[Funland] em nhờ các cụ tư vấn cho em về ly hôn đơn phương

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ chủ thớt đưa ít dữ liệu quá nên các cụ mợ chém nhẹ tay thôi. Ly hôn có đơn giản đâu. Tòa còn phải xử ai nuôi dưỡng con cái , chu cấp thế nào, phân chia tài sản ra sao nữa cơ mà.
Đúng gồi, hợp đã khó khăn, thì ly còn khó khăn gấp bội ;)) nên em chỉ làm đơn giản những việc phức tạp thôi chứ ko làm ngược lại ah)

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com

Chĩm111

Xe điện
30 triệu để bỏ vợ, tài sản ko có gì chia vợ nuôi 2 đứa con mà ông thớt vẫn lên đây hỏi. Liệu li dị xong cụ có chu cấp cho con xu nào ko vậy?
Cụ này còm đúng chỉ trong 2 câu mà đủ đầy tình trạng của chủ thớt.
Em hết.

Chĩm111

Xe điện
Em thấy nhiều trường hợp tuy là nhà của ông bà nhưng trong quá trình chung sống con dâu được động viên đóng góp không ít để sửa sang, xây thêm nhưng lúc ra đi vẫn là không phải tài sản chung.
Quay lại chủ đề chính, ở đây vợ chồng chủ thớt có hẳn hai zai chung thì chẳng thiếu gì cách chia hợp lý đảm bảo không sợ mất đi đâu, vấn đề là có muốn chia sẻ không thôi.
Cái đậm đậm của cụ chuẩn không cần chỉnh!

hanoipho79

Xe lăn
Cụ chủ thớt đưa ít dữ liệu quá nên các cụ mợ chém nhẹ tay thôi. Ly hôn có đơn giản đâu. Tòa còn phải xử ai
nuôi dưỡng con cái , chu cấp thế nào, phân chia tài sản ra sao nữa cơ mà.
Toàn các ông đẹo biết gì đi tư véo ly hôn,trừ trên răng dưới cát tút thì dễ chứ còn có tài sản chung mà đơn phương ly hôn thì đợi mút
mùa...kể cả mất tiền cho Toà nhé.

Thuantrung

Xe buýt
Vợ cụ bận nuôi 2 con trai và cụ đã có ngưòi mới rồi, vậy cụ có thấy nhói lòng khi để cho 2 con đi ở nhà thuê, thiếu thốn còn mình cùng vợ mới hú hí trong căn nhà 5 tỷ, cứ thấy cụ ích kỷ, nhỏ nhen sao sao ấy.

LienPhuong

Xe điện
Cụ thớt ko nói rõ về việc cụ ấy có mấy anh chị em, bố mẹ thớt còn khỏe hay đã khuất núi. Nếu hai cụ đã mất, ko có di chúc và thớt là con 1 duy nhất thì vợ thớt được nửa căn nhà quá đi chứ (nếu tính chuyện nếu vợ vay tiền của bố mẹ (vợ) để xây thì cô ta còn đc phần hơn ấy chứ.) :)):))
Nếu thật sự nhà đất là của bố chồng, thì bố chồng có quyền quyết, kể cả để lại di chúc cho chồng thì đó vẫn là tài sản riêng nha cụ, theo luật là thế, và theo nguyện vọng của bố chồng là thế. Trừ khi chủ top nói dối. Chứ nếu không, cứ kiếm chồng mà bố mẹ giàu, có nhiều nhà đất rồi đòi một nửa nhỉ :D

meomun346

Xe container
Nếu thật sự nhà đất là của bố chồng, thì bố chồng có quyền quyết, kể cả để lại di chúc cho chồng thì đó vẫn là tài sản riêng nha cụ, theo luật là thế, và theo nguyện vọng của bố chồng là thế. Trừ khi chủ top nói dối. Chứ nếu không, cứ kiếm chồng mà bố mẹ giàu, có nhiều nhà đất rồi đòi một nửa nhỉ :D
Vâng, em đang giả định ko có di chúc cụ ạ. Hàng xóm nhà em có cô con gái lấy chồng ở HN. Mảnh đất đó bố mẹ chồng mua, rồi xây nhà cho 2 vợ chồng nó ở (cái này em biết chắc). Em cũng ko rõ tên ai, nhưng khi chúng li hôn do lỗi của anh chồng, cô gái kia (từ khi xách vali về nhà chồng, nhà sẵn có) được hơn 2 tỉ, đi mua đất khác, xây nhà vừa mới xong.

