Em xây nhà vườn trong phố - cần các cụ kiến trúc sư OF giúp đỡ

Em chào các cụ,

Sang đầu năm em và nhà Nakio đang có dự định xây nhà chung trên diện tích đất khoảng 300m2. Phần nhà chiếm khoảng một nửa đến 2/3

Em đang rất loay hoay về vụ thiết kế và lên phương án xây dựng. Em biết các cụ Kiến trên OF rất đông, trước đây có cả hội kiến OF thì phải. Em thật ra cũng biết rất nhiều cụ trên này, nhưng về nghề nghiệp thì em ko biết nhiều lắm, sở trường sở đoản cũng vậy, nên cụ nào chuyên về món nhà cửa dân dụng này thì giúp em 1 phát ạ.

Thanks các cụ lắm lắm ..

adhhai

Xe máy
Cụ phải cho số liệu cụ thể. Hoặc gọi cho em, em tư vấn miễn phí luôn cho ạ.
Hải: 0903482868

chauchau

Xe điện
Cái này là chất xám, muốn tương xứng với 300m2 đất HN 0.001 thì không miễn phí được, đấy là kinh nghiệm đấy.

Mua tạp chí Nhà đẹp, thấy nhà nào được giới thiệu mà phong cách phù hợp với mình thì tìm đến KTS thiết kế để trả tiền - cũng là kinh nghiệm đấy.

Cái này là chất xám, muốn tương xứng với 300m2 đất HN 0.001 thì không miễn phí được, đấy là kinh nghiệm đấy.

Mua tạp chí Nhà đẹp, thấy nhà nào được giới thiệu mà phong cách phù hợp với mình thì tìm đến KTS thiết kế để trả tiền - cũng là kinh nghiệm đấy.
Tất nhiên là ko miễn phí rồi, ý em muốn tìm cụ nào có kinh nghiệm và chuyên môn về món nhà vườn này. Thanks cụ em phải đi kiếm mấy quyển tạp chí kiến trúc mới được ... nhiều khi phải biết mình cần gì và thích gì thì mới nhanh được.

Primera

Xe tăng
Em thử khoe phát: Nhà vườn, diện tích đất ~250m2, làm toàn gỗ + kính, có tầng hầm (karaoke), dự định sang năm sau tiến hành. Thiết kế do 1 công ty trong SG làm gửi ra:

buloonggi

Xe điện
Em thử khoe phát: Nhà vườn, diện tích đất ~250m2, làm toàn gỗ + kính, có tầng hầm (karaoke), dự định sang năm sau tiến hành. Thiết kế do 1 công ty trong SG làm gửi ra:
Nhìn thấy giống giống phong cách của S.E.A Design ??? :^):^):^)

buloonggi

Xe điện
Tất nhiên là ko miễn phí rồi, ý em muốn tìm cụ nào có kinh nghiệm và chuyên môn về món nhà vườn này. Thanks cụ em phải đi kiếm mấy quyển tạp chí kiến trúc mới được ... nhiều khi phải biết mình cần gì và thích gì thì mới nhanh được.
Hôm nó mới chém gió qua loa với cụ roài... cụ cứ ngâm cứu thêm đi... có gì ra Tết anh em đâm chém tiếp :P

Cụ cho cái sơ đồ thửa đất và vị trí lên cho anh em dễ hình dung.

Lập Tái

Xe điện
Cái tường tầng hầm này thiết kế lạ nhỉ :^). Em không thấy đề cập gì về giải pháp chống thấm trong hồ sơ của bác . Mà cái khoảng trống giữa 2 kết cấu gạch và đá thì có công dụng gì vậy bác ?

Primera

Xe tăng
Cái tường tầng hầm này thiết kế lạ nhỉ :^). Em không thấy đề cập gì về giải pháp chống thấm trong hồ sơ của bác . Mà cái khoảng trống giữa 2 kết cấu gạch và đá thì có công dụng gì vậy bác ?

Thiết kế do Võ Trọng Nghĩa làm.

