Em hỏi ngu tí ạ.

29S2929

Xe tăng
Giả sử em có miếng đất vườn mua gom của nhiều hộ trong đó mỗi hộ có cả đất vườn khai hoang và đất vườn cây hàng năm cùng 200 đến 400 m2 thổ cư mỗi hộ .Em muốn làm dự án xây resort thì có phải gom về tên công ty rồi xin dự án không hay để tên các cá nhân cũng dc.Rồi xin dự án thì đất có phải chuyển thành thương mại dịch vụ ko ( thành 50 năm) vậy thành ra đất thổ cư vình viễn lại quay về thành50 năm ạ.
Đơn giản là muốn lập dự án resort hoặc khách sạn là có phải chuyển sang đất tm dv ko.

hung0406

Xe buýt
cái này e chịu ,ủn lên hộ cụ :x:x:x

HuongCrv

Xe điện
Giả sử em có miếng đất vườn mua gom của nhiều hộ trong đó mỗi hộ có cả đất vườn khai hoang và đất vườn cây hàng năm cùng 200 đến 400 m2 thổ cư mỗi hộ .Em muốn làm dự án xây resort thì có phải gom về tên công ty rồi xin dự án không hay để tên các cá nhân cũng dc.Rồi xin dự án thì đất có phải chuyển thành thương mại dịch vụ ko ( thành 50 năm) vậy thành ra đất thổ cư vình viễn lại quay về thành50 năm ạ.
Đơn giản là muốn lập dự án resort hoặc khách sạn là có phải chuyển sang đất tm dv ko.
Có mấy vấn đề cụ cần phải làm rõ:
1. Quy mô toàn khu mà cụ đã mua gom, dự tính dự án xây khu resort của cụ khoảng bao nhiêu ha? từ quy mô này mới rõ thẩm quyền quyết định quy hoạch và điểu chỉnh mục đích sử dụng đất là cơ quan nào?....
2. Khu vực cụ định làm hiện tại theo quy hoạch sư dụng đất thi nó là đất loại gì? đất nông nghiệp hay đất dự kiến làm du lịch, dịch vụ... từ đó mới rõ được là có cần phải điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất hay không?
Trường hợp cụ xây nhà trên phần đất thổ cư nhưng khai thác làm nhà nghỉ khách sạn thì theo em biết cụ không phải chuyển đối với mục đích sử dụng đất thành thương mại dịch vụ ạ.

29S2929

Xe tăng
Vâng cảm ơn cụ.
Em định nghiên cứu gom quy mô vài ha khoảng 3 đến 6 ha.
Tức là phần đất hiện trang khai hoang em chuyển thành vườn 50 năm.Rồi nếu trong khu quy hoạch dịch vụ thì là ok còn nếu ko mình chạy xin điều chỉnh quy hoạch để vào được điều chỉnh quy hoạch dịch vụ phải ko cụ.còn Trong đó mà có đất ở thì khác là sổ vĩnh viễn còn diện tích 50 năm thì vẫn là 50 năm phải ko ạ.
Kiểu đất ở nông thôn là vĩnh viễn nhưng vườn liền với đất đó thì nếu dân đi làm sổ cũng chỉ dc 50 năm phải ko ạ.Còn ko làm sổ thì họ cứ ở đó dạng đất khai hoang cụ nhỉ

Em google thì thấy là phải chuyển thành tmdv từ nông nghiệp mà ko thấy nói gì về thổ cư

Screenshot_20201130-051502_Samsung Internet.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Minhhung9989m

Xe hơi
Cái này cụ hỏi bên luật mới thông được

s house design

Xe máy
STH 40.18, đường số 4, KĐT Lê Hồng Phong 2, Nha Tr
Website
nhadepshouse.com
bác ở đâu vậy ạ? Nếu khu chỗ bác khai hoang thì chắc chăn phải chuyển đổi rồi. tầm 8 năm trước ông sếp cũ em cũng mua 50 năm khoảng 50ha ở trong ĐL dựng thhành resort trong đó đấy ... cũng chạy giấy tờ từ khai hoang, lâm nghiệp ... còn phải dựa trên thiết kế kiểu resort bác mong muốn nữa, nếu khu đó bác chỉ làm bê tông khoảng 30-40% thì vẫn được ra sổ . em nhớ là vậy. nếu bác muốn biết thông tin kỹ hơn có thể inbox về mô hình bác mong đợi nhé

