[Funland] Em thấy tụt huyết áp khi nhìn vào đơn thuốc đến 17 loại

Dan du an

Xe cút kít
Người thân của em nằm viện khá lâu, thở máy kéo dài. Giờ ra viện bác sỹ kê cho một cái đơn dài 2 trang đến 17 loại thuốc. Hãi thật sự. Mua xong về chia ra sáng, trưa, chiều mà nghĩ không hiểu uống nhiều loại thế thì cơ thể nó rối loạn chứ cân bằng làm sao được nhỉ. Thuốc tận một tháng từ tim mạch, dạ dày, táo bón.... Tóm lại là vấn đề ở đâu có thuốc giải quyết cái đó. Vì lý do tế nhị nên em không đăng đơn thuốc lên được ạ. Đăng lên sợ ảnh hưởng đến bác sỹ hoặc bệnh viện nơi đã điều trị cho người nhà em. Có cụ nào có cái đơn lâu lâu rồi đăng lên xem có nhiều loại thuốc bằng của em không ạ. Nếu cụ nào không tin cứ inbox em em sẽ chụp mấy loại thuốc cuối đơn đánh số từ 14-17 hầu các cụ ạ

NNS

Xe ngựa
em nhà 3 đời nòi bác sỹ đây, nên kinh nghiệm là khám nhận đơn kê xong thì chớ có dại phi ra pharmacy lượm mà hãy bình tĩnh đừng hoảng mà hãy cầm đơn về về search từng tên thuốc ngâm kiu kĩ rồi sẽ nhận ra là trong cả cái list dài như tờ sớ táo quân đó chì có kịch kim cỡ 2-3 loại thuốc trị bệnh, còn đâu là toàn các loại thuốc bổ, mà nói chung là bổ nghĩa là uống cũng tốt mà éo uống cũng éo sao =))

muachieukyniem

Xe điện
em nhà 3 đời nòi bác sỹ đây, nên kinh nghiệm là khám nhận đơn kê xong thì chớ có dại phi ra pharmacy lượm mà hãy bình tĩnh đừng hoảng mà hãy cầm đơn về về search từng tên thuốc ngâm kiu kĩ rồi sẽ nhận ra là trong cả cái list dài như tờ sớ táo quân đó chì có kịch kim cỡ 2-3 loại thuốc trị bệnh, còn đâu là toàn các loại thuốc bổ, mà nói chung là bổ nghĩa là uống cũng tốt mà éo uống cũng éo sao =))
Cụ tư vấn thế thì chết.
Có những loại chỉ bán ở quầy thuốc trong viện. Ra ngoài ko có.

NNS

Xe ngựa
Cụ tư vấn thế thì chết.
Có những loại chỉ bán ở quầy thuốc trong viện. Ra ngoài ko có.
cụ ơi, cụ ít hiểu về y dồi, thuốc đặc chủng đó đa phần với những bệnh thông thường thì có độ vài chục loại khác cùng gốc nhưng khác tên thương mại cụ nhé, mà cái loại thuốc cùng gốc sẽ rẻ bằng cỡ 1/3 đến 1/10 cái loại mỗi nhà thuốc đó có mà tác dụng mịe, same same
em bảo cụ search thông tin về thuốc bằng key "thuốc generic" để hiểu tại sao thuốc biệt dược nó đắt và thuốc cùng gốc nhưng hết hạn bảo hộ nó lại rẻ mà tác dụng cũng same same nhé

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Ấy, cụ nghĩ thế thì chết ạ. Các loại thuốc khác nhiều khi nó hạn chế tác dụng phụ của thuốc chính. Ở đây em muốn nói là với người bệnh đang rối loạn các chức năng mà lại nhiều loại thế thì khả năng kể cả đúng thì nó cũng có khi làm rối loạn nó rõ ràng hơn. Ví dụ sau thời gian dài dùng thuốc mà nhiều loại rất nặng có thể hại gan chứ, rồi thận nữa, dạ dày.... Giờ lại tiếp tục kéo tiếp thì cũng nản thật. Uống nhiều thế có khi chả còn muốn ăn gì nữa.