LienPhuong

Xe điện
Vâng, em đang giả định ko có di chúc cụ ạ. Hàng xóm nhà em có cô con gái lấy chồng ở HN. Mảnh đất đó bố mẹ chồng mua, rồi xây nhà cho 2 vợ chồng nó ở (cái này em biết chắc). Em cũng ko rõ tên ai, nhưng khi chúng li hôn do lỗi của anh chồng, cô gái kia (từ khi xách vali về nhà chồng, nhà sẵn có) được hơn 2 tỉ, đi mua đất khác, xây nhà vừa mới xong.
Biết đâu bên nhà chồng đấy tự nguyện thì sao? Chứ theo luật, kể cả không di chúc, thì tài sản thừa kế mặc định là riêng cho đến khi chồng tự nguyện nhập thành tài sản chung.
Nên em mới nói nếu đương nhiên vợ chủ top được 1/2 thì cứ ra toà thôi việc gì phải đòi.
Em không bênh chủ top, vì bạc với hai con là tệ lắm rồi, nhưng luật là luật, tình là tình tách biệt chứ.

meomun346

Xe container
Không đâu cụ ơi:
http://luatthuake.vn/quyen-thua-ke-dat-dai-khong-co-di-chuc-94-a8ia.html

Như vậy, thừa kế không có di chúc là một trong các dạng như đề cập trên(hoặc di chúc không hợp pháp, không phát sinh hiệu lực theo nội dung di chúc...). đồng thời, đất đai vẫn được xem là di sản và được chia theo pháp luật. Tuy nhiện, việc chia thừa kế mà di sản là đất đai còn chịu sự điều chỉnh của pháp luật đất đai.

carmex

Xe hơi
...Nó nhận toàn bộ là của nó, bố mẹ, anh chị họ hàng nó cho em vàng chỉ là danh nghĩa thôi, thực tế là cho nó. Thế là nó ôm hết về nhà cất. Sau đó mỗi tháng em cho 5tr, bố mẹ em cho 3tr, lúc đó đang mang thai và đẻ đứa đầu nhưng tháng nào cũng thiếu tiền, toàn mua bán linh tinh làm em rất ức chế. Em lúc đó 23 tuổi, lương 10tr cụ ạ. Làm gì có gì, giờ vẫn thế.
Đến thời điểm năm 2016 là lúc em chán éo ngửi nổi nữa rồi, em quyết định là ok, giờ vợ chồng không hợp thì thôi kệ mẹ, tập trung vào làm ăn. Lúc đó em cần 100-200tr để làm ăn nên đã nói vợ về vay mẹ để anh tập trung làm ăn, nhưng vợ em bảo anh đi mà vay, nó không tin em làm được. Thế là thôi, cái gì cũng không hợp đến chuyện làm ăn cũng méo ủng hộ thì thôi. ( sau này, khi em quyết định chia tay và có người mới thì nó về nhà khóc lóc kể hết với bố mẹ, bố mẹ vợ gọi em lên bảo cho 2 tỷ, hai đứa về lo làm ăn nhưng lúc đấy e ịt cần nữa, em không lấy cũng không quay lại với vợ ). Nhớ việc nó đối xử với mình như thế nên sau này có liên quan gì đến tiền em đều phản ứng rất gay gắt.
Nhà của bố lão thì lão bảo là ko chia đc, ấy thế nhg vàng của nhà vợ cho thì lão bảo phải chia cho lão.

Cái loại ko có đồng nào mà cứ ôm mộng “làm ăn” rồi xúi vợ đi xoay tiền là cái loại chả ra gì.

Vừa hèn vừa tiền tiền tiền.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Nhà và tài sản của bố mẹ không mặc nhiên là của con. Ai làm nấy hưởng. Cái suy nghĩ "sau này cũng là của mày" vô hình trung làm con cái ỷ lại, thiếu ý chí phấn đấu. Chính cụ thớt chưa lo nổi bản thân đã vội lấy vợ, lấy vợ thấy vợ chưa biết chi tiêu hợp lý đã sòn sòn 2 đứa. Cãi nhau đánh nhau xung đột là tất yếu.

