[Funland] Em nhờ cụ nào làm nha khoa tư vấn giúp em với ạ

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Chào các cụ. Em nhờ cụ nào đang làm nha khoa hoặc quen biết ai làm nha sĩ thì làm ơn hỏi giúp trường hợp của em với ạ.
Đợt vừa rồi tự nhiên em đau răng cả đêm không ngủ được. Hôm sau em đi khám, định qua cái phòng khám mà trước em hay lấy cao răng. Nhưng đến nơi thì thấy đóng cửa. Mà em thì đang khó chịu quá nên quyết định qua phòng khám khác gần đó.
Sau khi khám thì họ nói em bị viêm tuỷ 1 cái răng hàm, nó gây mưng mủ. Lịch sử của em thì trước đây đã bọc cầu 3 cái răng hàm rồi, nên giờ muốn chữa là phải tháo cầu ra để điều trị tuỷ. Sau đó bọc lại răng sứ.

Vị trí dấu x là cái răng em đã nhổ, chỗ mũi tên màu đỏ là cái răng khôn đang mọc và gây viêm, mưng mủ

Em thì cũng xác nhận đúng như thế, trước đây em làm dở dang thì bỏ vì hồi đó chủ quan nghĩ cũng hết đau là đc rồi, với lại hồi đó chữa ở phòng khám xa nhà quá nên cũng ngại đi lại. Giờ thấy bác sĩ nói sao thì nghe theo như thế nên cũng chấp nhận.
Sau khi tháo cầu ra thì bác sĩ bảo em là 1 cái răng hàm của em đã hỏng rồi, tốt nhất là nên nhổ đi. Em cũng xác nhận là đúng, vì cách đây 5-6 năm em đi khám ở chỗ khác bác sĩ cũng nói là răng đó của em nó như 1 cái gốc cây bị đục hết thân rồi, chỉ còn 1 ít rễ cắm xuống đất thôi.
Em hỏi bác sĩ là nhổ đau lắm ko, thì bác sĩ nói là chắc tầm hơn chục phút là xong. Nhưng cuối cùng suốt từ đầu giờ chiều đến tận lúc tối mịt mới nhổ xong. Em phải tiêm đến 3-4 mũi thuốc tê vào hàm mà vẫn đau chảy nước mắt giàn dụa luôn.

Sau đó em có hỏi về cái răng khôn có phải nhổ đi ko? Thì bác sĩ nói là ko cần nhổ cũng đc vì nó cũng ko ảnh hưởng gì cả, hơn nữa nó mọc thẳng nên cũng ko lo.
Vài buổi sau em đến theo lịch hẹn thì cũng chữa tuỷ bình thường thôi ko vấn đề gì cả. Đến hôm nay em hỏi bác sĩ xem còn phải đến bao nhiêu buổi nữa thì bác sĩ nói là chỉ cần đến 1-2 hôm nữa là xong thôi. Nên em cũng chủ động chuyển hết tiền luôn.

Nhưng hôm nay đến khám thì bác sĩ lại nói có sự thay đổi. Đại loại là bác sĩ đánh giá nhầm vì nghĩ cái răng hàm là nguyên nhân gây viêm và mưng mủ nhưng ko phải. Nó là do cái răng khôn đang mọc tạo ra cái vết hở nên gây nhiễm trùng. Nên bác sĩ bảo em là phải nhổ cái răng đó đi, và tốt nhất là ra bệnh viện nhổ, chứ ở phòng khám thì bác sĩ cũng ko nhổ đc răng đó. Ra các phòng khám ngoài thì khi họ nhổ sẽ tì vào cái răng r7 và làm gẫy luôn răng đó.

Và phương án là giờ ko bọc cầu nữa mà bọc 2 cái răng hàm gần vị trí cái răng đã nhổ. Sau đó chờ vài tháng để cho răng đã nhổ nó lành vết thương rồi thì sẽ trồng implant. Như vậy sẽ phát sinh thêm chí phí. Còn nếu em ko đồng ý với phương án đó thì họ tiếp tục bọc cầu 3 răng hàm như phương án ban đầu, nhưng sau đó nếu có vấn đề gì thì lại phải tháo ra như lúc đầu và em còn tốn tiền hơn. Và sau khi bọc xong thì em đi ra viện để nhổ cái răng khôn đi cho khỏi bị viêm nhiễm.

Em thì thấy mỗi lần nói 1 kiểu nên em cảm giác ko yên tâm. Và trong các phương án bác sĩ đưa ra thì gần như vấn đề của em ko đc giải quyết. Với phương án nào thì cái răng khôn nó vẫn viêm nhiễm và em vẫn phải ra viện để nhổ. Nên hôm nay em có nói là để em về suy nghĩ rồi quyết định.