butchikim

Xe ba gác
Nhà cháu chả có ai làm bác sĩ nhưng thực tế khám và mua thuốc thì thấy cụ phán chuẩn.
Nên tra cứu từng loại thuốc xem công dụng là gì hẵng mua. Hầu hết thuốc bổ cháu sẽ không mua nên cũng giảm ít nhất 1/3 số lượng theo đơn và có khi giảm còn 1/3 tổng tiền.

• Vodka
Reactions: NNS

Mandalord

Xe điện
cụ ơi, cụ ít hiểu về y dồi, thuốc đặc chủng đó đa phần với những bệnh thông thường thì có độ vài chục loại khác cùng gốc nhưng khác tên thương mại cụ nhé, mà cái loại thuốc cùng gốc sẽ rẻ hơn cỡ 1/3 cái loại mỗi nhà thuốc đó có mà tác dụng mịe, same same
Cũng còn tuỳ thuốc. Thuốc trị bệnh nhiều khi rất hại, đặc biệt là gan thận. Nên đôi khi cần phải đi kèm với thuốc bổ gan thận, không thì chữa được bệnh lại hỏng gan thận.

Tất nhiên là bác sĩ cũng có khi kê thuốc tràn lan linh tinh để lấy tiền. Nhưng cũng có khi họ kê thuốc rất là bài bản mà dân nghiệp dư không hiểu hết vai trò tương hỗ từng loại. Trường hợp như chủ thớt chắc là rất phức tạp rồi, không chuyên thì không nên khuyên bừa. Cùng lắm là đem đơn ấy đi hỏi 1 bác sĩ khác trình độ và chuyên môn tương đương.

NNS

Xe ngựa
Ấy, cụ nghĩ thế thì chết ạ. Các loại thuốc khác nhiều khi nó hạn chế tác dụng phụ của thuốc chính. Ở đây em muốn nói là với người bệnh đang rối loạn các chức năng mà lại nhiều loại thế thì khả năng kể cả đúng thì nó cũng có khi làm rối loạn nó rõ ràng hơn. Ví dụ sau thời gian dài dùng thuốc mà nhiều loại rất nặng có thể hại gan chứ, rồi thận nữa, dạ dày.... Giờ lại tiếp tục kéo tiếp thì cũng nản thật. Uống nhiều thế có khi chả còn muốn ăn gì nữa.
thế thì cụ mới tụt huyết áp :))
chứ em thì nhịp tim ổn định khi nhận đơn thuốc? vì em đọc kết luận hội chẩn trước rồi mới đọc đơn thuốc

NNS

Xe ngựa
Cũng còn tuỳ thuốc. Thuốc trị bệnh nhiều khi rất hại, đặc biệt là gan thận. Nên đôi khi cần phải đi kèm với thuốc bổ gan thận, không thì chữa được bệnh lại hỏng gan thận.

Tất nhiên là bác sĩ cũng có khi kê thuốc tràn lan linh tinh để lấy tiền. Nhưng cũng có khi họ kê thuốc rất là bài bản mà dân nghiệp dư không hiểu hết vai trò tương hỗ từng loại. Trường hợp như chủ thớt chắc là rất phức tạp rồi, không chuyên thì không nên khuyên bừa. Cùng lắm là đem đơn ấy đi hỏi 1 bác sĩ khác trình độ và chuyên môn tương đương.
dạ, về lí thuyết thì mọi thuốc trị bệnh đều có tác dụng phụ ko mong muốn cụ ạ, kể cả thuốc bổ luôn, nhưng nhiều ít và chấp nhận đánh đổi giữa trị bệnh và chịu tác dụng phụ của thuốc đều đc cân nhắc, tính toán và thử nghiệm lâm sàng chán chê rồi hãng nó mới đc đưa 1 tên biệt dược mới ra cho vào mồm người, và nói chung thì mọi tác dụng phụ đều chấp nhận đc mà ko cần dùng kèm 1 thứ thuốc bổ trợ, giải độc nào khác đâu, tuy nhiên nếu bạn giàu thì hãy đc khuyên dùng kèm vài thứ thuốc khác cho bổ trợ, giảm thiểu tác dụng phụ....
còn nếu con bệnh ko dư giả thì cứ nuốt mẹ nó thuốc đó luôn cũng ko vấn đề gì, cơ thể bạn dư sức chịu đc, mà éo chịu đc nghĩa là cũng sắp .... lên nóc tủ. ví dụ như hại nhất là chạy xạ.

juve99

Xe cút kít
Riêng cụ khả năng là công tác bên Thú y

Mr_X

Xe máy
Người thân của em nằm viện khá lâu, thở máy kéo dài.
Ngoài những chuyện bác sĩ kê thuốc hay kèm theo TPCN (giờ gặp nhiều đơn như vậy) thì sở dĩ cụ thấy có tới tận 17 loại thuốc chứ không ít như những người khác thì còn do lý do ở trên nữa

Nắng nhạt

Xe điện

Thế phải hỏi bác sĩ người nhà mới chuẩn. Các bác sĩ khác nhiều khi ậm ừ vì ngại va chạm, không muốn đập chén cơm của đồng nghiệp hoặc của chính mình. Thực phẩm chức năng nhiều khi không hợp với cơ địa của bệnh nhân được kê thuốc khiến bệnh nhân dị ứng, hoặc có những thành phần phản ứng với thuốc chữa bệnh mà bác sĩ không dành thời gian nghiên cứu kỹ, vì họ chỉ nắm kỹ được các loại thuốc chữa bệnh là chuyên môn của họ thôi, tpcn thì không rành lắm vv...
Mỗi người có nhận thức khác nhau. Những người bình thường hoặc người kém hơn theo em nên tin hoàn toàn vào bác sĩ. Còn những người thông thái sẽ lựa chọn nên tin bác sĩ nào, tin những lời nói nào của bác sĩ vv... để lựa chọn thứ tốt nhất cho mình chứ không tin tất cả

Moriarty

Xe container
Người thân của em nằm viện khá lâu, thở máy kéo dài. Giờ ra viện bác sỹ kê cho một cái đơn dài 2 trang đến 17 loại thuốc. Hãi thật sự. Mua xong về chia ra sáng, trưa, chiều mà nghĩ không hiểu uống nhiều loại thế thì cơ thể nó rối loạn chứ cân bằng làm sao được nhỉ. Thuốc tận một tháng từ tim mạch, dạ dày, táo bón.... Tóm lại là vấn đề ở đâu có thuốc giải quyết cái đó. Vì lý do tế nhị nên em không đăng đơn thuốc lên được ạ. Đăng lên sợ ảnh hưởng đến bác sỹ hoặc bệnh viện nơi đã điều trị cho người nhà em. Có cụ nào có cái đơn lâu lâu rồi đăng lên xem có nhiều loại thuốc bằng của em không ạ. Nếu cụ nào không tin cứ inbox em em sẽ chụp mấy loại thuốc cuối đơn đánh số từ 14-17 hầu các cụ ạ
Đời ko trả catxe nên cụ ko cần diễn vai thảo mai đâu. Chụp ảnh che tên bác sỹ với bệnh viện thì ảnh hưởng kiểu gì. Trong khi đưa thông tin ko bằng chứng là ảnh hưởng đến toàn bộ ngành y tế và cũng gián tiếp ảnh hưởng đến cái vị bác sỹ kê đơn kia.

