[CCCĐ] Em đi bụi Ấn Độ vừa về ạh :D

nguyenanhtuxd

Xe tải
Em đi bụi Ấn Độ,lạc vào xứ sở nghìn lẻ 1 đêm,xin ở nhờ trong chùa Việtnam tại đất phật,biên giới,bị lừa,.....và kinh nghiệm phòng chống bị hấp diêm :D

Lại thêm 1 năm kinh tế buồn,mất mùa khoai nên e bỏ luôn việc đồng áng khăn gói quả mướp đi bụi cho tinh thần bớt khủng hoảng @-)
Cũng ko đc rủng rỉnh nên mục tiêu là đi càng nhiều càng tốt,càng rẻ càng tốt,càng lâu càng tốt

E lại có đứa bạn nó theo chồng sang làm việc ở Ấn hơn 3 năm roài,nên là tiện thể sang chơi nhờ vả nó chỗ ăn ở luôn,tranh thủ cho đỡ tốn xèng ạh]>:)
Dự kiến hành trình là HN-Thailand-Delhi-Varanasi-Gaya-BodGaya-Jailpu-Agra-Delhi-Bkk-HN

HN - Thailand
Sau vài hôm hì hục xin visa với thủ tục khá đơn giản và lệ phí 44$ + Mượn sẵn 1 cái sim điện thoại nhà mạng Ấn độ ( Bên đấy mua sim khó lắm ạh ) e quyết định lên đường :D
Từ VN đi Ấn ko có đường bay thẳng nên là phải transit qua Thái.

Sáng sớm e đã khăn gói quả mướp đi taxi ra Quang trung,mua vé bus sân bay 40k lên đường.e bay giá rẻ của Air asia nên hạ cánh ở Donmuang rồi phải tự đi qua Suvarnabumi để bay tiếp đến Delhi.
11h hạ cánh ở Donmuang,mà tận 12h đêm mới bay tiếp Delhi nên là quyết định vào Bkk giải ngố ^^!
Đi Thái thì thường e ko đi taxi bao h,trừ khi là đi chơi buổi tối vì tắc đường ghê lắm,đi skytrain sạch đẹp,lịch sự,nói chung là văn minh lắm,ước j nhà mình có cái này thì e cũng đi làm bằng skytrain luôn cho khỏe.

Xe bus từ Donmuang => Mochit.
Bắt xe bus ngay cửa sân bay từ Donmuang đến Mochit( trạm đầu tiên có skytrain ) mất khoảng 25k tiền việt ạh.

Đi skytrain từ Mochit => Siam.
E vào Siam ngó nghiêng xem gái Thái nó khác j gái Việt :))

Tranh thủ vào quầy gửi đồ ở trong siêu thị gửi hết đồ rồi lang thang cho nhẹ người,đằng nào cũng phải 7h tối mới bắt đầu ra sân bay.
Sờ xem mấy cái siêu xe xem nó tròn méo thế nào 8-}

Siam-Survanabumi airport-Delhi
Đến 7h tối e đi thẳng skytrain từ Siam đến Survanabum airport bay chuyến 12h đến 4h sáng đã đến sân bay Delhi roài ạh

Ấn tượng đầu tiên là rộng và sạch vô cùng ạh,bên trong sảnh trải thảm gần như toàn bộ,ko có tí bụi nào luôn,cơ mà chả hiểu ng ta dọn dẹp kiểu j mà sạch thế,e chạ nhìn thấy công nhân vs nào cả.
Bên trong thì thế này ạh :D

E chạy ra ngoài chụp cái ảnh r lại té ngay vào trong vì là h vắng ng hay bị cướp lắm :|

Hành trình dài,cho e kể dần các cụ nhá :D

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Lại có một chuyến đi độc đáo đây rồi.
Hóng ảnh cụ, nhưng đừng đưa ảnh hấp diêm lên nhé.:P

nguyenanhtuxd

Xe tải
4h30 sáng e chưa có xe bus,e định đi taxi đến thẳng nhà bạn,cơ mà alo cho nó thì nó bảo h này đi taxi cũng dễ bị cướp lắm nên bảo cho lái xe đến đón,còn dặn đi dặn lại là bao h lái xe đến gọi điện đứng ở cửa chờ thì mới đc ra ngoài.E nghe cũng run,cả nghĩ là tiết kiệm đc thêm tí xèng nên là ngồi đợi :D

5h30 lái xe đón

Khoảng 30p đến nhà bạn e ở Delhi,nhà cấp nên cũng rộng rãi thoải mái,khu này phải có cả bảo vệ vòng trong vòng ngoài mấy lượt các cụ ạh :|