Tên phòng khám và chi phí điều trị thì em cũng ko tiện đưa lên đây. Về chi phí thì theo em đánh giá là khá cao, vì khi em nói ai cũng giật mình. Bản thân em thì chỉ mong muốn giải quyết đc triệt để vấn đề để tối có thể ngủ ngon. Nhưng cảm giác vẫn có gì đó gợn gợn như kiểu phòng khám này họ chỉ cốt xử lý những cái đơn giản nhất để thu tiền. Thế nên em muốn hỏi các cụ là:

1. Đằng nào em cũng phải đi viện, vậy em có nên huỷ việc khám chữa với phòng khám kia để đi viện họ xử lý cho không? Vì em ko muốn làm mỗi nơi 1 tý.
2. Hiện tại em đã thanh toán hết chi phí cho phòng khám, các công việc họ đã làm là nhổ 1 răng hàm, điều trị tuỷ, lấy mẫu răng để bọc sứ. Nếu bây giờ em huỷ không tiếp tục nữa thì có bảo họ cho xin lại số tiền còn lại sau khi đã trừ đi các chi phí trên ko?
3. Cái răng khôn của em ngoài việc nhổ đi thì còn cách nào khác để vẫn giữ lại mà ko bị viêm nhiễm ko? Vì em ám ảnh với việc nhổ răng quá rồi.

Trên đây là mấy câu hỏi của em, rất mong đc các cụ giúp đỡ ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Khổ thân cụ, em đọc cũng thấy đau rồi. Mong cụ nhận được tư vấn chất lượng để ra quyết định đúng.

sinhtoxoai

Xe tải
Em ko phải là nha sĩ nhưng theo kinh nghiệm nhiều về răng lợi của em thì răng số 8 của cụ mọc đâm hẳn vào răng số 7 kia mà bảo ko phải can thiệp gì từ đầu là em thấy ko ổn lắm. Ngoài ra để nhổ răng số 8 giờ cũng có công nghệ nhổ răng sóng siêu âm nên chưa chắc đã phải dùng lực mà đè vỡ răng số 7 đang yên đang lành của cụ.
Theo ý kiến em thì cụ nên đi tư vấn bs nha khoa có tâm khác với mục đích bảo toàn răng cho bệnh nhân chứ ko phải đè ra là nhổ rồi cắm implant, em thì chỉ biết bên NK Như Ngọc Trần Quang Diệu có nhổ răng sóng siêu âm tốt. Cụ cứ đi tư vấn nha khoa khác rồi báo lại họ, vì phương án điều trị đã thay đổi so với ban đầu nên cụ hoàn toàn có quyền đòi lại tiền bọc răng đã đóng trc cụ nhé. Người quen của em cũng rơi vào tình trạng này nhiều và cũng yêu cầu lấy lại được tiền cọc trước mà
Ps: Cụ nên đi khám lại sớm vì em sợ răng số 7 của cụ mà bị chèn ép với kẹt thức ăn mà sâu vị trí đó thì hơi mệt ạ. Cố đi khám sớm cụ nhé

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

xe thủng lốp

Xe container
Cụ bao tủi rồi mà bộ nhá rụng rời hết cả rồi :^^
Làm răng em tưởng ship cod chứ ạ ;)) cụ đòi nó ko trả thì làm um tỏi lên

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Em ko phải là nha sĩ nhưng theo kinh nghiệm nhiều về răng lợi của em thì răng số 8 của cụ mọc đâm hẳn vào răng số 7 kia mà bảo ko phải can thiệp gì từ đầu là em thấy ko ổn lắm. Ngoài ra để nhổ răng số 8 giờ cũng có công nghệ nhổ răng sóng siêu âm nên chưa chắc đã phải dùng lực mà đè vỡ răng số 7 đang yên đang lành của cụ.
Theo ý kiến em thì cụ nên đi tư vấn bs nha khoa có tâm khác với mục đích bảo toàn răng cho bệnh nhân chứ ko phải đè ra là nhổ rồi cắm implant, em thì chỉ biết bên NK Như Ngọc Trần Quang Diệu có nhổ răng sóng siêu âm tốt. Cụ cứ đi tư vấn nha khoa khác rồi báo lại họ, vì phương án điều trị đã thay đổi so với ban đầu nên cụ hoàn toàn có quyền đòi lại tiền bọc răng đã đóng trc cụ nhé. Người quen của em cũng rơi vào tình trạng này nhiều và cũng yêu cầu lấy lại được tiền cọc trước mà
Vâng em cảm ơn cụ. Em chỉ bực là nếu họ nói luôn từ đầu là phải nhổ răng đó thì em ra viện làm luôn, nhưng có lẽ do họ có kinh nghiệm rồi nên sau này mới nói để em biết.

