ESC 2.3 2008 - vị trí bình dầu hộp số ???

Donquixote

Xe buýt
Em đang nghiền ngẫm Hướng dẫn sử dung của em ESC 2.3 mới mua. Thấy có chỉ dẫn và hình ảnh minh họa khá trực quan. (mặc dù nhiều lỗi trong quá trình biên tập sách, nhưng vẫn đoán được). Có mấy thắc mắc nhờ các bác giải thích dùm:

1. Khi lật nắp capo thấy có dòng ghi "chỉ dùng dầu hộp số" nhưng không thấy cái bình này ở đâu cả. Cái chỗ dán tem ghi chú kia ở ngay trên bình dầu mà trong hướng dẫn ghi là "dầu phanh".

2. Bình "nước rửa kính" không thấy mức min. Vậy khi nào phải bổ sung các bác nhẩy ? Hay cứ phải đổ đầy có ngọn.

3. Không thấy hướng dẫn vị trí bình nước rửa kính của cảnh cửa hậu ở đâu. Chẳng lẽ nó dùng chung với cái bình ở đầu xe ?

4.Vị trí cái tem ghi code của bộ đài đĩa dán chỗ nào các bác nhỉ ?

5. Cái tem chỉ định áp suất bánh (dãn trên cạnh cánh cửa chính) ghi (cả bánh trước và sau) là 3.0 KPa. Mấy cậu bạn em thì bảo chỉ bơm đến 2,5 thôi. Các bác khuyên thế nào ? Nghe nói cái này ảnh hưởng tới tiêu thụ xăng tương đối.

Kính xin các bác đôi lời chỉ giáo.

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
1. Khi lật nắp capo thấy có dòng ghi "chỉ dùng dầu hộp số" nhưng không thấy cái bình này ở đâu cả. Cái chỗ dán tem ghi chú kia ở ngay trên bình dầu mà trong hướng dẫn ghi là "dầu phanh".
Đúng là nó dán cái tem gần nắp dầu phanh nhưng ko phải đổ dầu số vào đấy. Tem chỉ để cho các service biết để khi thay cho đúng thôi. Bác ko nên tự làm lấy, nhưng nếu bác muốn lọ mọ thì em bày cho thế này: Nổ máy lên khoảng 1 phút để nguyên thế không tắt, rút cái que thăm dầu hộp số (nó ở phía dưới cái bình dầu phanh ý) xem mức dầu nếu ở dưới đoạn |xxxxxxx| thì bổ xung vào, ko có lỗ riêng để đổ đâu bác phải dùng phễu đổ luôn vào theo đường que thăm dầu. Đừng có đổ nhiều quá chỉ đến cái khấc trên thôi, thừa còn hại hơn đấy và nhớ kiếm dầu đúng loại ghi trên tem nhé

2. Bình "nước rửa kính" không thấy mức min. Vậy khi nào phải bổ sung các bác nhẩy ? Hay cứ phải đổ đầy có ngọn.
Hết thì đổ cho đầy vào, ko có mức min vì bác có thể dùng đến khi nào cạn ko bơm đc nữa thì thôi

3. Không thấy hướng dẫn vị trí bình nước rửa kính của cảnh cửa hậu ở đâu. Chẳng lẽ nó dùng chung với cái bình ở đầu xe ?
2 thằng chung 1 bình
4.Vị trí cái tem ghi code của bộ đài đĩa dán chỗ nào các bác nhỉ ?
thường là ở trong cốp bên phụ, nhưng phải lật hẳn ra mới nhìn thấy

5. Cái tem chỉ định áp suất bánh (dãn trên cạnh cánh cửa chính) ghi (cả bánh trước và sau) là 3.0 KPa. Mấy cậu bạn em thì bảo chỉ bơm đến 2,5 thôi. Các bác khuyên thế nào ? Nghe nói cái này ảnh hưởng tới tiêu thụ xăng tương đối.
tùy tải trọng thường sử dụng, tốt nhất cứ theo tem mà làm

chiptop

Xe tải
Cụ Vàng Anh trả ời Very Good, bác chủ thớt vote đi (b)

Donquixote

Xe buýt
Vang bác BlackLAC đúng là nội công thâm hậu. Hiểu thấu đáo hết cả lòng ruột của ESC. Rất cám ơn câu trả lời rất chi tiết của bác. Xin vote bác.

Tây Độc

Xe điện
Xe 2.3 2008 lốp 3 cưn cơ hả bác? Xe em 2004 nó yêu cầu có 2.1 cưn.