HoangNhi1803

Xe hơi
e xin phép nói nôm na thế này:
về trình tự thủ tục cụ vẫn phải làm như 1 dự án (lớn, nhỏ) khác: phải check xem khu vực định làm dự án có quy hoạch chi tiết chưa (1/2000?; 1/500?). nếu chưa có thì cụ phải lập 1 cty để có tư cách pháp nhân gửi văn bản đến UBND xã, quận, huyện nơi định làm dự án xin ý kiến. Nếu được tất cả cấp xã, quận, huyện ủng hộ thì họ sẽ có văn bản báo cáo gửi Tỉnh (TP) đề nghị cho cty cụ nghiên cứu lập quy hoạch chi tiết 1/500 theo hướng dẫn của Sở QHKT nếu là HN và TP HCM (hoặc Sở XD nếu là địa phương khác).
Sau khi được chấp thuận làm nghiên cứu qh 1/500 thì chức năng đất trong ranh giới nghiên cứu quy hoạch sẽ coi như bị xóa đi làm lại mới theo quy hoạch 1/500. Lúc này, việc cụ đã sở hữu sẵn đất trong ranh giới quy hoạch (đất ở, đất vườn....) chỉ có tác dụng là ko phải đền bù diện tích đất này cho chủ đất (chính là cụ), còn lại (nếu có) sẽ phải thỏa thuận đền bù với người dân bị mất đất.

terwa

Xe tăng
cái này còn phụ thuộc nhiều vào địa phương cụ ạ

29S2929

Xe tăng
e xin phép nói nôm na thế này:
về trình tự thủ tục cụ vẫn phải làm như 1 dự án (lớn, nhỏ) khác: phải check xem khu vực định làm dự án có quy hoạch chi tiết chưa (1/2000?; 1/500?). nếu chưa có thì cụ phải lập 1 cty để có tư cách pháp nhân gửi văn bản đến UBND xã, quận, huyện nơi định làm dự án xin ý kiến. Nếu được tất cả cấp xã, quận, huyện ủng hộ thì họ sẽ có văn bản báo cáo gửi Tỉnh (TP) đề nghị cho cty cụ nghiên cứu lập quy hoạch chi tiết 1/500 theo hướng dẫn của Sở QHKT nếu là HN và TP HCM (hoặc Sở XD nếu là địa phương khác).
Sau khi được chấp thuận làm nghiên cứu qh 1/500 thì chức năng đất trong ranh giới nghiên cứu quy hoạch sẽ coi như bị xóa đi làm lại mới theo quy hoạch 1/500. Lúc này, việc cụ đã sở hữu sẵn đất trong ranh giới quy hoạch (đất ở, đất vườn....) chỉ có tác dụng là ko phải đền bù diện tích đất này cho chủ đất (chính là cụ), còn lại (nếu có) sẽ phải thỏa thuận đền bù với người dân bị mất đất.
Chuẩn quá cụ.
Vậy vấn đề phải lập pháp nhân là bắt buộc hoặc phải pháp nhân thuê lại đất của cá nhân mới được lập dự án.
Nếu lập dự án phải mở cty theo như cụ nói, thì phần đất thổ cư có sẵn trên khu đất đưa ra kinh doanh xây nhà có bị chuyển thành đất tmdv ko.

HoangNhi1803

Xe hơi
Chuẩn quá cụ.
Vậy vấn đề phải lập pháp nhân là bắt buộc hoặc phải pháp nhân thuê lại đất của cá nhân mới được lập dự án.
Nếu lập dự án phải mở cty theo như cụ nói, thì phần đất thổ cư có sẵn trên khu đất đưa ra kinh doanh xây nhà có bị chuyển thành đất tmdv ko.
đất thổ cư như cụ nói là cấp cho cá nhân, hộ gia đình không phải cấp cho cty.
như e nói ở trên : khi cụ lập QHCT 1/500 thì đất trong ranh giới QH sẽ bị xác định lại chức năng theo quy hoạch, nếu cụ quy hoạch là đất ở thì sẽ là đất ở, nếu là khách sạn, nhà nghỉ thì sẽ là đất TMDV....ngoài ra sẽ còn đất giao thông, hạ tầng kỹ thuật, cây xanh...
Các chức năng đất này sẽ liên quan đến giá đền bù, thuế chuyển đổi mục đích SDĐ... khi GPMB và làm sổ đỏ theo quy hoạch được duyệt

Chỉnh sửa cuối:
Cụ cứ xin phép và xây theo quy hoạch được cấp, xin cho thuê dài hạn thì 0 ai làm gì cả, nếu xin làm cở lưu trú ngắn hạn thì mời cụ gặp mấy em bên tư vấn luật, trả ít tiền phí là xong. chỉ có điều cụ muốn gắn sao thì 0 được.