ubisapro

Xe trâu
Cụ bao tủi rồi mà bộ nhá rụng rời hết cả rồi :^^
Làm răng em tưởng ship cod chứ ạ ;)) cụ đòi nó ko trả thì làm um tỏi lên
Cái này cũng do cơ địa và di truyền nữa. Như Gấu nhà e răng yếu, suốt ngày nha khoa, hàn bọc với làm răng các kiểu. Đến nản :))

sinhtoxoai

Xe tải
Vâng em cảm ơn cụ. Em chỉ bực là nếu họ nói luôn từ đầu là phải nhổ răng đó thì em ra viện làm luôn, nhưng có lẽ do họ có kinh nghiệm rồi nên sau này mới nói để em biết.
Vâng. Em thấy 95% các ca răng khôn bs đều tư vấn nhổ hết vì mọc thẳng cũng ko vệ sinh kĩ đc dễ làm sâu và hỏng răng số 7 nên bên này hơi lạ. Với cả cụ lưu ý là nhổ răng 8 trong viện RHM hình như cũng vẫn là nhổ truyền thống cụ nhé, cụ check lại thông tin xem ạ

NNS

Xe ngựa
em nhớ là hình nhe trc khi chụp răng nó phải diệt tuỷ, hàn rồi chứ nhỉ? còn tuỷ thì răng còn mọc bù vào sự mài mòn, ko diệt sao chụp đc?

sinhtoxoai

Xe tải
em nhớ là hình nhe trc khi chụp răng nó phải diệt tuỷ, hàn rồi chứ nhỉ? còn tuỷ thì răng còn mọc bù vào sự mài mòn, ko diệt sao chụp đc?
Cụ top ban đầu định làm chụp bắc cầu mài 2 răng 5-7 để lấy điểm tựa cho trụ răng số 6. Còn bây giờ còn có vụ bọc sứ thẩm mỹ toàn hàng, k cần diệt tuỷ gì cứ mài nhỏ hết đi bọc cả hàm cho răng đều trắng bóng đó ạ ^^

Lavede

Xe đạp
Nhân tiện thớt về răng. Em có một chiếc cũng đã bị diệt tủy, phòng khám khuyên nên bọc răng sứ chiếc răng diệt tủy ấy. Có cụ nào đã từng có răng bị diệt tủy cho em xin ít kinh nghiệm xử lý với ạ? Mình mà ko bọc cái răng ấy có làm sao ko a? Em thần kinh hơi yếu mỗi khi nghe tiếng máy mài răng là người em nhũn hết ra như ko còn sức lưc.

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Nhân tiện thớt về răng. Em có một chiếc cũng đã bị diệt tủy, phòng khám khuyên nên bọc răng sứ chiếc răng diệt tủy ấy. Có cụ nào đã từng có răng bị diệt tủy cho em xin ít kinh nghiệm xử lý với ạ? Mình mà ko bọc cái răng ấy có làm sao ko a? Em thần kinh hơi yếu mỗi khi nghe tiếng máy mài răng là người em nhũn hết ra như ko còn sức lưc.
Theo kinh nghiệm của em thì là do răng cụ bị sâu hoặc nó bị hở, thủng chỗ nào đó, nên mặc dù đã điều trị tủy rồi nhưng ko bọc lại thì lâu ngày nó lại bị, do ăn uống rồi thức ăn hoặc các chất khác nó rơi vào đó rồi gây viêm tủy. Thường thì sau khi cụ điều trị tủy sau khoảng 5-7 năm là nó sẽ bị lại. Trường hợp của cụ giống hệt em. Thế nên cụ đi xử lý sớm ngày nào tốt ngày đấy, chứ để lâu nó ảnh hưởng sang răng khác, mà cái giống đau răng nó toàn nhằm vào ban đêm nó hành mới nhục. Ko biết bao nhiêu lần em chỉ cầu mong cho trời nhanh sáng để còn đi khám.

sinhtoxoai

Xe tải
Răng đã diệt tuỷ đc ví như cây mà bị cắt mất rễ cụ ạ. Cụ ko bọc răng sớm thì răng yếu cũng tự mẻ dần, trường hợp mẻ nứt cả chân thì khó bọc, lúc í sẽ phải cắm implant rồi bọc sứ thì chi phí còn gấp 4 lần ạ

