[Thảo luận] Em mới bị tuýt ở đầu đường dẫn lên cầu Vĩnh Tuy - lỗi sai làn

homepage

Xe tải
Khoảng 10h, em đi từ quê lên hà nội. Đến đoạn lên cầu Vĩnh Tuy e từ làn trong cùng, xi nhan ra làn cạnh.

Thế là anh Cs lao ra tuýt em vào.
Em: Vẫn ngồi trong xe, hạ kính xuống.
CS: Chào anh, anh cho tôi kiểm tra giấy tờ xe.
Em: vẫn ngồi trong xe, mồm nói tôi vẫn đeo dây bh đấy nhé, tôi bị lỗi gì vậy anh?, xong em xuống xe.
CS: Anh mắc lỗi đi sai làn đường. làn đường anh đi làn làn dành cho xe tải.
Em: Ồ, tôi đang đi làn trong, xong tôi có xi nhan vào làn bên cạnh, Làn xe tải nhưng xe con vẫn được đi chứ, tôi thấy có biển chỉ dẫn treo trên giá long môn mà.
CS: Vâng, trước đây biển không đúng quy chuẩn. Nay do lái xe phản anh, chúng tôi đã phản anh lên cơ quan có thẩm quyền và đã lắp lại biển đúng Quy chuẩn, treo trên giá long môn đấy anh. Anh không tin a có thể vòng xe lại xem xét.
Em: Hơi chột dạ tý....Okie...
Tôi thấy làn cạnh rộng, không có xe tải, có xi nhan sang làn, không vượt đèn vàng, đèn đỏ.
Vậy chắc tôi chỉ bị lỗi không tuân thủ biển.
Anh cho tôi xin cái biên bản, hoặc lỗi này không lớn anh có thể nhắc nhở tôi được không?
CS: Lần này tôi không lập bb, anh đi lần sau chú ý nhé. Anh cầm giấy tờ và đi đi.
Em: Okie, cám ơn anh.

Qua đây em thấy:

1, XXX vẫn bắt lỗi sai làn, mặc dù chỉ là lỗi không tuân thủ biển chỉ dẫn.
Ai không nắm rõ là phiền.
2, Xe đi thuê thì nên có đầy đủ giấy tờ (mấy giấy tờ công chứng k dc đâu mấy cụ nhé, có dấu của ngân hàng mới okie).
3, Năm tương đối vững luật khi giao thông.
4, XXX lao rất nhanh ra đường để tóm xe, cái này e nghĩ mấy xxx nên xem lại, rất dễ gây giật mình cho các lái xe khác.

Chỉnh sửa cuối:

hn03

Xe điện
Ơ, vạch đứt ko được chuyển làn à? Thế kẻ vạch liền luôn đi nhỉ, hô hô

shinkisu

Xe hơi
các cụ phân tích giúp em lỗi ' không tuân thủ biển ' với lỗi ' đi sai làn đường quy định ' nó khác nhau như nào với ạ?

zerogravitation

Xe buýt
Qua đây em thấy:

1, XXX vẫn bắt lỗi sai làn, mặc dù chỉ là lỗi không tuân thủ biển chỉ dẫn.
Ai không nắm rõ là phiền.
2, Xe đi thuê thì nên có đầy đủ giấy tờ (mấy giấy tờ công chứng k dc đâu mấy cụ nhé, có dấu của ngân hàng mới okie).
3, Năm tương đối vững luật khi giao thông.
4, XXX lao rất nhanh ra đường để tóm xe, cái này e nghĩ mấy xxx nên xem lại, rất dễ gây giật mình cho các lái xe khác.
Chủ thớt cho hỏi có phải đường 5 hướng HP-HN k vậy? Nếu đúng thì đoạn lên cầu Thanh Trì xxx cũng hay vợt xe con khá nhiều.

Chủ thớt hoặc có cao thủ nào giải thik giúp tôi về việc phân làn xe tải trên đường 5 đoạn bắt đầu địa phận HN K? Theo tôi hiểu thì làn xe tải xe con mặc định vẫn được đi, trừ khi có biển cấm xe con. Tôi hiểu vậy có đúng k? Ngoài ra đường 5 đoạn bắt đầu phân làn xe tải xe con này vẫn có vạch đứt, như vậy tôi hiểu là vẫn có thể qua là giữa được chứ? Đi đoạn này lắm khi gặp 1 ông củ chuối chạy <40 bò ra đường khó chịu lắm mà qua land giữa thì k tự tin.

Bác chủ thớt có nói là nếu bị xxx vợt khi đi làn giữa thì là lỗi k tuân thủ biển chỉ dẫn. Biển chỉ dẫn khác với biển "bình thường" ntn? Theo logic ngố của tôi, nếu là lỗi k tuân thủ biển chỉ dẫn, tức là k phải lỗi sai làn, như vậy làn giữa tuy có biển làn xe tải, nhưng xe con vẫn đi được. Hiểu vậy có đúng k?

