[Công nghệ] Em đang ngâm cứu vụ gián sát xe bằng GPS, xung có cụ nào pro vào đây trao đổi học tập ạ

Mr.luckk

Xe tải
Theo yêu cầu của mấy bác bộ GTVT các loại xe kinh doanh dịch vụ đều phải lắp cái này chắc là cụ nào cũng đa biết.
vấn đề của em nảy sinh là em muốn 10 mấy con xe cty em nó phải tổng hợp KM vào cuối tháng.
vì vậy em đa tìm hiểu 1 số vấn đề về 2 công nghệ này.
1. GPS
Cái này chắc cụ nào cũng biết là nó dùng cái (kinh, vĩ) nối lại với nhau nên số Km bao giờ cũng ít hơn so với thực tế mấy em đồng hồ chạy. Tuy nhiên nếu sử dụng TB loại tốt thì sai số chấp nhận được.
vấn đề của thắng GPS là ở chỗ không phải lúc nào cũng có sóng xe đi lấp tòa nhà không nhìn thấy đủ 4 quả vệ tinh cũng nghẻo, thời tiết xấu cũng nghẻo, đường miền núi nghẻo nốt rồi còn vô vàn vấn đề nếu dùng vật gì đó che lấp cái anten ...
thế nên chuyển nguyên bài toán quản lý xe sang quản lý thời tiết, địa hình, và ý thức lái xe --> có vẻ không ổn.
2. Xung
Cái này hay: mỗi xe mỗi hãng có hệ số riêng chỉ cần đặt thiết bị vào là nghe được calib chút theo hãng --> theo dõi vài ngày rồi calib lại là chạy chuẩn.
ưu điểm của anh này là khắc phục được những thứ nguyên nhân khách quan làm ảnh hưởng đến kết quả, không may có mất sóng di động anh này cũng lưu rồi gửi lại được. tuy nhiên lại không quản được vụ ý thức lái xe. Việc Bơm và các loại công cụ phụ trợ bơm.
Chốt lại là lại quản trị ý thức lái xe khó khó khó.
Em muốn hỏi các cụ là việc bơm Km này có cách nào ngăn chặn được không.
em không tin lắm mấy ông sản xuất đồng hồ taxi quảng cáo vậy chứ vẫn đầy taxi gian được cái này chẳng qua họ có làm hay không thôi.

Mr.luckk

Xe tải
cám ơn cụ đã chia sẻ.
em mời cụ ly rượu nhạt.
em là em đau đầu lắm với vụ này rồi. đuổi là 1 loại chế tài hành chính mà em thì cũng tiểu yêu không có quyền gì.
giải pháp kỹ thuật thì luôn tắc ở phần con người. Việt Nam mình mấy vụ kiểu này quá khó.

ngochoangimsat

Xe tăng
Viết phần mềm đọc dữ liệu odb ii nó có cái đó, nó sẽ cho biết xe đi thực bao nhiêu km, chí ít cũng có thể lập trình vi điều khiển đọc số vòng quay của lốp rồi nhân chu vi lôp ra số đường đã đi. Hay đọc luôn trên công tơ mét.
Còn muốn giám sát từ xa chỉ gps thôi. Sai số ko đáng kể

Mr.luckk

Xe tải
Viết phần mềm đọc dữ liệu odb ii nó có cái đó, nó sẽ cho biết xe đi thực bao nhiêu km, chí ít cũng có thể lập trình vi điều khiển đọc số vòng quay của lốp rồi nhân chu vi lôp ra số đường đã đi. Hay đọc luôn trên công tơ mét.
Còn muốn giám sát từ xa chỉ gps thôi. Sai số ko đáng kể
Thanks cụ em đã tìm đọc về cái ODB II cụ có lời khuyên nào cho em về các thiết bị này không. Loại nào tốt mà giá lại rẽ ý cụ :)):)):)):))