29S2929

Xe tăng
đất thổ cư như cụ nói là cấp cho cá nhân, hộ gia đình không phải cấp cho cty.
như e nói ở trên : khi cụ lập QHCT 1/500 thì đất trong ranh giới QH sẽ bị xác định lại chức năng theo quy hoạch, nếu cụ quy hoạch là đất ở thì sẽ là đất ở, nếu là khách sạn, nhà nghỉ thì sẽ là đất TMDV....ngoài ra sẽ còn đất giao thông, hạ tầng kỹ thuật, cây xanh...
Các chức năng đất này sẽ liên quan đến giá đền bù, thuế chuyển đổi mục đích SDĐ... khi GPMB và làm sổ đỏ theo quy hoạch được duyệt
Vâng nhưng cả khu đất sau khi thành dự án sẽ thành 50 năm phải ko cụ.Kể cả đất thổ cư cũ muốn thành nhà nghỉ ks cũng thành 50 năm.Hay phần nào mình muốn là thổ cư mình nộp thuế thôi còn phần nào làm ks thì làm đất tmdv

HoangNhi1803

Xe hơi
Vâng nhưng cả khu đất sau khi thành dự án sẽ thành 50 năm phải ko cụ.Kể cả đất thổ cư cũ muốn thành nhà nghỉ ks cũng thành 50 năm.Hay phần nào mình muốn là thổ cư mình nộp thuế thôi còn phần nào làm ks thì làm đất tmdv
về pháp lý trước khi được duyệt QH1/500 thì đất trong ranh giới sẽ gồm nhiều loại (đất ở, vườn, trồng cây lâu năm...), nhưng sau khi phê duyệt QH 1/500 và Chính quyền tiến hành đền bù GPMB xong (bằng nguồn vốn ứng trước của Chủ đầu tư) và giao đất cho Chủ đầu tư thì toàn bộ dự án là đất thuê 50 năm.
Tiếp đó, Chủ đầu tư xây dựng theo quy hoạch thành các khu chức năng như: đất ở, đất khách sạn,....giao thông, cây xanh...thì sẽ nộp tiền chuyển đổi mục đích SDĐ theo chức năng đất.

29S2929

Xe tăng
Coi như dân hoặc đất ở cdt trong đó sẽ được đền bù theo giá các loại đất khác nhau theo giá nhà nước quy định hoặc thỏa thuận của cdt với các chủ đất ở , vườn , vv và đưa hết thành 50 năm.Rồi cdt quy hoạch nộp tiền chuyển đổi theo từng chức năng nhu cầu thiết kế dc phê duyệt .Vậy sẽ xảy ra thiệt thòi cho cdt là bị mua đất theo giá đất ở rồi thành đất 50 năm và sau phải nộp tiền chuyển đổi đất ở một lần nữa nếu muốn phải ko cụ.Giả sử cùng vị trí hoặc diện tích tại dự án trước và sau quy hoạch .

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E vào hóng, cũng mơ ước có một cái nhà vườn cuối tuân vi vu về nghỉ mà chưa có đk

s house design

Xe máy
STH 40.18, đường số 4, KĐT Lê Hồng Phong 2, Nha Tr
Website
nhadepshouse.com

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

HoangNhi1803

Xe hơi
Coi như dân hoặc đất ở cdt trong đó sẽ được đền bù theo giá các loại đất khác nhau theo giá nhà nước quy định hoặc thỏa thuận của cdt với các chủ đất ở , vườn , vv và đưa hết thành 50 năm.Rồi cdt quy hoạch nộp tiền chuyển đổi theo từng chức năng nhu cầu thiết kế dc phê duyệt .Vậy sẽ xảy ra thiệt thòi cho cdt là bị mua đất theo giá đất ở rồi thành đất 50 năm và sau phải nộp tiền chuyển đổi đất ở một lần nữa nếu muốn phải ko cụ.Giả sử cùng vị trí hoặc diện tích tại dự án trước và sau quy hoạch .
cụ phải phân biệt 2 chủ thể SDĐ trước và sau khi làm dự án hoàn toàn không liên quan đến nhau (đây chính là kẽ hở chính sách để các CĐT BĐS trục lợi giàu kếch xù đấy cụ).
Do đó, việc cụ có sẵn đất trong ranh giới dự án chỉ có tác dụng cụ không phải thỏa thuận đền bù diện tích này khi GPMB.

raspberry

Xe tăng
Cụ định xây Rì-sọt mà lên đây hỏi ư, nên bỏ ra chút ít gặp người có chuyên môn.