Rất mong các cao thủ bình loạn để ae mở mang kiến thức.

sangdc1989

Xe máy
Hâm mộ cụ chủ ghê , em thông ra nhiều điều :)

duongtm

Xe tăng
Rõ ràng đây là lỗi sai làn, bác đi vào đường phân làn theo phương tiện giá long môn lù lù đấy còn gì

May hơn khôn thôi

Nozomi

Xe buýt
Cụ chủ bị vợt ở đoạn nào, đường dẫn cầu vượt hay vòng xoay, bình thường em có thấy chú nào đâu

hungdl6

Xe máy
Nhưng chỗ đó là vạch đứt nên có thể mượn làn được khi xi nhan và sau đó phải quay trở về đúng làn xe của mình ngay.

homepage

Xe tải
Mấy vụ này thì trên of cũng có nhiều bài rồi.
Cụ nào rảnh thì search quy chuẩn 41. Xong vào đến chương 3, trang 19. Có ghi đầy đủ các biển và ý nghĩa.

Cụ thể:

14.3. Nhóm biển hiệu lệnh: Là hình tròn, trừ biển số 310 là hình chữ nhật, nền màu xanh lam, trừ
biển số 310 nền màu trắng, trên nền có hình vẽ màu trắng đặc trưng cho hiệu lệnh nhằm báo cho
người sử dụng đường biết điều lệnh phải thi hành. Nhóm biển hiệu lệnh gồm có 10 kiểu được đánh
số thứ tự từ biển số 301 đến biển số 310.

14.4. Nhóm biển chỉ dẫn: Là hình chữ nhật, hình vuông hoặc hình chữ nhật vát nhọn một đầu, để
báo cho người sử dụng đường biết những định hướng cần thiết hoặc những điều có ích khác trong
hành trình, nền màu xanh lam gồm có 47 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 401 đến biển số 447.

Còn về mức phạt. Theo điểm a. Khoản 1, điều 5 của nghị định 171 thì :

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm h, Điểm i, Điểm k Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm a Khoản 7 Điều này;

Nói tóm cái váy lại là:

1. Khi gặp xxx thì mềm nắn, rắn buông.
2. Luôn tuân thủ luật giao thông để đảm bao cho chính mình, người thân, những người xung quanh và các phương tiện khác.

Borntochen

Xe máy
ứng xử vs xxx như bác đáng để học hỏi (like)

shinkisu

Xe hơi
Nóa khác về tổng thiệt hại
đơn giản thế thoy
theo em đọc hiểu thì không tuân thủ biển thì có thể dẫn ra nhiều lỗi, còn đi sai làn đường quy định thì vẫn là 1 lỗi, cụ giải thích cho em kỹ tí, em đỡ mất công gg ạ

homepage

Xe tải
Chủ thớt cho hỏi có phải đường 5 hướng HP-HN k vậy? Nếu đúng thì đoạn lên cầu Thanh Trì xxx cũng hay vợt xe con khá nhiều.

Chủ thớt hoặc có cao thủ nào giải thik giúp tôi về việc phân làn xe tải trên đường 5 đoạn bắt đầu địa phận HN K? Theo tôi hiểu thì làn xe tải xe con mặc định vẫn được đi, trừ khi có biển cấm xe con. Tôi hiểu vậy có đúng k? Ngoài ra đường 5 đoạn bắt đầu phân làn xe tải xe con này vẫn có vạch đứt, như vậy tôi hiểu là vẫn có thể qua là giữa được chứ? Đi đoạn này lắm khi gặp 1 ông củ chuối chạy <40 bò ra đường khó chịu lắm mà qua land giữa thì k tự tin.

Bác chủ thớt có nói là nếu bị xxx vợt khi đi làn giữa thì là lỗi k tuân thủ biển chỉ dẫn. Biển chỉ dẫn khác với biển "bình thường" ntn? Theo logic ngố của tôi, nếu là lỗi k tuân thủ biển chỉ dẫn, tức là k phải lỗi sai làn, như vậy làn giữa tuy có biển làn xe tải, nhưng xe con vẫn đi được. Hiểu vậy có đúng k?

Rất mong các cao thủ bình loạn để ae mở mang kiến thức.
Em nghĩ việc phân làn là đúng để các phương tiện đi đúng làn, không để tình trạng các loại phương tiện đi lẫn vào làn của nhau.
Tuy nhiên, việc để thực hiện có vẻ ko nhịp nhàng giữa các bên hoặc vì lý do mà ai cũng biết đấy là lý do gì.

Trên đường 5, e đi từ hnoi về kẻ sặt. Thì e vẫn chuyển làn giữa 2 làn như bình thường. Cần chú ý là khi chuyển làn xi nhan, tuân thủ đúng tốc độ. Xe làn ngoài cùng đi 40 thì minh đi 50 hoặc 53.

vietkaka126

Xe tải
Cụ chủ ko chụp kiểu anh cho ae dễ hình dung có phải hay ko

ubisapro

Xe trâu
Sợ anh xxx quá, bắt ở đường 5 đoạn lên cầu Vĩnh tuy, chỉ biển treo giá long môn tít đầu đường 5, qua bao nhiêu giao cắt@@ Anh xxx này vui tính ghê, được cái thật thà khai báo biển ko đúng nên lắp giá long môn cho chuẩn lại. Nhưng anh ý quên, qua giao cắt ko có biển nhắc thì hết:D

NNS

Xe ngựa
đường 5 thì vào địa phận HN nó có biển 412 phân làn ô tô con vô sát rào phân cách thật, nhưng lên cầu Vĩnh Tuy thì làm gì có?

ngungo thien ly

Xe container
Chúng rất chi là chịu khó ghép tội sai làn mặc dù biển báo không chuẩn, vạch kẻ mờ, lại còn cùn phân làn toàn tuyến đường 5 bị nhà em đập cho vào mẹt mất thời gian của thằng lái xe thuê như em