Ford Escape không có Manual book, có vài điểm không hiểu, cần các cụ giúp.....

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Thưa các cụ, em biết ở đây nhiều cụ đang sử dụng Ford Escape của nhiều đời xe và có nhiều kinh nghiệm. Em lần đầu tiên sử dụng Ford Escape, có vài điểm em không rõ chức năng một số nút trên xe. Em chẳng dám thử...lỡ sao thì tèo. Các cụ giúp em nhé, em cám ơn trước.

Xe em là Ford Escape 2.3 XLT 2010.

1/ Nút Lock như hình dưới.
Bình thường em chạy xe, không có sờ vào nút này. Chỉ là em thắc mắc không biết nó có tác dụng gì?

Lúc em dừng xe, bấm vào nút LOCK >>> thì bảng điện tử hiện thị 4X4.(Bình thường không bấm thì không hiện 4x4)

Liệu có phải xe em là 2 cầu toàn thời gian không? Hay là khi em không bấm nút, nó chỉ vận hành 1 cầu. Nếu bấm nút, nó vận hành 2 cầu ạ? Mong các cụ chỉ giáo.

2/ Nút bấm dưới cần số (như hình ở dưới)
Em cũng không rõ nó là cái gì...chưa dám nghịch. Lúc dừng xe, em mới dám bấm thử thì nó hiển thị trên bảng điện tử là "O/D OFF". Các cụ nào biết, giúp em với. Nó có tác dụng và sử dụng khi nào ạ. Em cám ơn nhiệt tình.

xe3thi

Xe máy
Cái nút LOCK ấy là nút cài cầu, ếch xài chế độ cài cầu điện tử. Bấm 1 phát từ 4x2 sẽ thành 4x4 như bác thấy đấy ạ \:D/
Ngoài ra ếch nhà ta còn có chế độ cài cầu tự động ( do ECU điều khiển ), khi đi vào đường xấu mà bác quên cài cầu, ECU sẽ tự cài cầu, vượt qua đường xấu nó tự nhả ra về lại 1 cầu ( bác đừng lạm dụng chức năng này nhé ) .
Cái nút chỗ cần số là chế độ OD, khi nào cần vượt, bác bắm nút này, đạp ga, em nó sẽ vọt lên, qua rồi bấm phát nữa thì tắt OD, để OD chạy sẽ hao xăng lắm lắm đấy cụ
Chúc cụ vui vẻ và ngày càng yêu ếch b-)

Chỉnh sửa cuối:

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Dạ, như vậy nếu trong điều kiện chạy bình thường thì em có thể hiểu là XLT chỉ chạy 1 cầu thôi đúng ko ạ? Sao em thấy Ford nói là 2 cầu toàn thời cụ nhỉ ?

Còn D/O off nếu đúng tinh năng như cụ dạy thì tuyệt quá... Em đang trách móc AT vượt không bằng MT. Nhân tiện cụ có biết D/O là viết tắt của cụm từ gi ạ ?

Em đang dung chế độ Mobile classic nên chưa vod cụ được...xíu em vod cụ sau nhé

102k9

Xe buýt
Dạ, như vậy nếu trong điều kiện chạy bình thường thì em có thể hiểu là XLT chỉ chạy 1 cầu thôi đúng ko ạ? Sao em thấy Ford nói là 2 cầu toàn thời cụ nhỉ ?

Còn D/O off nếu đúng tinh năng như cụ dạy thì tuyệt quá... Em đang trách móc AT vượt không bằng MT. Nhân tiện cụ có biết D/O là viết tắt của cụm từ gi ạ ?

Cái đó để xe chay không lên số 4, phù hợp đi đườn đồi núi bác nhé
Hộp số 4 cấp của ếch nó giật nhanh , khi bác muốn vượt dứt khoát thì bác đè chân ga mạnh một chút đừng sợ tốn xăng, thì xe sẽ dồn về số thấp rất nhanh , bác đừng ép chân ga lâu quá nhé và không nên lạm dụng quá nhanh mòn mấy cái phíp trong hộp số, th cần thiết cần vượt xe dài đường hẹp dứt khoát bác ấn ga kịch sản là có cảm giác mt ngay ý mà

xe3thi

Xe máy

OD = over Drive, tạm hiểu là chế độ vượt tốc, cho phép HS xe ( đang chạy ổn định ) tăng nhanh lên số cao nhất.

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cái nút LOCK ấy là nút cài cầu, ếch xài chế độ cài cầu điện tử. Bấm 1 phát từ 4x2 sẽ thành 4x4 như bác thấy đấy ạ \:D/
Ngoài ra ếch nhà ta còn có chế độ cài cầu tự động ( do ECU điều khiển ), khi đi vào đường xấu mà bác quên cài cầu, ECU sẽ tự cài cầu, vượt qua đường xấu nó tự nhả ra về lại 1 cầu ( bác đừng lạm dụng chức năng này nhé ) .
Cái nút chỗ cần số là chế độ OD, khi nào cần vượt, bác bắm nút này, đạp ga, em nó sẽ vọt lên, qua rồi bấm phát nữa thì tắt OD, để OD chạy sẽ hao xăng lắm lắm đấy cụ
Chúc cụ vui vẻ và ngày càng yêu ếch b-)
Cho em hỏi chỗ đỏ đỏ...Em chưa hiểu rõ. Nếu như ECU tự động thực hiện chức năng cài cầu khi cần...em làm sao lạm dụng được? Hay ý bác là không nên lạm dụng bấm nút 4x4?

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cái đó để xe chay không lên số 4, phù hợp đi đườn đồi núi bác nhé
Hộp số 4 cấp của ếch nó giật nhanh , khi bác muốn vượt dứt khoát thì bác đè chân ga mạnh một chút đừng sợ tốn xăng, thì xe sẽ dồn về số thấp rất nhanh , bác đừng ép chân ga lâu quá nhé và không nên lạm dụng quá nhanh mòn mấy cái phíp trong hộp số, th cần thiết cần vượt xe dài đường hẹp dứt khoát bác ấn ga kịch sản là có cảm giác mt ngay ý mà
Em chưa hiểu ở chỗ này. Trên cần số có mấy nấc:
- P: Để đỗ,
- R : Lùi
- D : Chế độ tự động
- 2 : Em chuyển thử chế độ này, có cảm giác xe chạy tương đương số 3-4 của xe MT. Không rõ có đúng không?
- 1 : Cảm giác tương đương số 1-2 của xe MT (Em đoán để bò dốc)
Vậy như cụ dạy, nếu bấm O/D OFF = thì thành ra xe chỉ chạy tương đương số 3 thôi ạ? Hôm qua em bấm thử và đạp ga... em thấy nó ko rồ như số 3 (tương đương MT) đâu mà có cảm giác xe giữ nguyên sô 4 or 5 tương đương MT.

Chỉnh sửa cuối:

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em vừa tìm được cuốn Owner Manual, đọc kỹ phần này em thấy như sau (Có gì chưa chuẩn các cụ giúp em). Nói thật là em muốn chia sẻ luôn điều em vừa đọc được vì em có vài ngộ nhận trước đây và đoán là có cụ thế nào cũng bị như em.
P (Park): Vị trí này khóa Truyền động và ngăn ngừa các bánh xe phía trước quay.
R (Reverse): Vị trí này dung để lùi. Phải để xe dừng hoàn toàn rồi mới chuyến sang R
N (Neutral): Dùng lúc dừng đèn đỏ, dừng chờ và đạp phanh.
D (Overdrive): Ở vị trí này, xe chạy tự động với 4 mức số và tối ưu về mức tiêu thụ nhiên liệu tiêu hao. Có thể tắt chế độ D bằng cách bấm nút O/D OFF
Drive (O/D OFF switch pressed): Sử dụng khi điều kiện số phải chuyển quá nhiều. Ví dụ: giao thông thành phố, địa hình đồi núi, tải nặng, xe kéo..
2 (Second): Vị trí này cho phép xe chỉ chạy số 2. Sử dụng để khởi động trên đường trơn trượt. Không sử dụng khi chạy tốc độ cao
1 (First): Tuyệt đối không sử dụng khi đang tốc độ cao. Phù hợp khi xe chạy tốc độ rất thấp

superdrives

Xe điện
Em vừa tìm được cuốn Owner Manual, đọc kỹ phần này em thấy như sau (Có gì chưa chuẩn các cụ giúp em). Nói thật là em muốn chia sẻ luôn điều em vừa đọc được vì em có vài ngộ nhận trước đây và đoán là có cụ thế nào cũng bị như em.
R (Reverse): Vị trí này dung để lùi. Phải để xe dừng hoàn toàn rồi mới chuyến sang R
D (Overdrive): Ở vị trí này, xe chạy tự động với 4 mức số và tối ưu về mức tiêu thụ nhiên liệu tiêu hao. Có thể tắt chế độ D bằng cách bấm nút O/D OFF
Drive (O/D OFF switch pressed): Sử dụng khi điều kiện số phải chuyển quá nhiều. Ví dụ: giao thông thành phố, địa hình đồi núi, tải nặng, xe kéo.. (xe chỉ chạy từ số 1 đến số 3)
2 (Second): Vị trí này cho phép xe chỉ chạy đến số 2. Sử dụng để khởi động trên đường trơn trượt. Không sử dụng khi chạy tốc độ cao
1 (First): Tuyệt đối không sử dụng khi đang tốc độ cao. Phù hợp khi xe chạy tốc độ rất thấp (1)

Em đính chính thêm màu đỏ cho dễ hiểu ợ!

ongdogia

Xe tăng
Drive (O/D OFF switch pressed): Sử dụng khi điều kiện số phải chuyển quá nhiều. Ví dụ: giao thông thành phố, địa hình đồi núi, tải nặng, xe kéo..
2 (Second): Vị trí này cho phép xe chỉ chạy số 2. Sử dụng để khởi động trên đường trơn trượt. Không sử dụng khi chạy tốc độ cao
1 (First): Tuyệt đối không sử dụng khi đang tốc độ cao. Phù hợp khi xe chạy tốc độ rất thấp

Cụ chủ thớt còn cuốn nào không, chuyển nhượng cho e một cuốn.

