[Funland] Em cần tư vấn về tính pháp lý của hợp đồng lao động và nội quy lao động cái nào cao hơn!

mrductk111

Xe buýt
Chào các cụ/mợ

Bên em có 1 đoàn viên đem phế liệu(4kg sắt trắng phế liệu) của công ty ra ngoài và bị bảo vệ công ty bắt được, đã tiến hành lập biên bản đầy đủ.
Hiện tại đang đến bước xử phạt:

1.theo hợp đồng lao động thì hình thức là đuổi việc.

2.theo nội quy lao động thì trộm đồ dưới 1 triệu thì chỉ bị kéo dài thời gian tăng lương hoặc cách chức.

Hai cái này đang chồng chéo nhau, dẫn đến bên công đoàn, nhân viên và công ty chưa thống nhất được phương án xử phạt.

Em có tra trên mạng thì thấy nêu như sau:

Trong trường hợp một phần hoặc toàn bộ nội dung của hợp đồng lao động quy định quyền lợi của người lao động thấp hơn quy định trong pháp luật về lao động, nội quy lao động, thoả ước lao động tập thể đang áp dụng hoặc nội dung của hợp đồng lao động hạn chế các quyền khác của người lao động thì một phần hoặc toàn bộ nội dung đó bị vô hiệu.

Kính nhờ các cụ/ mợ am hiểu về pháp luật giúp em phần em trích đó là điều mấy khoản mấy của luật lao động, ngoài ra nhờ mọi người tư vấn giúp em trường hợp này nên xử lý theo hướng nào với.

Cám ơn mọi người

p/s:Mọi người chỉ bàn đến tính pháp lí nha, không bàn chuyện đạo đức ạ.

Nội quy là cho tất cả mọi người.
Hợp đồng LĐ riêng từng người.
Em theo phương án nội quy

Piaggio Junior

Xe điện
Đang hỏi cái nào cao hơn thì đương nhiên là hợp đồng ạ.
Ý kiến cá nhân là đuổi luôn và ngay.Nhưng cách nói chuyện và cho người ta thôi việc cần nhẹ nhàng.

Mandalord

Xe điện
Chào các cụ/mợ

Bên em có 1 đoàn viên đem phế liệu(4kg sắt trắng phế liệu) của công ty ra ngoài và bị bảo vệ công ty bắt được, đã tiến hành lập biên bản đầy đủ.

2.theo nội quy lao động thì trộm đồ dưới 1 triệu thì chỉ bị kéo dài thời gian tăng lương hoặc cách chức.

Hai cái này đang chồng chéo nhau, dẫn đến bên công đoàn, nhân viên và công ty chưa thống nhất được phương án xử phạt.

Trong trường hợp một phần hoặc toàn bộ nội dung của hợp đồng lao động quy định quyền lợi của người lao động thấp hơn quy định trong pháp luật về lao động, nội quy lao động, thoả ước lao động tập thể đang áp dụng hoặc nội dung của hợp đồng lao động hạn chế các quyền khác của người lao động thì một phần hoặc toàn bộ nội dung đó bị vô hiệu.

Kính nhờ các cụ/ mợ am hiểu về pháp luật giúp em phần em trích đó là điều mấy khoản mấy của luật lao động, ngoài ra nhờ mọi người tư vấn giúp em trường hợp này nên xử lý theo hướng nào với.

Cám ơn mọi người

Bộ luật Lao động 2012, Điều 50: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Lao-dong-Tien-luong/Bo-Luat-lao-dong-2012-142187.aspx
Điều 50. Hợp đồng lao động vô hiệu

1. Hợp đồng lao động vô hiệu toàn bộ khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Toàn bộ nội dung của hợp đồng lao động trái pháp luật;

b) Người ký kết hợp đồng lao động không đúng thẩm quyền;

c) Công việc mà hai bên đã giao kết trong hợp đồng lao động là công việc bị pháp luật cấm;

d) Nội dung của hợp đồng lao động hạn chế hoặc ngăn cản quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn của người lao động.

2. Hợp đồng lao động vô hiệu từng phần khi nội dung của phần đó vi phạm pháp luật nhưng không ảnh hưởng đến các phần còn lại của hợp đồng.

3. Trong trường hợp một phần hoặc toàn bộ nội dung của hợp đồng lao động quy định quyền lợi của người lao động thấp hơn quy định trong pháp luật về lao động, nội quy lao động, thoả ước lao động tập thể đang áp dụng hoặc nội dung của hợp đồng lao động hạn chế các quyền khác của người lao động thì một phần hoặc toàn bộ nội dung đó bị vô hiệu.

