Em hỏi cách sửa chữa dây bảo hiểm xe ô tô Honda Civic

Kiabuoisang

Xe container
Tình hình là rất tình trạng ! Em mới lấy 1 xe Honda Civic 2008, trước đây chủ cũ bị bọn Tý nó chui vào cắn gần đứt dây bảo hiểm ghế lái, đứt khoảng 1/2 nhìn rất phản cảm và thiếu an toàn. Đoạn bị sờn đứt lại gần chỗ móc khóa.
Hôm em có hỏi thì người ta nói rằng thay phải thay cả cụm giá khoảng 4 củ. Còn thấy chủ cũ bảo ở trong hãng nói tầm 6 củ :|.
Giá như vậy thì thật là chát, em tính đến phương án sửa chữa nên muốn hỏi ý kiến hướng dẫn từ phía các cụ.
- Phương án 1: Mua dây không gồm cụm co rút về tháo ra thay vào, có điều là có tháo được cụm co rút ra để thay sợi dây khác được không ?. Em quan tâm tới phương án này vì chi phí thấp, giá 1 sợi dây không gồm cụm co rút chỉ vài trăm ngàn thôi ạ.
- Phương án 2: Cắt bỏ đoạn bị đứt và may nối chúng lại với nhau ( phương án này sẽ dẫn tới việc dây khi không sử dụng không thể rút hết vào trong được do bị vướng ).
Rất mong sự chỉ dẫ của các cụ ! Thanks

Phonglantrang

Xe buýt
đưa vào hãng thôi cụ, cái này quan trọng như túi khí ko nên sửa bên ngoài

Minh2b

Xe máy
Mua dây riêng về thay đi bác. Cụm rút dây thực ra chỉ là cái lò xo thôi. Còn phần auto lock mới phức tạp. Tuy nhiên em nghĩ thay sợi dây không động chạm gì đến phần autolock cả.

Kiabuoisang

Xe container
Em đã tháo ra xem, cụm rút dây thì cũng không có gì quan trọng. Tuy nhiên ở cụm này có dây điện cắm vào, em dự là có cảm biến gì đó đồng bộ với hệ thống an toàn túi khí nên giá nó mới đắt đỏ đến thế.
Phương án tháo ra để thay sợi dây khác vào nghe có vẻ khá khó khăn vì liên kết 2 mặt giữ con cuộn dây họ dùng thép tán bẹt đầu.

Minh2b

Xe máy
CHỗ này mà có dây điện cắm vào thì cũng lạ thật.
Em thấy các xe em biết, cơ cấu autolock seatbelt hoạt động hoàn toàn cơ khí thôi. Khi dây đai bị kéo căng đột ngột thì quán tính sẽ kéo cục chặn lock cơ cấu rút dây.
Civic chắc hiện đại hơi chăng? Cụ đã tháo ra thì tiện thể up vài cái hình lên đây cho ae tham khảo luôn.

Kiabuoisang

Xe container
CHỗ này mà có dây điện cắm vào thì cũng lạ thật.
Em thấy các xe em biết, cơ cấu autolock seatbelt hoạt động hoàn toàn cơ khí thôi. Khi dây đai bị kéo căng đột ngột thì quán tính sẽ kéo cục chặn lock cơ cấu rút dây.
Civic chắc hiện đại hơi chăng? Cụ đã tháo ra thì tiện thể up vài cái hình lên đây cho ae tham khảo luôn.
Nguyên lý cơ bản là như thế. Nhưng ở HD Civic thì em cũng chả hiểu cái dây điện cắm vào cụm co rút đó để làm gì. Ảnh thực tế hôm qua em không chụp lại, nhưng mượn tạm ảnh trên mạng để cho cụ xem nhé. Chỗ cắm dây điện chính là chỗ màu vàng

TháicònNguyên

Xe buýt
Em ở nhà có 2 cụm dây an toàn trước mấy chú thợ gara cho nhưng màu nâu cơ, cụ nào thích em tặng

Kiabuoisang

Xe container

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
...........
dây an toàn của Honda đã bị nổ và xiết căng , kèm theo nổ túi khí ,, nay chỉ xử lý lại và lại chạy bình thường ,, vẫn nhẩy và giữ người khi phanh gấp , khi xe bị nghiêng,, ,, ko cần thay mới , và chỉ thiếu chức năng xiết bó chặt khi nổ túi khí lại ,,,

QUÝ TÚI KHÍ

Đi bộ
Khu vực HCM em nhận sửa các loại túi khí, dây seatbelt đã bị bung hoặc tình trạng kẹt

XuanSang85

Xe máy
Chào các cụ, em đào mộ tí ạ.
Cái dây an toàn của em lúc tháo ra nó không tự thu lại được, có cụ nào có giải pháp gì cho giải pháp này không nhỉ? Có đợt em cũng một cụ bán đồ, cụ ấy báo tận 4 củ. Hay mình có thể tháo từ ghế ít dùng lắp vào ghế lái được. Xe của em là xe 7 chỗ, dây của 2 hàng cuối hầu như không dùng tới.

QUÝ TÚI KHÍ

Đi bộ
Chào các cụ, em đào mộ tí ạ.
Cái dây an toàn của em lúc tháo ra nó không tự thu lại được, có cụ nào có giải pháp gì cho giải pháp này không nhỉ? Có đợt em cũng một cụ bán đồ, cụ ấy báo tận 4 củ. Hay mình có thể tháo từ ghế ít dùng lắp vào ghế lái được. Xe của em là xe 7 chỗ, dây của 2 hàng cuối hầu như không dùng tới.
Của cụ xe gì ạ. Khu vực HCM em nhận sửa chữa nhé a. Shop em tuikhioto.com ạ. Hoặc lh hotline 0764733356

XuanSang85

Xe máy
Của cụ xe gì ạ. Khu vực HCM em nhận sửa chữa nhé a. Shop em tuikhioto.com ạ. Hoặc lh hotline 0764733356
Em lại ở Hà nội cụ ơi, cụ có thể giới thiệu giúp em đồng môn nào của cụ ở ngoài này không ạ? E cảm ơn cụ.