Xe tải
Tết đến xuân sang em xin kính chúc các cụ các mợ năm mới sức khỏe, hạnh phúc và thành công.

Tết này em được giao nhiệm vụ lái xe đưa cả nhà về quê vợ (lần đầu tiên em về) tại Thị Xã Thái Hòa, Nghệ An.

Em search trên Gúc gờ thì nó toàn chỉ đi đường cao tốc Ninh Bình xong rồi đi ra Quốc Lộ 1 thì phải. Nó bảo đường đó ngắn nhất.

Nhưng em hỏi mấy anh em trong cơ quan thì cứ bảo đi đường mòn Hồ Chí Minh.

Vậy các cụ cho em xin cao kiến em nên đi đường nào ah. Có cần chú ý XXX gì ko?
Em xin vodka đầy đủ ah.
Về XXX, Mình vừa sưu tầm trên này của các Cụ khác kinh nghiệm này

1. Đoạn Nghệ An: Đoạn này chạy thoải mái, ít bị bắn tốc độ, lưu ý đoạn giao cắt QL 48 và đường Hồ Chí Minh tại Thị xã Thái Hòa có biển hạn chế tốc độ 40km/h;Phòng CSGT Nghệ An có xây dựng trạm ở địa phận Tân Kỳ nên đi qua Tân Kỳ cần lưu ý tốc độ. Đoạn này cũng có xxx địa phương (huyện, thị xã) làm việc nhưng không bắn tốc độ vì chưa có súng nên nếu mà bắn là bắn mồm, với lại xxx Nghệ An không ăn bẩn,

2. Đoạn qua Thanh Hóa: 4 điểm: Khe Hạ, Ngọc Lặc, Cẩm Thủy, Cầu Cúc Phương (mới):
a. Khe Hạ: trước đây hay bắn tốc độ hạn chế 50km/h nhưng dạo này hình như không hiệu quả lắm
b. Ngọc Lặc: Bắn tốc độ >80km/h và đè vạch
c. Cẩm Thủy: bắn theo hướng từ BẮc vào Nam: đè vạch đoạn qua cầu Cẩm Thủy.
d. Cúc Phương:bắn tốc độ hạn chế 40km/j
x x x Thanh Hóa nó hay bắn quá 80km/h.. Đừng thấy đường vắng mà chủ quan.

Đoạn qua Thanh Hóa - Ngọc Lặc: Em đang đi thi gặp 1 anh bạn ngược chiều nháy đèn tín hiệu có xxx. Em giảm ga và đi xe như đang đi trong trường thi. khoảng 25km sau mới gặp 3 chú xxx và thể là toetsssss (có 1 chú đang ngồi bàn để viết phiếu). E bình tĩnh xuống thì 1 chú kiểm tra giấy tờ xong (nhưng không kiểm tra đăng ký xe mà chỉ kiểm tra bằng lái) rồi kết luận đi sai phần đường (đè vạch). Trong bụng em đã nghĩ mấy chú này xin đểu rồi. Em bình tĩnh khẳng định là không và đề nghị cho em hình ảnh và thể là.... các chú mời em đi.
Đấy, đất thanh hóa có các chú xxx như thế đấy. Nếu không gặp anh bạn ngược

lecongthanh1996

Xe tải
Có 2 phương án em đưa cho cụ:
1. Đi quốc lộ 6 rồi rẽ vào đường HCM, cứ chạy thẳng là đến thị xã Thái Hòa.
2. Đi theo quốc lộ 1 đến ngã ba Yên Lý(Nghệ An) rẽ vào đường 48, đi thẳng là đến TX Thái Hòa.
Đi theo đường HCM thì nếu đi từ sáng sớm thì đến trưa là đến nơi. Đường 1 giờ cũng tốt cộng với có đường cao tốc Cầu Giẽ-Ninh Bình nên đi cũng nhanh.