Đc chén ngay malesa truyền thống,hơi khó ăn cơ mà đói quá nên là cũng chén đc gần hết :P

Ngủ 1 giấc đến trưa,e lượn lờ tí tiện thể ra ga xem vé tàu thế nào.
Là thủ đô,cơ mà đâu cũng thấy rác,giao thông thì hỗn loạn,cảm giác lái xe ở Delhi vừa liều vừa vội,nhìn mấy cái xe hầu như xe nào xe nấy đầu lẫn mít đều móp mép hết cả :|
Xe cộ thì đa phần là xe cũ,có những loại xe công cộng,chở khách thì cũ đến mức e cũng chả hiểu sao nó còn lăn bánh đc.
Giới nhà giàu bên này rất chuộng Mẹc,dân trung lưu thì Suzuki là chủ yếu.

Phóng nhanh vượt ẩu,đi sát sạt nhau

Người Ấn phân chia giai cấp rất rõ ràng,có thể trong nhà hàng tầng lớp có tiền chi vài trăm $ cho 1 bữa ăn,còn ngay ngoài đường vẫn có người chết đói :(

E đi mùa này là mùa mát mẻ nhất trong năm nên khá dễ chịu,tầm tháng 6 có khi nhiệt độ đến tận 48 độ,Thủ đô nhưng cũng hay mất điện,nhà nào cũng phải dự trữ sẵn rất nhiều nến loại to.Thường mỗi năm,mất điện vào đúng mùa nóng nhất khiến cả chục ngàn người bị chết vì nóng,đa phần là dân nghèo.
Nến dự trữ

Vào mùa nóng,mất điện thì nóng đến mức cái cây nến to nó chảy ra hẳn thế này các cụ ạh :|

Chỉnh sửa cuối:

Morning 15a

Xe điện
E đặt dép hóng ảnh chuyến đi ấn độ của cụ chủ đây ...

nguyenanhtuxd

Xe tải
Hóng ảnh cụ
Nghe mấy vụ hiếp dâm Gấu nhà e sợ vãi :))
Do xã hội Ấn khá phức tạp,đa tôn giáo ( phần lớn là người theo đạo hindu ) coi thường phụ nữ,cảnh sát hoạt động ko hiệu quả,hệ thống pháp luật cũng lỏng lẻo,chính quyền nhũng nhiễu dân cụ ạh.
Với phụ nữ Ấn đa phần những người bị xâm hại thuộc tầng lớp dưới,ko đc bảo vệ.
Với khách nước ngoài thường do chủ quan,đi 1 mình,hoặc tự đưa mình vào tình huống nguy hiểm.

Nói chung,du lịch Ấn là để tìm về những giá trị cũ từ hàng nghìn năm trước,chứ đất nước Ấn hiện đại thì đang phá nhiều hơn xây. :(

cháu lên 3

Xe container
Em hóng, sao Ấn độ lại phức tạp thế nhỉ

Xebò.4b

Xe hơi
Em thấy bảo không nên đi du lịch ở Ấn Độ

bmw318i

Xe tăng
Em lót dép hóng chuyến đi của cụ, nhất là kinh nghiệm chống hấp diêm của cụ? Bên đó có nạn Mợ hấp diêm Cụ không hở cụ?

ATD1-P7

Xe tải
E hóng tiếp, mà cụ đi có 1 mình thôi à?

reallavie

Xe tải
E trước có làm việc với mấy thằng Ấn, chúng nó người hôi lắm. Cụ mà sang tắm rửa sạch sẽ thơm tho có khi lại bị các Mợ bên đó lao vào hấp ngay :D

Gap373

Xe điện
chúc cụ chủ có chuyến đi bụi thú vị, em hóng ảnh của cụ :-w

nguyenanhtuxd

Xe tải
Em thấy bảo không nên đi du lịch ở Ấn Độ
Ấn là 1 trong những nước hấp dẫn nhất trên tg về du lịch đấy cụ ạh,tại xã hội nó h loạn quá chứ ko cái visa 6 tháng đi mãi vẫn muốn đi nữa :)

nguyenanhtuxd

Xe tải
Em lót dép hóng chuyến đi của cụ, nhất là kinh nghiệm chống hấp diêm của cụ? Bên đó có nạn Mợ hấp diêm Cụ không hở cụ?
E cũng cẩn thận lắm nên rất tiếc là chạ bị mợ nào hấp diêm cả :(

tieusufu

Xe tải
cái dép tổ ong đứt quai là của em xếp chỗ đấy nhớ, hóng tiếp