Penguin

Xe đạp
Bác tìm thấy cái code đài chưa ạ, theo em thì bác bóc ra hoặc ghi vào chỗ nào cho chắc ăn. Tháo ac-quy là phải nhập lại code đới :69:

Donquixote

Xe buýt
Cái code đài e vẫn chưa tìm thấy.
Không hiểu ý cụ BlackLac "phải lật hẳn ra mới thấy" là sao ạ. Nghĩa là phải tháo hẳn ra hả cụ.
Sao không dán vào sổ bảo hành hay manual luôn cho tiện nhỉ ?

dismember

Xe máy
các bác cho e hỏi escape 2.3 4x2 giá mới là bao nhiêu ạ? escape đời mới có ưu và nhược điểm gì,e đang định làm 1 con mới,bác nào biết thì tư vấn giúp em nhé,e xin (b)(b)(b) các bác:P

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Không hiểu ý cụ BlackLac "phải lật hẳn ra mới thấy" là sao ạ. Nghĩa là phải tháo hẳn ra hả cụ.
Bỏ hết đồ trong cốp ra, mở cốp bác sẽ nhìn thấy có 2 cái cục cao su chặn ko cho cốp rơi xuống, ấn nhẹ vào lật hẳn xuống chân bác sẽ tìm thấy code dán ở đó.
sổ BH hay manual cũng có thể mất, nhưng ở đó thì ko mất đc.

cuongkc

Xe hơi
escape 2.3L 4x2 đời mới tiêu hoa nhiên liệu thế nào hả Bác:ohmy:

Donquixote

Xe buýt
ESC 2.3L 4x2 giá mới bây giờ là 32.9k (giá niêm yiet) không biết còn bớt dc không. Như ng thấy nói cũng đông người đăng kí nên xe không lấy ngay được.
Giá này các bác phải + thêm 6% phí trước bạ (rẻ nhiều rồi đấy ~2k - vì ông thuế vẫn áp giá cũ >600m VND)
Về tiêu thụ năng lượng thì em chả giám nói. Đi đường trừong rất thích: xe đầm và bốc tính theo công tơ mét <=10l. Đi trong phố thì vô cùng (em đi toàn bị tắc đường vì phải qua: Trường Chinh, Kim Liên và Hoàng Hoa Thám) đổ đồng hết khoảng 17l/100km.
Hy vọng khi đi quen sẽ tiết kiệm hơn. Em mới đi lần đầu mà, phải ga và phanh hơi nhiều.
Các bác xem kinh nghiệm của các cao thủ khác nhé ! Em cứ ngừoi thật việc thật mà báo cáo. Xin các sư phụ lượng thứ :77:
PS. Hồi đầu e cũng lăn tăn cái khoản tiêu thụ năng lượng này lắm. Nhưng bây giờ thì hết rồi. Miễn sao xe đi sướng.
Còn nếu quá ke thì mời các bác i30, hoặc xe hybrid. Muốn bào toàn giá trị, ít lỗ thì mua Toy. Chứ đã kết ESC rồi, nói thật là trong tầm tiền ấy chỉ em nó là nhất.

dismember

Xe máy
thanks bác nhiều(b)(b)(b)
e thì e chẳng ke j đâu,vì e đang chạy mondeo mà,uống còn hoành tráng hơn escape 2.3,chẳng qua e 86,đi mondeo hơi già,nên đang định chuyển sang escape bác ạ:)

volga3110

Xe buýt
bác dismember mà bán Mon thi pm cho em nhé, em tìm hộ ông anh ạ. Thnks bác

dismember

Xe máy
xe e đời đèn 1 vạch chứ ko phải đời 2 vạch như của bác đâu,nhưng e lắp đủ 3 màn hình,bóng xenon... rồi,còn 11 tháng bảo hiểm toàn bộ xe,vì chưa đủ 50 lần nên ko đc mở bài mới,e ko rao trên otofun được,bác có nhu cầu alo e,e tên Đức,dây thép 0944048888 và 0935557999(b)(b)(b)

Newsolder

Xe tải
Chứ đã kết ESC rồi, nói thật là trong tầm tiền ấy chỉ em nó là nhất.
Quá chuẩn luôn, hoàn toàn ủng hộ bác(b). Tôi cũng đã đi mấy loại Sedan rồi nhưng chuyển qua đi SUV rồi thì bây giờ chắc không muốn quay lại Sedan nữa mà tầm tiền đó với xe 5 chỗ thì cũng chả có lựa chọn nào khác hơn cả:41:

BodyMaster

Xe hơi
Nó nằm ở phía sau cái cốp (Ngăn đựng đồ) phía trước ghế phụ và dưới bảng táp lô điều khiển. Tuy nhiên phải ép hai cái thành bên của cái ngăn đựng đồ này vào trong rồi kéo về phía trước cho nó bật hẳn ra. Lúc bật ra nó kêu "cạch" nhưng không gãy gì đâu nên cũng không cần lo ngại..:21: phía sau cái sẽ dán cái tem code đài..
Nó cũng khôn nên không dán vào sách vì các bác có thể làm mất sách..chúc bác thành công (b)

Mon 29V

Xe điện
Các bác cho em hỏi Escape 2.3 mới có điều hòa hàng ghế sau không ạ? Em cũng đang lăn tăn em này (chờ mãi Mon mới chẳng ra), nhưng rất quan tâm đến việc xe có thêm cửa gió DH phía sau.

Donquixote

Xe buýt
Các bác cho em hỏi Escape 2.3 mới có điều hòa hàng ghế sau không ạ? Em cũng đang lăn tăn em này (chờ mãi Mon mới chẳng ra), nhưng rất quan tâm đến việc xe có thêm cửa gió DH phía sau.
Không có đâu bác ơi. Đừng mơ