CXP

Xe buýt
Em ở Diễn Châu, năm nào cũng về dăm lần, đường nào cũng đã từng đi, năm nay cũng vừa về hôm 21/1. Bàn với cụ thế này:
- Phương án QL1 tới Yên Lý rồi rẽ lên Thái Hòa: đi theo QL1 đường êm (trừ đoạn Yên Lý-Thái Hòa), khá an toàn với tai nạn bất ngờ vì có dải phân cách cứng (cũng trừ đoạn Yên Lý-Thái Hòa nhưng kg phải vấn đề lớn vì đoạn này đường vắng), mất phí (Ninh Bình 115k+Bỉm Sơn 20k+Hoàng Mai 35k=170k/lượt), hay gặp rủi ro tắc đường đoạn Pháp Vân-Cầu Giẽ, nhất là khi đã cận tết.
- Phương án đường HCM: mặt đường kg đẹp bằng, đường hẹp hơn và không có dải phân cách; không mất phí, cảnh đẹp, hầu như không tắc đường, hàng quán dạo này cũng khá tấp nập rồi.

Theo em nếu cụ chạy lần đầu thì khi về nên theo QL1 cho an toàn, lưu ý trước khi xuất phát nghe ngóng xem đường có bị tắc không. Khi từ Thái Hòa ra, cụ đi luôn đường HCM cho tiện, thong thả ngắm cảnh luôn (sau tết thì chắc cả QL1, cả đường HCM đều lắm yêng hùng xa lộ nốc rượu tây tây phóng xe bạt mạng rồi, cái này không tránh khỏi, cụ đi cẩn thận là được).

Chúc cụ và gia đình đi đường thuận buồm xuôi gió, về quê ăn tết vui vẻ!

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Tết đến xuân sang em xin kính chúc các cụ các mợ năm mới sức khỏe, hạnh phúc và thành công.

Tết này em được giao nhiệm vụ lái xe đưa cả nhà về quê vợ (lần đầu tiên em về) tại Thị Xã Thái Hòa, Nghệ An.

Em search trên Gúc gờ thì nó toàn chỉ đi đường cao tốc Ninh Bình xong rồi đi ra Quốc Lộ 1 thì phải. Nó bảo đường đó ngắn nhất.

Nhưng em hỏi mấy anh em trong cơ quan thì cứ bảo đi đường mòn Hồ Chí Minh.

Vậy các cụ cho em xin cao kiến em nên đi đường nào ah. Có cần chú ý XXX gì ko?
Em xin vodka đầy đủ ah.
Đi đường nào cũng được, không chênh lệch nhau về khoảng cách cũng như thời gian là mấy, vì đi HCM thì từ HN phải ngược lên Xuân Mai còn đi QL1A thì đến Cầu Giát lại rẽ phải đi ngược lên, giống như 4 cạnh của hình chữ nhật ấy. Đi QL1A thì có đoạn cao tốc HN Ninh Bình nhưng lại qua nhiều khu dân cư phải hạn chế tốc độ, còn đi HCM thì đường rừng nên tốc độ cứ đều đều.

likefim72

Xe tăng
Vấn đề là Cụ xuất phát từ Hà Nội khi nào? Nếu từ ngày 25/01 (tức 28 Tết) hoặc trong ngày 26/01 (29 Tết) thì thoát ra khỏi Hà Nội bằng đường trên cao hay đường Giải Phóng có khi mất vài tiếng đồng hồ vì mọi người bắt đầu nghỉ tết và đổ xô về các tỉnh..... Mình cũng đi về Đồng Hới-Quảng Bình từ trưa ngày 25/01 nên tính đi đường HCM và đến TX Thái Hòa của Cụ rồi chuyển sang đi QL48 ---> QL1 đến Vinh nghỉ lại tối rồi hôm sau đi tiếp ....
Cụ xuất phát từ HN 4 giờ sáng theo đường HCM thì 6 giờ chiều là tới Đồng Hới rồi, khỏi phải ngủ Vinh 1 đêm.