Theo em hiểu thì tầng hầm xây ngoài bằng gạch có xử lý chống thấm (cụ thể thế nào em phải hỏi lại bên thiết kế đã), khoảng trống giữa tường gạch và đá để thông khí giảm độ ẩm luôn.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Có vài điểm cụ xem xét nếu cần nên trao đổi lại với bên thiết kế:
-Chiều dài để đặt tủ bếp chưa đầy 3m (3,5m - 6>70cm tủ lạnh) thì quá bé để bố trí thiết bị.
-Karaoke đặt dưới hầm nghe thì hấp dẫn (em đã từng là thợ vẽ em biết thợ vẽ tán hay dư lào :) ) nhưng thực tế sử dụng lại là chuyện khác: Khí hậu của mình có những đợt nồm sàn gỗ tự nhiên trên tầng có thoáng khí ở dưới còn ướt nói gì đến tầng hầm, phòng thì toàn vật liệu hút ẩm (vật liệu hút âm thường đi liền với hút ẩm và lưu mùi rất tốt :D ) Làm kho, hầm rượu, hoặc đôi khi là cả bể bơi... cũng được chứ tính làm 1 chỗ để đặt nhiều thiết bị điện tử thì không ổn. Cụ đừng nghe họ tán lọ tán chai về mấy thứ hút ẩm khử mùi ... không ỷ lại và cũng không dễ ỷ lại vào mấy thứ thiết bị đó :)

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Thiết kế do Võ Trọng Nghĩa làm.

Theo em hiểu thì tầng hầm xây ngoài bằng gạch có xử lý chống thấm (cụ thể thế nào em phải hỏi lại bên thiết kế đã), khoảng trống giữa tường gạch và đá để thông khí giảm độ ẩm luôn.
Bác phọt quả bản vẽ chi tiết của tường tầng hầm nên xem sao.
Vô tình em cũng đang ngồi vẽ vời: công trình em vừa là thiết kế vừa CDT vừa TVGS kiêm luôn phụ hồ :D
Lâu lâu không thức đêm oải thật, mời các cụ mò mẫm 1 ly (c)

Primera

Xe tăng
Có vài điểm cụ xem xét nếu cần nên trao đổi lại với bên thiết kế:
-Chiều dài để đặt tủ bếp chưa đầy 3m (3,5m - 6>70cm tủ lạnh) thì quá bé để bố trí thiết bị.
-Karaoke đặt dưới hầm nghe thì hấp dẫn (em đã từng là thợ vẽ em biết thợ vẽ tán hay dư lào :) ) nhưng thực tế sử dụng lại là chuyện khác: ...

- Căn nhà này là kiểu nhà nghỉ cuối tuần chứ không ở hàng ngày, vì vậy khu vực bếp không cần to rộng lắm.

- Chỗ hầm làm karaoke là em cũng cứ "vẽ" ra thế cho có khí thế, vì hát ở nhà không sướng. Chủ yếu là lấy chỗ để rượu, vì ông già em khoái uống rượu.

Mấy chi tiết tường hầm thì nó thế này:

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
Trừ khi khu đất nhà bác ở chổ khô, cao ráo (ví dụ trên đồi) còn không mà làm tầng hầm thế kia chỉ có tèo sớm hay tèo muộn thôi.
Vì khoảng không giữa tường gạch và tường đá là chỗ hút nước, nước nó sẽ dầm thấm vào lấp đầy khoang đó nếu như tường gạch chống thấm tốt; hoặc nước nó sẽ thấm sạch qua tường gạch vào trong tầng hầm.
Nhìn chung tầng hầm thi công đổ bê tông hoàn toàn mà còn thấm, nhà bác xây kiểu kia không ổn tẹo nào.

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Khó là ở chỗ nhà chung vườn nhưng tách thành 2 hộ riêng có đúng ko Noza nhể ...........
Thuê thiết kế đi ...

khoikhoi

Xe buýt

Mặt bằng ko hợp lý. Nhất là p ngủ kê đồ rất khó. Cửa WC ngay đầu giường. Tầng hầm thế kia thì dễ ngấm lắm. Bác xem lại có khi đảo Pngủ ra phía trước đưa wc ra cạnh bếp thì có khi hợp lý hơn. em té!

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn

Nhiều kinh nghiệm phết nhẩy... Em nghĩ khá gian lao đấy, nhưng phải thuê KTS và áp cái cảm nhận của mình vào, hoà hợp tốt với nhau thì mới đưa ra sản phẩm ưng ý được... Mà hai gia đình thiết kế chung cũng khó nhỉ?

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Khó là ở chỗ nhà chung vườn nhưng tách thành 2 hộ riêng có đúng ko Noza nhể ...........
Thuê thiết kế đi ...
KTS trên OF thì quá nhiều,quan trọng là tìm ai uống được nhiều nhất thôi:21:
Thực ra trong khi ngồi với nhau,KTS sẽ tìm hiểu về gia đình,sở thích,nhu cầu,khả năng nhiều khi là cả trình độ thẩm mỹ của gia chủ v.v....thì mới ra một bản thiết kế hoàn chỉnh và đep được(Em nghe nói thế):^)