[Funland] Em hỏi về việc nhập khẩu ở HN

Mr.Chem

Xe điện
Em có cái chung cư cho 1 gia đình ở Bắc Giang thuê, cũng 4 năm rồi, quan hệ tốt.
Nay gia đình đấy có con học cấp 3 ở HN, muốn xin nhập nhờ khẩu để con đủ thủ tục vì cháu đã thi đỗ. Về vấn đề học hành em ok tạo điều kiện.
Nhưng cuối t6.2021 HN dừng việc nhập khẩu, gia đình kia đc xxx phường hướng dẫn làm cái hđ CHO Ở NHỜ công chứng để đc cấp giấy hẹn đc nhập khẩu, như thế đủ giấy để nộp lên trường con thi đỗ.
Chỗ này em hơi lăn tăn vì HĐ cho thuê thì ký với nhau, hợp đồng cho ở nhờ thì có công chứng rõ ràng có hiệu lực hơn.
Em định cho thêm đk ở nhờ là phải ra khỏi nhà khi chủ nhà yêu cầu trong vòng 3 ngày, đồng thời bắt ký cam kết là vẫn thực hiện theo HĐ thuê.
Có cụ nào đã va với việc cho người khác (cháu, họ hàng, người quen) nhập khẩu nhờ, hoặc va với cái hđ ở nhờ này chưa cho em thêm thông tin tham khảo với.
Rượu em xin rót sẵn.

sakai_yo

Xe lăn
Em ủn lên cho cụ. E chưa va nhưng đợt rồi e ở bên Ocean park thấy nhiều người làm hđ cho ở nhờ để làm thủ tục tạm trú tạm vắng ạ.

Honghen2008

Xe container
Lằng nhằng đấy Cụ, chắc phải thêm vài mục không về sau có việc gì lại khó giải quyết

Nam Minh

Xe buýt
Theo em kèo này không ổn. Hợp đồng cho thuê thì okie, còn hợp đồng ở nhờ thì mơ hồ quá. Mình giúp nhưng cái gì cũng phải rõ ràng mới đc.

Ở nhờ, rồi có hộ khẩu ở đó, đến hồi cụ muốn lấy lại nhà thì như thế nào?

Lucky.Cat

Xe buýt
Cụ nên ra VP luật tư vấn cho chuẩn. Dính vào tài sản thì phải làm cho rõ ràng

Ôi thích quá

Xe buýt
Chung cư thì đỡ phức tạp hơn nhà đất thì ko dính đến đất.
Nhiều vụ cho ở nhờ rồi mất nhà rồi, phố cổ mấy vụ rồi.
Gần đây vụ ở miền Nam nữa, ra toà xử mà vẫn ko đòi được vì trả nhà nhưng ko trả đất (???)
Làm ơn mắc tội.
Là em, em chả làm gì hết.
Họ hàng thì còn xem mức độ dị nghị, chứ người dưng thì thôi, xin phép cẩn trọng.

Mr.Chem

Xe điện
Theo em kèo này không ổn. Hợp đồng cho thuê thì okie, còn hợp đồng ở nhờ thì mơ hồ quá. Mình giúp nhưng cái gì cũng phải rõ ràng mới đc.

Ở nhờ, rồi có hộ khẩu ở đó, đến hồi cụ muốn lấy lại nhà thì như thế nào?
Thế nên em mới cho điều khoản ra khỏi nhà khi được chủ nhà yêu cầu trong vòng 3 ngày ấy cụ.
Điều khoản ghi rõ thời hạn ở nhờ nhé
Thanks cụ, cái đấy em không định ghi cụ thể mấy năm mà ghi hẳn là phải trả nhà và hoàn thiện lại mặt bằng nguyên trạng (nếu có hư hỏng) khi chủ nhà yêu cầu trong vòng 1 tháng thực hiện.
Chung cư thì đỡ phức tạp hơn nhà đất thì ko dính đến đất.
Nhiều vụ cho ở nhờ rồi mất nhà rồi, phố cổ mấy vụ rồi.
Gần đây vụ ở miền Nam nữa, ra toà xử mà vẫn ko đòi được vì trả nhà nhưng ko trả đất (???)
Làm ơn mắc tội.
Là em, em chả làm gì hết.
Họ hàng thì còn xem mức độ dị nghị, chứ người dưng thì thôi, xin phép cẩn trọng.
Vâng, vì cũng hơi gợn nên cần tham khảo thêm ý kiến của mọi người, chứ giúp được mà ko ảnh hưởng thì em luôn sẵn lòng.

vuchanphong

Xe tải
nhà em thì như này :
- em ở Cầu Giấy bán nhà sang Long Biên ở .
- hộ khẩu vẫn ở Cầu Giấy.
- sổ tạm trú của cả nhà thì gấu em làm ở Long Biên để cho đứa lớn đi học ( tất nhiên mất tiền xin vào học trái tuyến ).
- đứa thứ Hai vào lớp 1 muốn vào học cùng trường đứa đầu nên làm 1 cái tạm trú khác cho gấu + gái 2 ( được CA phường chỉ cách ) đúng tuyến để vào trường của đứa đầu.

từ đó em suy ra là chỉ cần có tạm trú đúng tuyến là xin học được. Hay là cấp 1, cấp 2, cấp 3 khác nhau ạ?

