Em muốn hỏi các bác đi SH về kim đo nhiệt độ tăng nhanh

Zang-Chân-Tay

Xe buýt
Em đang đi SHi 150 đời 2008.
Tự dưng tối hôm kia, đi được khoảng 20p trên đường thì thấy kim nhiệt báo ở mức 1/2 (mức nóng nhất vì em đi mấy xe SH chưa thấy kim chỉ vựot mức này bao giờ). Đi thêm khoảng 100m thì thấy kim ga vượt mức 1/2 rồi lên dần tiếp, nhìn gớm luôn. Em hoảng quá tắt máy dừng lại. Dừng lại, bật chìa khóa - không nổ máy - kim nhiệt vẫn vọt lên quá mức 1/2. Để khoảng 10p thì bật lại thấy ở 1/4 và ko tăng, em chạy tiếp về nhà - cách khoảng 500m thì ko thấy tăng nữa.

Bình thường thì em cũng cảm thấy xe em nhanh nóng hơn các xe khác một chút nhưng tối hôm đó trời vừa mưa xong, khá mát, trời tối vằng nên em chạy khôgn chậm, đều tay ga, xe chỉ đi 1 người.

Em sẽ mang ra thợ gần nhà xem nhưng muốn nhờ các cụ tư vấn trước cho em xem nó bị làm sao.

Cảm ơn các cụ ợ

vucanhtung

Xe tăng
SHi tầm 2008 đến giờ nếu hệ thống làm mát đến giờ mới có hiện tượng này thì là cụ giữ xe tốt đấy :D
Cụ thử mở mặt nạ xem còn đủ nước làm mát ko nhé.
Nếu còn đủ/gần đủ, cụ chạy thêm 1 lần đến khi kim nhiệt đến giữa, dừng xe lại kiểm tra xem nước có sôi không nhé? nếu sôi thì vài bữa là hết nước...
Xe cũ rồi nên chắc cụ phải đi bảo dưỡng lại hệ thống làm mát thôi chứ ko phải tại máy xe đâu :D, trước em cũng bị mang ra hàng kiểm tra thì hở phớt gì gì đó nên tuần hoàn nước kém sôi ùng ục đấy...

Zang-Chân-Tay

Xe buýt
Nhà cháu cảm ơn cụ nhé. Cụ cho cháu hỏi luôn là bảo dưỡng hệ thống làm mát ở đâu thì tốt ạ? Và bảo dưỡng làm mát thì họ làm những gì ạ? Cháu cũng mới đổ thêm nc làm mát. Cháu cảm ơn cụ

vucanhtung

Xe tăng
Em làm ngay gần nhà thôi, chẳng có gì phức tạp cả cụ à.
Nếu chưa nghiêm trọng, chỉ cần tháo đường ống chạy tuần hoàn tí, đổ nước mới, chạy vài ngày rồi cẩn thận thay thêm 1 lần nữa là ngon rồi ;)
Cụ nên mua nước mát chuẩn nhé, đừng dùng mấy lon okio xanh lè j j đó, vớ phải loại đểu mất công súc két nước lại

CRV Silver

Xe hơi
Ket nuoc cua cu co van de roi,phai di kiem tra cang som cang tot

Zang-Chân-Tay

Xe buýt
Báo cáo các cụ, em đã mang ra cửa hàng Vũ Tùng ở Định Công kiểm tra. Kết quả là cả 2 két nc làm mát hết sạch :( Em và Mr Tùng cũng chưa hiểu tại sao. Em cũng mới đổ đầy hồi tháng 6. Em cũng cẩn thận nên nếu chảy ra nhà hay nhà xe cơ quan em sẽ biết ngay. Mr. Tùng bảo là cũng có trường hợp nước làm mát chảy vào trong động cơ và bị đốt cháy trong đó nên mới cạn. Em cũng chưa hiểu sao nhưng tuần này lại mở ra kiểm tra xem có hao hụt gì ko.