NNS

Xe ngựa
theo em biết thì đã diệt tuỷ thì răng đó thành răng chết, ko bọc chụp vào 1 tgian nó mủn mẹ nó ra và vỡ đấy, cụ nên làm sớm, đỡ tốn kém

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Răng đã diệt tuỷ đc ví như cây mà bị cắt mất rễ cụ ạ. Cụ ko bọc răng sớm thì răng yếu cũng tự mẻ dần, trường hợp mẻ nứt cả chân thì khó bọc, lúc í sẽ phải cắm implant rồi bọc sứ thì chi phí còn gấp 4 lần ạ
Cụ cho em hỏi là cắm implant thì có đau lắm ko ạ? Nay em hỏi phòng khám kia thì họ cứ xoen xoét bảo ko đau đâu, chọc vào tý là xong thôi. Nhưng em thấy hãi kiểu đấy lắm rồi vì cái gì họ cũng nói đơn giản nhưng thực tế nó lại cứ phải nhân 9-10 lần.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ cho em hỏi là cắm implant thì có đau lắm ko ạ? Nay em hỏi phòng khám kia thì họ cứ xoen xoét bảo ko đau đâu, chọc vào tý là xong thôi. Nhưng em thấy hãi kiểu đấy lắm rồi vì cái gì họ cũng nói đơn giản nhưng thực tế nó lại cứ phải nhân 9-10 lần.
Em cũng có nhu cầu tìm hiểu món implant này. Cụ nghiên cứu + triển thì chia sẻ em với nhé. Em cảm ơn cụ trước.
Em đã tìm hiểu online thì em nghĩ đau và tốn kém là cái chắc. Khoan và bắt vít vào xương hàm cơ mà 😢. Có điều mức độ chịu đau của mỗi người là khác nhau, và tay nghề bác sĩ cũng có tính quyết định lớn. May mắn thì gặp được bác sĩ có tâm + tay nghề giỏi.

wae alpha

Xe tải
Em cũng có lần đau răng rồi, khổ lắm. Nhất là răng khôn (số 8), nhổ răng số 8 thì hầu như bắt buộc phải vào bệnh viện để nhổ, vì ở đó có các phương tiện cấp cứu khi có sự cố do đó các phòng khám không làm việc đó đâu cụ a. Và răng số 8 là nguyên nhân gây ra các chứng bệnh về răng miệng, do khó vệ sinh nên thức ăn bám vào sinh ra vi khuẩn..... vì vậy đau cũng phải nhổ thì mới hết đau thường xuyên và sạch răng miệng. gấu nhà em còn nhổ cả 2 lần cho 2 răng cơ phát sốt lên ấy. còn như cụ không biết chỉ 1 răng hay 2 răng nếu tháo cầu ra mà trồng implant thì khá tốn kém,Nếu không trồng răng lại thì nó sẽ bị xô các răng còn lại và có biến chứng về sau này và BS nha khoa có phương tiện và chuyên môn cao mới xử lý triệt để được,

sinhtoxoai

Xe tải
Cắm implant thì không đau lúc ấy đâu các cụ vì gây tê hết mà. Sau thì có đau và phải kiêng khem mấy hôm. Bản chất là bắt cái vít vào xương hàm làm trụ, 1-2 tháng sau mới đi làm chụp bọc sứ bên trên nên cụ nào còn chân răng diệt tuỷ thì bảo toàn đỡ tiền cái vít :D

Nhiều ng nhổ răng xong để lâu ko đi làm implant thì: 1 là 2 răng bên cạnh bị lực nhai làm xô nghiêng lệch cả hàm, 2 là xương ổ răng chỗ nhổ teo lại, ko cắm đc vít thì còn phải dùng bột đắp tạo hình xương nữa. Em cứ tích phân thế để các cụ mợ có chỉ định là đi làm sớm,bộ nhá là ko đùa đc ạ

Lendoiotonam99

Xe tải
Theo mình , cụ nên vào viện . Nói là răng nhưng có nhiều mục như nắn chỉnh răng , khớp cắn , viêm nhiễm v.v ! Mà không phải phòng khám nào cũng có đủ bác sỹ về chuyên mục răng ! Tổn hại cuối cùng mà bệnh nhân răng được hưởng là đau dây thần kinh số 5 ! Cụ google xem đau dây thần kinh số 5 , vô phương cứu chữa vì tái đi tái lại đến lúc chết !