Ôi thích quá

Xe buýt
Em hơi nhiều lời ở thớt này :P
Chuyện nhập khẩu để học là phải tính nhiều năm rồi.
Ít nhất 1 năm trước khi thi, vì xác định trường nào hợp với sức rồi.
Con em chuyển sang cấp 2 thôi mà các PH trao đổi chuyện nhập khẩu từ 2 năm trước.
Nhập khẩu trước đây dễ dàng hơn ko làm, họ tự vô trách nhiệm với chính bản thân, để việc khó hơn rồi chủ nhà liên luỵ theo ca khó của họ.
Em cũng thương người nhưng trường hợp này em để họ tự chịu hậu quả.

Mr.Chem

Xe điện
nhà em thì như này :
- sổ tạm trú của cả nhà thì gấu em làm ở Long Biên để cho đứa lớn đi học ( tất nhiên mất tiền xin vào học trái tuyến ).
- đứa thứ Hai vào lớp 1 muốn vào học cùng trường đứa đầu nên làm 1 cái tạm trú khác cho gấu + gái 2 ( được CA phường chỉ cách ) đúng tuyến để vào trường của đứa đầu.

từ đó em suy ra là chỉ cần có tạm trú đúng tuyến là xin học được. Hay là cấp 1, cấp 2, cấp 3 khác nhau ạ?
Cái này em ko rõ, chỉ biết là con gia đình đấy học cấp 2 ở HN bình thường, vừa rồi thi cấp 3 thì đỗ vào Đống Đa cũng không phải là quận em đang có hộ khẩu.

Ôi thích quá

Xe buýt
nhà em thì như này :

Cái tạm trú là hợp lệ rồi, đặt ra cho có thôi, để hợp lý "phân bổ học sinh đồng đều các địa phương"
Con em định thi Cầu Giấy, cũng phải tính làm tạm trú để nộp hồ sơ.

Ôi thích quá

Xe buýt
Cái này em ko rõ, chỉ biết là con gia đình đấy học cấp 2 ở HN bình thường, vừa rồi thi cấp 3 thì đỗ vào Đống Đa cũng không phải là quận em đang có hộ khẩu.
Ố ồ hay nha.
Cấp 1 thì tính tạm trú để nhập học.
Cấp 3 thì tính hộ khẩu để thi (phân vùng các trường theo hộ khẩu): Phải có hộ khẩu thường trú mới được đăng ký dự tuyển.
Cần là cần để khi thi, chọn trường.
Thi xong rồi mới cần thì có sự sai sai ngược ngược ở đây ?!!!

Mr.Chem

Xe điện
Ố ồ hay nha.
Cấp 3 thì tính hộ khẩu để thi (phân vùng các trường theo hộ khẩu): Phải có hộ khẩu thường trú mới được đăng ký dự tuyển.
Em cũng thắc mắc vấn đề này, nhưng gia đình giải thích là vì có người quen nên đang nợ hồ sơ ở trường....chẳng hiểu ạ.

Taihoatu

Xe lăn
Để đỡ lằng nhằng về sau, tốt nhất là nói không cụ nhé.
Lịch sử vẫn còn đầy ra đó, cho mượn nhà xong nó ở lâu quá rồi đuổi nó cũng chả đi, nhưng chả làm gì đc nó.

Ôi thích quá

Xe buýt
Em cũng thắc mắc vấn đề này, nhưng gia đình giải thích là vì có người quen nên đang nợ hồ sơ ở trường....chẳng hiểu ạ.
Lươn khươn.
Nếu là em, em sẽ giải thích rõ ràng, cụ tỷ để chủ nhà yên tâm chứ không ỡm ờ đâu.
Thôi em té đây, nghe qua cụ thôi mà em thấy gợn quá.
Chúc cụ quyết định đúng.
(Làm người tốt không dễ)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Sổ đỏ và hk đâu dính dáng gì , cùng lắm sau này lão bán căn cc đó là nhà kia phải dọn thôi ;))

bdshuyen

Xe hơi
Ố ồ hay nha.
Vậy cấp 3 cần hộ khẩu à bác. Kt3 được không ạ. Trước giờ e vẫn làm kt3, tiện bác nào biết trả lời giúp e để e chuẩn bị hộ khẩu, 2 năm nữa con e lên cấp 3 ạ

Kpa3 255b

Xe máy
Có cụ nào nhập hk HN theo quy định mới chưa? Em hỏi CA phường thì nói vẫn đang tập huấn, chưa triển khai được. Trong khi 01/7 có hiệu lực rồi.

khauvai

Xe buýt
Vậy cấp 3 cần hộ khẩu à bác. Kt3 được không ạ. Trước giờ e vẫn làm kt3, tiện bác nào biết trả lời giúp e để e chuẩn bị hộ khẩu, 2 năm nữa con e lên cấp 3 ạ
trường con nhà em bắt nộp hộ khẩu photo và mang bản chính đi để đối chiếu