[Funland] em hỏi về tiền chênh khi mua chung cư

AuDiVn

Xe tải
các bác cho em hỏi là 1 căn hộ đã đóng tiền theo tiến độ 5/7 đợt, lúc mua đã nộp 1 khoản tiền chênh ko hóa đơn mà chỉ có giấy biên nhận , thì h sang tên hợp đồng cho người khác thì thuế sẽ tính tổng tiền đã đóng 5 đợt hay tính cả tiền chênh vào nữa

Nhà nước khuyến khích đóng thuế trên tổng 5 đợt + chênh cụ nhé :)) , còn đóng ít hơn nhà nước phát hiện ra là ăn phạt hành chính (nếu trốn thuế ít) hoặc bóc lịch (nếu trốn thuế nhiều).

trieuanh25

Xe tải
Đóng tiền thuế dựa trên hợp đồng gốc không chênh nhé (trong trường hợp của cụ là chưa có sổ và chung cư mới chưa nhận nhà).
Có những trường hợp em đã gặp là chung cư bàn giao đến 3 năm rồi không thể có sổ do CĐT sai phạm hết thì có thể ghi thấp hơn giá gốc cũng được (kèm theo cái cam kết, xong)..

Còn nếu đối với chung cư đã có sổ thì từ 2019 trở về trước muốn ghi bao nhiêu cũng được, thuế tự động đẩy lên mức giá trần của Nhà Nước quy định. Từ năm 2020 trở đi, thuế làm căng hơn khi được trang bị đầy đủ tất các giá các căn hộ đã mua của CĐT. Nhưng họ không thể biết được chênh lệch của thị trường nên họ sẽ lấy mức giá gốc của CĐT làm căn cứ.
Nếu chung cư đã bàn giao khoảng 1- 2 năm, cụ có thể ghi mức giá: giá gốc x80%
Nếu chung cư đã bàn giao từ 3 năm trở lên: giá gốc x 70% hoặc thấp hơn.