tittit95

Xe tải
Hai đng như nhau, QL1 cao tốc nhưng nhiều khu vực dân cư; đng HCM nhàn hơn nhiều, có thể cài khóa 79km/h chạy dài dài (có 1 biển hạn chế 50 đấy và dăm biển báo khu vực dân cư nữa).

vnitmaster

Xe buýt
Em đi mùng 3 Tết ah

vnitmaster

Xe buýt
Về XXX, Mình vừa sưu tầm trên này của các Cụ khác kinh nghiệm này

1. Đoạn Nghệ An: Đoạn này chạy thoải mái, ít bị bắn tốc độ, lưu ý đoạn giao cắt QL 48 và đường Hồ Chí Minh tại Thị xã Thái Hòa có biển hạn chế tốc độ 40km/h;Phòng CSGT Nghệ An có xây dựng trạm ở địa phận Tân Kỳ nên đi qua Tân Kỳ cần lưu ý tốc độ. Đoạn này cũng có xxx địa phương (huyện, thị xã) làm việc nhưng không bắn tốc độ vì chưa có súng nên nếu mà bắn là bắn mồm, với lại xxx Nghệ An không ăn bẩn,

2. Đoạn qua Thanh Hóa: 4 điểm: Khe Hạ, Ngọc Lặc, Cẩm Thủy, Cầu Cúc Phương (mới):
a. Khe Hạ: trước đây hay bắn tốc độ hạn chế 50km/h nhưng dạo này hình như không hiệu quả lắm
b. Ngọc Lặc: Bắn tốc độ >80km/h và đè vạch
c. Cẩm Thủy: bắn theo hướng từ BẮc vào Nam: đè vạch đoạn qua cầu Cẩm Thủy.
d. Cúc Phương:bắn tốc độ hạn chế 40km/j
x x x Thanh Hóa nó hay bắn quá 80km/h.. Đừng thấy đường vắng mà chủ quan.

Đoạn qua Thanh Hóa - Ngọc Lặc: Em đang đi thi gặp 1 anh bạn ngược chiều nháy đèn tín hiệu có xxx. Em giảm ga và đi xe như đang đi trong trường thi. khoảng 25km sau mới gặp 3 chú xxx và thể là toetsssss (có 1 chú đang ngồi bàn để viết phiếu). E bình tĩnh xuống thì 1 chú kiểm tra giấy tờ xong (nhưng không kiểm tra đăng ký xe mà chỉ kiểm tra bằng lái) rồi kết luận đi sai phần đường (đè vạch). Trong bụng em đã nghĩ mấy chú này xin đểu rồi. Em bình tĩnh khẳng định là không và đề nghị cho em hình ảnh và thể là.... các chú mời em đi.
Đấy, đất thanh hóa có các chú xxx như thế đấy. Nếu không gặp anh bạn ngược
Cảm ơn cụ. Chi tiết quá rồi ah :D

Opioneer

Xe tải
Cụ xuất phát từ HN 4 giờ sáng theo đường HCM thì 6 giờ chiều là tới Đồng Hới rồi, khỏi phải ngủ Vinh 1 đêm.
Ngày mai Mình chỉ có phương án đi từ buổi trưa vì vẫn còn công việc buổi sáng nên kiểu gì cũng về Vinh nghỉ cho khỏe rồi hôm sau chiến tiếp về Đồng Hới.

likefim72

Xe tăng
Ngày mai Mình chỉ có phương án đi từ buổi trưa vì vẫn còn công việc buổi sáng nên kiểu gì cũng về Vinh nghỉ cho khỏe rồi hôm sau chiến tiếp về Đồng Hới.
Vậy để sáng mốt đi sớm có hơn không cụ ?

mrductk111

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi chút, Em tính ra Hà Nội lấy xe rồi chạy về Nghệ An.
Xe không biển chạy thì có sao không các cụ nhỉ.