Em cần tư vấn về ngành sửa chữa oto ạ!!!

ngocduytho123

Đi bộ
Kính thưa các bác trong forums, em năm nay là sinh viên năm thứ 2 của trường cao đẳng năm sau nữa là em sẽ ra trường, em cũng đang hướng cho mình vào nghề sửa chữa oto. Năm nay vì nhiều lí do nên em ko thể đầu tư vào quá trình học sửa chữa oto ngay được, em muốn học từ sách và học tiếng anh chuyên môn của ngành này. Các bác tư vấn cho em những quyển sách hay để tham khảo và quyển tiếng anh chuyên ngành hoặc chỗ học tiếng anh chuyên sâu về ngành ở Hà Nội không ạ? Mong anh chị cho em lời khuyên về ngành sửa chữa oto này ạ để em có thêm những định hướng sắp tới cho ngành nghề mình đã chọn em xin chân thành cảm ơn bác ạ:D
P/s:Em mới tham gia diễn đàn nên có gì post sai box mong AD bỏ qua cho ạ.Em cảm ơn ạ!!!

emut

Xe hơi
Sách hay và tiếng "Anh chuyên nghành" được đào tạo trực tiếp tại các gara bởi các "anh chuyên nghành sửa chữa oto" cụ nhé. Đi trước đón đầu theo kiểu của cụ sẽ rất tốt trong trường hợp chạy vòng tròno:-)

ngochoangimsat

Xe tăng
Kính thưa các bác trong forums, em năm nay là sinh viên năm thứ 2 của trường cao đẳng năm sau nữa là em sẽ ra trường, em cũng đang hướng cho mình vào nghề sửa chữa oto. Năm nay vì nhiều lí do nên em ko thể đầu tư vào quá trình học sửa chữa oto ngay được, em muốn học từ sách và học tiếng anh chuyên môn của ngành này. Các bác tư vấn cho em những quyển sách hay để tham khảo và quyển tiếng anh chuyên ngành hoặc chỗ học tiếng anh chuyên sâu về ngành ở Hà Nội không ạ? Mong anh chị cho em lời khuyên về ngành sửa chữa oto này ạ để em có thêm những định hướng sắp tới cho ngành nghề mình đã chọn em xin chân thành cảm ơn bác ạ:D
P/s:Em mới tham gia diễn đàn nên có gì post sai box mong AD bỏ qua cho ạ.Em cảm ơn ạ!!!
Học sửa chữa ô tô thì cơ khí là kiến thức rất cần thiết, hiểu biết kỹ và chuyên sâu. Thứ 2 là kiến thức kỹ thuật điện tử gồm điện tử tương tự, điện tử số cụ cứ nắm chắc mấy cái kiến thức cơ bản đó thì sau đi làm khác tự phát nhanh thôi. Đọc sách trước như cụ cũng tốt nhưng sách gì nó chung chung lắm. Cháu không làm về ô tô nhưng cháu nghĩ cụ cứ học chắc mấy cái kiến thức cơ bản nhất về điện tử và cơ khí đã. Sau khi đi làm tháo cái ô tô một vài lần cùng với đọc thêm tài liệu sẽ làm nhanh thôi.
Cụ cũng cần học cách đọc firmware từ bộ nhớ Flash và cách nạp lại file đã đọc, chạy firmware cho vi xử lý. Để lắm bắt tương lai các xe đều rất hiện đại, lỗi vi xử lý cụ chạy lại cho khách được là cách cụ kiếm cơm bằng công nghệ cao và ít người làm đc.
Cụ nên học và hiểu về giao tiếp CANBUS trên xe, cách lắp một mạch vào hòa mạng cùng CANBUS thế nào, phát lệnh CANBUS ra cho xe như thế nào và nhận lệnh CANBUS từ xe ra thế nào để kết hợp với các ứng dụng khác (Cháu ví dụ cái phần mềm đọc và xử lý xóa lỗi qua OBDII là một ví dụ về con đường phat triển kiếm cơm nhờ công nghệ khi sửa xe dựa trên CANBUS). Nó là con đường cho cụ sau này can thiệp mạch điều khiển, xây dựng các ứng dụng trên xe dựa trên hiểu biết và khả năng tư duy của cụ. Còn mấy cái bơm vá móc lốp, sục rửa két, thay bình nước, thay gạt nước..v.v. với dán độ mấy cái lặt vặt thì ko học rồi cũng biết làm.

Như cháu đã nói cháu ko làm về ô tô nên chưa bao giờ tìm nguồn sách. Nhưng khi đã là nghề nghiệp chắc cụ ko cần đọc trước đâu, Sách bán sửa chữa ô tô cho từng xe cụ thể đều có thể mua, nó hoàn toàn không đắt và rất cụ thể, chính xác cho từng xe: http://www.haynes.com/repairmanuals
http://www.carservicemanuals.repair7.com/

Ham mêm học hỏi như cụ cháu tin cụ sẽ phát triển tốt trên con đường cụ chọn. Nhớ sau sửa xe giỏi cháu có qua thì giam giá cho OFer nhé :)

Chỉnh sửa cuối: