Gấp gáp . Em cần các cụ tư véo giùm em !!!!

xelu@

Xe tải
Em mua chiếc xe cỏ đăng ký đứng tên Cty A . Mọi thủ tục hoàn tất gần song , đến phần Hồ Sơ Lái Xe Tự Quản ( xe ĐK 2009 ) CTy A không chấp nhận đưa em hóa đơn đỏ( trong bộ HS lái xe tự quản) với lý do :
- bên tôi phải giữ lại HĐ đầu vào để báo cáo , khấu trừ thuế ! các anh chỉ cần tờ HĐ foto đóng dấu của cty tôi là đủ rồi

Các bác cho em hỏi như vậy có phải bên Cty A làm khó dễ em không ạ ? hay họ làm đúng ?>:)

Nếu không đúng thì em phải giải thích như nào cho họ hiểu . thank các cụ , mợ ghé thăm :x

g_phuonganh

Xe hơi
họ giữ hd đầu vào là đúng rồi , nhưng họ phải xuất hd ra cho cụ( hd gtgt của ctA) . thì cụ mới có thể sang tên cho chính chủ cho cụ được . em đồ rằng cụ để lộ với họ là cụ để nguyên tên ctA để chạy . nên họ không trả hd cho cụ là đúng , chứ không sai ( báo cáo , khấu trừ thuế , cũng chỉ 1 lần cho tài sản cố định trong năm đó thôi chứ không phải những năm tiếp theo ....) thằng ctA nó làm trò để khỏi phải phải ra hd cho cụ , chứ xe cỏ hết khấu hao , báo cáo thuế ...từ đời tám hoánh nào rồi ý chứ ,,, cụ cứ làm um lên cho em

xelu@

Xe tải
họ giữ hd đầu vào là đúng rồi , nhưng họ phải xuất hd ra cho cụ( hd gtgt của ctA) . thì cụ mới có thể sang tên cho chính chủ cho cụ được . em đồ rằng cụ để lộ với họ là cụ để nguyên tên ctA để chạy . nên họ không trả hd cho cụ là đúng , chứ không sai ( báo cáo , khấu trừ thuế , cũng chỉ 1 lần cho tài sản cố định trong năm đó thôi chứ không phải những năm tiếp theo ....) thằng ctA nó làm trò để khỏi phải phải ra hd cho cụ , chứ xe cỏ hết khấu hao , báo cáo thuế ...từ đời tám hoánh nào rồi ý chứ ,,, cụ cứ làm um lên cho em
Em làm um tí tỏi rồi cụ ạ , toát cả mồ hôi mà nó chả chịu nghe . Đành rằng cty nó phải xuất HĐ ra cho cty em rồi ! nhưng còn cái HĐ gốc ( trong bộ HSTQ ) có đóng dấu của công an dấu vuông có chữ : Hồ sơ lái xe tự quản . Chữ dõ như thế mà nó nhất quyết ứ đưa . đên quá cụ ạ !

Accent2012

Xe tải
Chắc lại phải cho nó ít xèng rồi ;)

xelu@

Xe tải

Chutich

Xe tải
Xét ở góc độ quản lý tài chính doanh nghiệp tì hóa đơn gốc kô giao cho cụ chủ được mà cty A phải xuất hóa đơn bán xe cho cụ để cụ làm thủ tục sang tên.Khi này hồ sơ gốc của xe có cái hóa đơn bán xe của cty A.

xelu@

Xe tải
Xét ở góc độ quản lý tài chính doanh nghiệp tì hóa đơn gốc kô giao cho cụ chủ được mà cty A phải xuất hóa đơn bán xe cho cụ để cụ làm thủ tục sang tên.Khi này hồ sơ gốc của xe có cái hóa đơn bán xe của cty A.
Có nghĩa Cty A đúng , em đã sai khi chưa hiểu đầy đủ về luật phải không cụ ?~X(

nguvango

Xe buýt
Hóa đơn gốc cty A lưu trữ được phát hành bởi cty B (Cửa hàng bán xe) làm sao lại giao cho cụ được.
Trường hợp cty A bán lại xe cho cụ thì cty A phải xuất hóa đơn cho cụ (Đây là hóa đơn mới tại thời điểm bán được phát hành bởi cty A, không phải hóa đơn gốc). Trường hợp cụ cần hóa đơn gốc của cty B xuất chỉ có thể là bản phô tô để biết mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Chutich

Xe tải
Có nghĩa Cty A đúng , em đã sai khi chưa hiểu đầy đủ về luật phải không cụ ?~X(
Phải rồi.Cụ yêu cầu họ xuất hóa đơn bán xe cho cụ để sang tên đổi chủ (hoặc di chuyển nếu khác địa phương).
Nếu họ cố tình kô xuất hóa đơn là có ý đồ gian lận chi phí quản lý doanh nghiệp.Này nha:trên sổ sách kế toán,vẫn tồn tại 1 con 4b,mà để duy trì con 4b thì nào là lương lái xe,xăng dầu,sửa chữa,khấu hao....Bét ra mỗi tháng họ gian lận được cỡ 10 củ.Giả sử cty A lợi nhuận thu được 100 củ/năm,phải nộp thuế TNDN 28%=28 củ.Bây giờ nếu nuôi con 4b thì mỗi năm hết 100 củ,tính ra lợi nhuận=0 thì chẳng mất đồng thuế TNDN nào.

xelu@

Xe tải
Hóa đơn gốc cty A lưu trữ được phát hành bởi cty B (Cửa hàng bán xe) làm sao lại giao cho cụ được.
Trường hợp cty A bán lại xe cho cụ thì cty A phải xuất hóa đơn cho cụ (Đây là hóa đơn mới tại thời điểm bán, không phải hóa đơn gốc). Trường hợp cụ cần hóa đơn gốc của cty B xuất chỉ có thể là bản phô tô để biết mà thôi.
Nhưng cái HĐ của cửa hàng bán xe đó (cty B) sau khi đăng ký trên công an song đã được C,A chụp dấu : Hồ Sơ Lái Xe Tự Quản . :-w

Giờ xảy ra vấn đề thì bên A cho rằng : HĐ đầu vào của Cty A ==> éo đưa cho cty em
Cty em cho rằng : Đã là hồ sơ tự quản , giờ ông bán xe cho tui ===> phải giao trả cả HSTQ cho tui chứ sao giữ lại làm giề

Em chả biết bên nào đúng , bên nào sai nhưng om tí tỏi lên . Cũng tại cái cơ chế oái oăm của các chú CSGT ~X(

xelu@

Xe tải
Phải rồi.Cụ yêu cầu họ xuất hóa đơn bán xe cho cụ để sang tên đổi chủ (hoặc di chuyển nếu khác địa phương).
Nếu họ cố tình kô xuất hóa đơn là có ý đồ gian lận chi phí quản lý doanh nghiệp.Này nha:trên sổ sách kế toán,vẫn tồn tại 1 con 4b,mà để duy trì con 4b thì nào là lương lái xe,xăng dầu,sửa chữa,khấu hao....Bét ra mỗi tháng họ gian lận được cỡ 10 củ.Giả sử cty A lợi nhuận thu được 100 củ/năm,phải nộp thuế TNDN 28%=28 củ.Bây giờ nếu nuôi con 4b thì mỗi năm hết 100 củ,tính ra lợi nhuận=0 thì chẳng mất đồng thuế TNDN nào.
Cái vụ xuất HĐ là pải có rồi , em đã nhận HĐ xuất từ Cty A cho Cty em . Rưng còn cái HĐ của cửa hàng bán xe xuất cho Cty A(như cụ nguvango nói ấy ) thì nó thuộc vào trong bộ hồ sơ tự quản của xe . Mà giờ bên A cứ đòi giữ lại ý cụ à