Em hỏi về thẳng lái

ssgabeo

Xe buýt
Chào các cụ, em là lái mới cho em hỏi là khi xe thẳng lái thì vô lăng luôn ở vị trí xác định đúng không ạ ? nếu vô lăng lệch với vị trí bình thường đó thì là bị làm sao ạ ?

tuandr

Xe tải
Liệu có chênh lệch áp suất nhiều giữa 2 lốp không cụ. Một lần em thấy xe cứ nghoẹo một bên, hóa ra thủng nó lốp cụ ạ

ssgabeo

Xe buýt
À em bổ sung là xe em số sàn , không có trợ lực lái :D

taplai tapdi

Xe tăng
Trước đây xe cụ có bị đâm vào đâu không?

Hoàng_Gầy

Xe điện
Chào các cụ, em là lái mới cho em hỏi là khi xe thẳng lái thì vô lăng luôn ở vị trí xác định đúng không ạ ? nếu vô lăng lệch với vị trí bình thường đó thì là bị làm sao ạ ?
Tức là thả vô lăng ra là xe đi lệch. Hay ý cụ là lúc xe đi thẳng thì vô lăng nó lệch không thẳng?

Nếu là ý đầu thì căn chỉnh/kiểm tra lại lốp. Còn ý sau thì cụ tháo cái vô lăng ra đặt lại cho thẳng là được. Có thể do lúc chỉnh thước lái quên không chỉnh cái này.

ssgabeo

Xe buýt
Tức là thả vô lăng ra là xe đi lệch. Hay ý cụ là lúc xe đi thẳng thì vô lăng nó lệch không thẳng?

Nếu là ý đầu thì căn chỉnh/kiểm tra lại lốp. Còn ý sau thì cụ tháo cái vô lăng ra đặt lại cho thẳng là được. Có thể do lúc chỉnh thước lái quên không chỉnh cái này.
Cám ơn cụ, ý em là cái sau, xe chạy thẳng mà vô lăng nó không thẳng, mà có khi còn mỗi lần lại khác nhau, không phải là nhao lái đâu

Hoàng_Gầy

Xe điện
Cám ơn cụ, ý em là cái sau, xe chạy thẳng mà vô lăng nó không thẳng, mà có khi còn mỗi lần lại khác nhau, không phải là nhao lái đâu
Mỗi lần mà lại khác nhau thì cháu không bắt được bệnh rồi. Chứ nếu nó lệch thì chỉ cần tháo vô lăng ra (nếu có ABS hay điều khiển vô lăng thì cụ để ý ợ) rồi đặt lại cho thẳng. Nhà cháu hôm chỉnh lại thước lái xe cũng phải làm mấy lần mới ưng ý.

Yasukuni

Xe tải
Cụ đi chỉnh lại rô tuyn lái là được

Theo em thì việc đặt thẳng lái như sau:
1. Chỉnh cho thước lái được đặt ở giữa hành trình trái phải
2. Chỉnh vít ren đầu rotuyn lái ngoài sao cho hai bánh thẳng (có thể có độ chụm âm hoặc dương tùy từng loại xe)
3. Đặt lại góc vô lăng lái thẳng hướng
Như vậy xe của cụ không bị nhao lái mà chỉ bị sai lệch góc đặt vô lăng lái. Cái này thì chỉ cần cho xe chay thẳng, làm dấu góc lệch rồi tháo vòng vô lăng lái đặt lại là xong. Tuy nhiên em cảnh báo với cụ là nếu sai lệch góc vô lăng lái thì góc lệch luôn là cố định, nhưng theo cụ nói thì lại luôn thay đổi mỗi lần khác nhau. Điều này rất nguy hiểm vì có thể cụ bị mòn thanh răng thước lái hoặc bị trờn ren then hoa vòng vô lăng lái. Cụ nên kiểm tra kỹ cho an toàn

Hoàng_Gầy

Xe điện
Riêng về phần hệ thống lái,thước lái này nhà cháu đưa xe vào garage là cháu rất để ý đến thợ làm. Hôm nhà cháu sửa thước lái,lắp vào là chập tối rồi, nhìn mấy anh thợ để đèn tối tối lò dò lò dò làm nhanh cho xong mà không thấy an tâm tý nào. Khi nào rảnh mang ra bảo họ kiểm tra lại lần nữa. Đang đi tốc độ cao mà hệ thống lái có sao thì không kịp ạ luôn.

MerB

Xe điện
Nếu cụ mới sửa hệ thống lái hoặc mới lấy xe chạy rồi thì do cảm giác thôi. Chạy vài hôm lại thấy bình thường. Trước em cũng bị bệnh tưởng thế.

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Xe đi thẳng, không nhao lái mà lệch vô lăng thì sẽ do hai hiện tượng sau:
Hiện tượng thứ nhất là các góc camber chuẩn (lốp mòn đều) nhưng góc độ chụm bị sai, độ chụm sai chỉ gây lệch vô lăng, không gây nhao lái
Hiện tượng thứ hai là các góc camber sai nhưng sai đều hai bên ( lốp có hiện tượng mòn má trong hoặc mòn má ngoài) và góc độ chụm bị sai
Việc căn chỉnh lệch vô lăng này cũng đơn giản thôi ạ!

Xe đi thẳng, không nhao lái mà lệch vô lăng thì sẽ do hai hiện tượng sau:
Hiện tượng thứ nhất là các góc camber chuẩn (lốp mòn đều) nhưng góc độ chụm bị sai, độ chụm sai chỉ gây lệch vô lăng, không gây nhao lái
Hiện tượng thứ hai là các góc camber sai nhưng sai đều hai bên ( lốp có hiện tượng mòn má trong hoặc mòn má ngoài) và góc độ chụm bị sai
Việc căn chỉnh lệch vô lăng này cũng đơn giản thôi ạ!
Đây mới chính là Chuyên gia đây cụ này! :D

MONTERO

Xe tăng
Người OF
2. Chỉnh vít ren đầu rotuyn lái ngoài sao cho hai bánh thẳng (có thể có độ chụm âm hoặc dương tùy từng loại xe)

Tùy từng loại xe thì có thể tháo ra và đặt lại vô lăng thôi cụ nhé, ví dụ cụ mà nhổ vô lăng của em B525 thì toi ngay em cảm biến góc lái đới. Kỹ thuật nhổ vô lăng chỉ dùng trong trường hợp bắt buộc phải chia lại thước lái do quá trình thay rotuyn thợ không chia ngay và khi đặt lại vô lăng thì cũng không thể chính xác đến từng phút như khi chỉnh trên máy Hunter được :((

danca

Xe điện

Tùy từng loại xe thì có thể tháo ra và đặt lại vô lăng thôi cụ nhé, ví dụ cụ mà nhổ vô lăng của em B525 thì toi ngay em cảm biến góc lái đới. Kỹ thuật nhổ vô lăng chỉ dùng trong trường hợp bắt buộc phải chia lại thước lái do quá trình thay rotuyn thợ không chia ngay và khi đặt lại vô lăng thì cũng không thể chính xác đến từng phút như khi chỉnh trên máy Hunter được :((
cụ này tư vấn chuẩn nhất,việc đặt lại vô lăng lái nếu xe có túi khí thì không ổn!