Vậy chỉ xử lý kỷ luật dưới 1tr thôi, không được đuổi việc.

mrductk111

Xe buýt
Em thì thấy là nếu tiếp tục làm việc ở đây cũng chả giải quyết thêm được gì nên tự xin nghỉ việc cho nhanh.
chắc chắn nó sẽ nghỉ việc, nhưng có điều nếu xử lý bằng hình thức đuổi việc thì sẽ là vết nhơ trong hồ sơ xin việc(cái này em chưa chắc chắn lắm, không biết trong hồ sơ bảo hiểm có lưu không)

f320

[Tịch thu bằng lái]
Vi phạm nội qu
Chào các cụ/mợ

Cám ơn mọi người

Trong trường hợp này thì điều khoản đó của hợp đồng lao động vị vô hiệu.

Xử theo nội quy lao động.

Piaggio Junior

Xe điện
Vậy cụ khai sáng giúp là nếu nó là hợp đồng vô thời hạn,trong hợp đồng không có điều khoản đuổi việc,buộc thôi việc khi vi phạm thì cụ định làm gì.

Mandalord

Xe điện
Vậy cụ khai sáng giúp là nếu nó là hợp đồng vô thời hạn,trong hợp đồng không có điều khoản đuổi việc,buộc thôi việc khi vi phạm thì cụ định làm gì.
Vụ việc cụ thể này em đã trả lời ở phía bên trên, còm #7. Em trả lời vì vụ này có liên quan đến quyền lợi người LĐ và công đoàn, về cơ bản có thể xếp vào dạng "trách nhiệm xã hội".

Về vấn đề cụ hỏi, em sẽ không trả lời miễn phí, vì em không cướp miếng cơm của các luật sư. Cụ muốn hỏi thì phải trả tiền vậy, chứ không nên tận dụng kiến thức miễn phí của người khác. Em chỉ có thể gợi ý cho cụ là nên đọc kỹ Bộ luật lao động 2012 (đang hiệu lực), và một thời gian tới thì đọc Bộ luật lao động 2019 (chưa có hiệu lực), chứ ý kiến chủ quan chả có tác dụng gì.

Piaggio Junior

Xe điện
Vụ việc cụ thể này em đã trả lời ở phía bên trên, còm #7. Em trả lời vì vụ này có liên quan đến quyền lợi người LĐ và công đoàn, về cơ bản có thể xếp vào dạng "trách nhiệm xã hội".

Về vấn đề cụ hỏi, em sẽ không trả lời miễn phí, vì em không cướp miếng cơm của các luật sư. Cụ muốn hỏi thì phải trả tiền vậy, chứ không nên tận dụng kiến thức miễn phí của người khác. Em chỉ có thể gợi ý cho cụ là nên đọc kỹ Bộ luật lao động 2012 (đang hiệu lực), và một thời gian tới thì đọc Bộ luật lao động 2019 (chưa có hiệu lực), chứ ý kiến chủ quan chả có tác dụng gì.
😖😖😖😖 lạy các cụ ngồi bàn giấy ạ.

ceconam

Xe điện
. Trong trường hợp một phần hoặc toàn bộ nội dung của hợp đồng lao động quy định quyền lợi của người lao động thấp hơn quy định trong pháp luật về lao động, nội quy lao động, thoả ước lao động tập thể đang áp dụng hoặc nội dung của hợp đồng lao động hạn chế các quyền khác của người lao động thì một phần hoặc toàn bộ nội dung đó bị vô hiệu.
Nếu theo cái này thì áp dụng nội quy hoặc thoả ước lđ ạ

Mandalord

Xe điện
Nếu theo cái này thì áp dụng nội quy hoặc thoả ước lđ ạ
Nội quy là văn bản có tính áp đặt, buộc người LĐ phải thực hiện, nếu người lao động làm trái sẽ bị phạt. Nội quy phải đăng ký với cơ quan quản lý và phải được chấp thuận.

Thoả ước LĐ tập thể là văn bản kết quả của quá trình thương lượng tập thể (giữa doanh nghiệp và công đoàn), nêu các vấn đề về quyền lợi của người LĐ. Thoả ước LĐ tập thể có ngay từ đầu quá trình lập DN.

Do vậy, nhìn chung thì 2 VB này nêu các nội dung khác nhau, và không trùng lặp. Cho nên, nếu xem xét kỷ luật người lao động thì nhìn vào nội quy.

Tuy nhiên, nội quy không được trái với thoả ước lao động tập thể, nếu mâu thuẫn thì Sở LĐ sẽ không đồng ý cho đăng ký (rất hiển nhiên, nếu như công đoàn đã thương lượng được với DN là NLĐ được nghỉ ăn trưa 1h, thì nội quy không thể nào quy định kỷ luật NLĐ nếu nghỉ ăn trưa quá 30phút, mà ít nhất cũng phải quá 1h). Do vậy, trong quá trình viết nội quy thì thoả ước LĐ tập thể là cao hơn, là căn cứ để viết nội quy.