Đứng về phía người vợ, quan điểm của em là không nhòm ngó tài sản nhà chồng. Cái gì của mình thì vẫn là của mình, không phải của mình thì nhóm ngó làm gì cho hèn thằng người ra. Tiền bạc nhà cửa cũng là mồ hôi công sức cả đời người kiếm được, sao lại mặc định mình lấy chồng sinh con thì bố mẹ chồng phải cho mình tài sản của người ta?

LienPhuong

Xe điện
Không đâu cụ ơi:
http://luatthuake.vn/quyen-thua-ke-dat-dai-khong-co-di-chuc-94-a8ia.html

Như vậy, thừa kế không có di chúc là một trong các dạng như đề cập trên(hoặc di chúc không hợp pháp, không phát sinh hiệu lực theo nội dung di chúc...). đồng thời, đất đai vẫn được xem là di sản và được chia theo pháp luật. Tuy nhiện, việc chia thừa kế mà di sản là đất đai còn chịu sự điều chỉnh của pháp luật đất đai.
Đâu liên quan gì đâu cụ, chia là chia cho hàng thừa kế thứ nhất gồm con đẻ ấy, và khi chia như thế mặc định hiểu là tài sản riêng, em chưa thấy trường hợp nào khác cả, nếu mặc định tài sản chung của vợ chồng các con thì khác gì hàng thừa kế thứ nhất gồm cả con dâu con rể, mà luật thì không ghi như vậy.

Nghe chủ top nói thì có vẻ nhà bố mẹ vợ cũng có của, thế thì nhà đất, của cải của bố mẹ vợ có mặc nhiên chia cho chủ top không nhỉ???

Em nghĩ vụ này có vẻ không rõ ràng vì nhìn từ một phía thôi.

Chỉnh sửa cuối:

pto sống lại

[Tịch thu bằng lái]
Bí quá chẳng biết hỏi ai nên em mạnh dạn lên đây nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ.

Vì vợ cũ không đồng ý ly hôn nên em làm ly hôn đơn phương nhưng khi ra tòa án nhân dân Quận em đang sống thì họ gợi ý muốn giải quyết ổn thỏa thì phải bôi trơn hết 30tr. Em thấy trên mạng có dịch vụ của công ty luật làm trọn gói có giá từ 5tr đến 20tr. Trung bình là 8tr.

Vậy trong trường hợp lo lót bên tòa án để mọi thứ trơn chu giá 30tr có hợp lý không ạ? Hay 5-10-15-20tr? Em muốn tham khảo mức giá chung để mặc cả cho hợp lý :|

Nếu em thuê luật sư họ làm có ổn không ạ? Em nên thuê luật sư hay lo lót tòa án? Sợ thuê luật sư xong vẫn phải lo lót mới xong thì cũng ốm

Các cụ có kinh nghiệm cho em xin vài lời khuyên với ạ. Em xin cảm ơn
Chi phí tùy sự phúc tạp của từng vụ, tùy từng địa bàn, ví dụ: Chi phí cho vụ ly hôn thuận tình khác vụ ly hôn đơn phương, có tranh chấp nuôi con không, có tranh chấp tài sản không, thời gian giải quyết nhanh hay chậm, ở Hà Nội khác ở tỉnh.

Cụ cứ làm đúng, đủ hồ sơ, chỉ nộp án phí 300k mà chẳng chi đồng nào thì Tòa án vẫn phải giải quyết tuy nhiên khá mất thời gian

Michael J

Xe điện
Có con chưa cụ? Nếu có rồi mà lên đây hỏi thế này thì đến khi sắp xuống lỗ cụ vẫn còn phải hỏi cách li hôn vợ cũ khi đang ở chui ở lủi với vợ mới.
Làm thằng đàn ông ngẩng đầu lên mà đi, việc quái gì có mỗi chuyện li hôn đơn phương thôi mà còn để bị tòa vặt như vặt lông vịt. Đã thế còn kể lể tính xấu vợ cũ để biện minh cho cái kiếp mèo mả gà đồng hiện tại, thiệt tình...
Chuyện gì cũng tài ghê =D>