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em chỉ có bản PDF mà bản hướng dẫn chung cho các dòng Escape thì phải. Cụ thử down cái link này xem sao

Ford Escape Owner Manual 2010
HTML:
http://www.motorcraftservice.com/?link=002&urlfile=/pubs/content/~WOA204/~MUS~LEN/34/10204og1e.pdf

ongdogia

Xe tăng
Em chỉ có bản PDF mà bản hướng dẫn chung cho các dòng Escape thì phải. Cụ thử down cái link này xem sao

Ford Escape Owner Manual 2010
HTML:
http://www.motorcraftservice.com/?link=002&urlfile=/pubs/content/~WOA204/~MUS~LEN/34/10204og1e.pdf
E cần bản tiếng Việt cụ à, cụ có không ợ

trontuot

Xe hơi
Em có bản tiếng việt, các cụ nào có nhu cầu thì em cho mượn photo

trontuot

Xe hơi
<p></p>
<p>&nbsp;</p>
vậy hôm nào cho em mượn em scan thành bộ rồi share với các cụ luôn thể
Vâng, bác cứ call cho em 0906700606, em tên Thắng, quyển hướng dẫn lúc nào em cũng để trên xe

102k9

Xe buýt
Em chưa hiểu ở chỗ này. Trên cần số có mấy nấc:
- P: Để đỗ,
- R : Lùi
- D : Chế độ tự động
- 2 : Em chuyển thử chế độ này, có cảm giác xe chạy tương đương số 3-4 của xe MT. Không rõ có đúng không?
- 1 : Cảm giác tương đương số 1-2 của xe MT (Em đoán để bò dốc)
Vậy như cụ dạy, nếu bấm O/D OFF = thì thành ra xe chỉ chạy tương đương số 3 thôi ạ? Hôm qua em bấm thử và đạp ga... em thấy nó ko rồ như số 3 (tương đương MT) đâu mà có cảm giác xe giữ nguyên sô 4 or 5 tương đương MT.
2 là chỉ chạy số hai
1 là chỉ chay số một
Hai chức năng này bác chạy trong th cụ thể nhé, chẳn hạn cẩn offroad, bác để 4x4 man và vào số 1 để vượt chướng ngại vật như đống cát hoặc bùn đất có nguy cơ bị sa lầy
Số 2 hoặc số 1 bác dùng khi vượt đèo dốc cua tay áo như đoạn lên cột cờ lũng cú chẳng hạn, hoặc dùng để phanh bằng số khi xuống đèo dốc quá dài và lâu , bác có hiểu phanh bằng số không, giống xe mt thôi

Còn od, thực ra xe vẫn chạy tự động nhưng hộp số chỉ chuyển từ số một lên số 3, nên xe sẽ khỏe hơn và tốn xăng hơn, không chạy với tốc độ cao được vì số bốn mới chạy hơn trim bác nhé, khi đi đường tắc hoặc đèo núi bác có lên được số 5 khi chạy mt đâu , nên chức năng này nó là một tùy chọn
Gioíng các chức năng của máy ảnh ý

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Vâng, bác cứ call cho em 0906700606, em tên Thắng, quyển hướng dẫn lúc nào em cũng để trên xe
Nhà bác ở khu vực nào nhỉ, em căn đường cho thuận. Nhà em ở phía khu đô thị Định Công.

2 là chỉ chạy số hai
1 là chỉ chay số một
Hai chức năng này bác chạy trong th cụ thể nhé, chẳn hạn cẩn offroad, bác để 4x4 man và vào số 1 để vượt chướng ngại vật như đống cát hoặc bùn đất có nguy cơ bị sa lầy
Số 2 hoặc số 1 bác dùng khi vượt đèo dốc cua tay áo như đoạn lên cột cờ lũng cú chẳng hạn, hoặc dùng để phanh bằng số khi xuống đèo dốc quá dài và lâu , bác có hiểu phanh bằng số không, giống xe mt thôi

Còn od, thực ra xe vẫn chạy tự động nhưng hộp số chỉ chuyển từ số một lên số 3, nên xe sẽ khỏe hơn và tốn xăng hơn, không chạy với tốc độ cao được vì số bốn mới chạy hơn trim bác nhé, khi đi đường tắc hoặc đèo núi bác có lên được số 5 khi chạy mt đâu , nên chức năng này nó là một tùy chọn
Gioíng các chức năng của máy ảnh ý
Cụ dạy chuẩn không còn gì để chỉnh. Em thấu hiểu rồi...và tự tin hơn khi biết và sử dụng các tính năng cho phù hợp.

trontuot

Xe hơi
Nhà bác ở khu vực nào nhỉ, em căn đường cho thuận. Nhà em ở phía khu đô thị Định Công.

Cụ dạy chuẩn không còn gì để chỉnh. Em thấu hiểu rồi...và tự tin hơn khi biết và sử dụng các tính năng cho phù hợp.
Em ban ngày thì làm trong khu đô thị mới Dương Nội hà Đông, buổi tối thì em ở Hoàng Quốc Việt Cầu giấy