MuathuHN252

Xe lăn
Đăng đơn lên nhưng cắt đầu cắt đuôi phần tên BN, tên BV, tên Bs, note thêm dòng chẩn đoán là dc ạ.
Em thấy nhiều viện giờ TPCN là phải kê 1 đơn riêng, gọi là đơn tư vấn, còn đơn thuốc chỉ kê thuốc thôi

dpl

Xe lăn
Cụ chắc ít có kn
Con e mỗi lần gần 30 loại thuốc. E đi học kĩ lọc bớt còn 12 loại thôi ạ

bluebird123

Xe buýt
cụ ơi, cụ ít hiểu về y dồi, thuốc đặc chủng đó đa phần với những bệnh thông thường thì có độ vài chục loại khác cùng gốc nhưng khác tên thương mại cụ nhé, mà cái loại thuốc cùng gốc sẽ rẻ bằng cỡ 1/3 đến 1/10 cái loại mỗi nhà thuốc đó có mà tác dụng mịe, same same
em bảo cụ search thông tin về thuốc bằng key "thuốc generic" để hiểu tại sao thuốc biệt dược nó đắt và thuốc cùng gốc nhưng hết hạn bảo hộ nó lại rẻ mà tác dụng cũng same same nhé
Cụ nói chuẩn mà nói hay còn nói to nữa, em đồng ý với cụ.
Em thỉnh thoảng hay mua mấy loại thuốc trong siêu thị thì nó hay để thuốc generic bên cạnh thuốc biệt dược em đọc thì thành phần thuốc và liều lượng như nhau không khác gì nhưng giá rẻ hơn nhiều.

Xe nội lước

Xe container
Em công nhận . Cụ phán y như 1 anh bạn bs nói với em. Đơn thuốc dài như chiếu thư . Ra đến nơi nhân viên bán thuốc nhìn chữ ký bs là bốc luôn không trượt vị nào 🤣🤣.
Cụ có chuyên môn , cụ giúp cụ ấy biên tập lại Sớ đi ..he he

Xe nội lước

Xe container
thế thì cụ mới tụt huyết áp :))
chứ em thì nhịp tim ổn định khi nhận đơn thuốc? vì em đọc kết luận hội chẩn trước rồi mới đọc đơn thuốc
Nói chung cụ là bs nên liếc thế đứng biết quyền cước của đồng đội rồi 🤣🤣
Em bị Trĩ ..đau đớn lắm..nghe mấy anh cùng cảnh nói cái vụ cắt nó đau đớn lắm ..kéo dài vài tháng , biến chứng đủ loại . Ấy vậy mà anh bs QY bạn em cứ khăng khăng đòi vật em ra xẻo..
Ông nói là nhiều biện pháp mổ, nằm ở nhà , tao đến mổ cho..khỏi tốn tiền mà tao bảo hành mít cho . Tao mổ đến dân xe tải cũng quá lắm 15 ngày đi làm bt, chủ yếu 10 ngày là tự lx cá nhân tung tăng ..em hãi lắm..khi nt này với cụ em đang đau nhức nhức ở đó đấy..😊
Ps/ em có hỏi ông ấy xẻo lâu không..chứ lâu quá cũng sợ. Ông bảo tối đa 1 tiếng là xong.. không phải sợ, tao cắt nhiều mít tại nhà lắm rồi..không khỏi lấy thế méo nào tiền của ng ta. Còn phải theo dõi và dặn dò ng ta cách vệ sinh mít cả tuần ấy chứ. Ôi Mít

Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Em cũng tạm gọi là được người nhà trong ngành Y nửa thế kỷ, vụ thuốc thang như thớt này thì các cụ nói đều có ý đúng, thuốc đắt vì sao, rẻ vì sao, công dụng ntn...nhưng nói chung cái luôn đúng là mua thuốc cũng nên theo điều kiện tài chính! cái đó luôn là chân lý, và các thầy thuốc có tâm họ sẽ kê theo khả năng của người bệnh

bing-bing

Xe buýt
gần đây e toàn mua ở Long Châu, thấy rẻ hơn cả ở viện