Gấp, gấp...Ngã tư cho rẽ trái, có làn cho người đi bộ có được quay đầu không???

toanthangcs

Xe điện
Em cũng bị xxx tóm lỗi này rồi (em quay đầu ở ngã tư có đèn tín hiệu). Em còn xuống phang nhau với xxx, em nói về mặt nguyên tắc khi đèn xanh hướng thẳng mở thì hướng giao sẽ đỏ, người đi bộ ko thể đi đc, tôi quay đầu thế này thì càng làm giảm tình trạng ùn ứ cho hướng ngược lại, mẹ nó, cười nhăn nhở rồi nói tôi cũng biết là thế nhưng mà luật nó nói là ko được quay đầu xe trên làm đường dành cho người đi bộ, anh đã để bánh xe chèn vào làn này khi quay đầu nên mời anh ký biên bản nộp phạt. Cuối cùng vẫn mất 2 lít, xxx chúng nó.
Nghe đến là chán nhưng lại đúng luật một cách máy móc. Phải chịu thôi, nhưng mà vượt qua làn đường có vạch kẻ dành cho người đi bộ rồi mới quay đầu trong khi không có người đi bộ, thực ra là rất khó, vì: mình quay muộn quá xe sau họ lại đè đầu làm mình không rẽ được.

Chỉnh sửa cuối:

o0NewDriver0o

Xe buýt
bất cứ ngã tư nào ko có biển báo cấm quay đầu hoặc cấm rẽ đều đc quay đầu. Lỗi của bác là quay đầu trên phần đg dành cho ng đi bộ, lên xxx vịn là đúng.

mrbgam

Xe máy
Một kinh nghiệm. Em chẳng để ý trong 405 câu hỏi có câu này đâu

songbeng

Xe buýt
sylilave nói:
Chắc là cụ quay đầu lấn lên vạch người đi bộ nên bị cạp nong rồi. Cụ cứ vượt qua vạch người đi bộ khoảng 2/3 thân xe rồi hãy quay đầu thì chả XXX nào bắt cụ cả.
Ơ iem tưởng phải qua hẳn thì mới đc quay chứ ạ??? Iem hỏi ngu tí aj

songbeng

Xe buýt
hcmt nói:
Chả là thế này: Chiều nay em qua ngã tư Lạc Long Quân - âu cơ. Cứ như mọi khi em quay ngược đầu về hướng Bưởi, có xi nhan đàng hoàng. Mấy chú xxx nhào ra dừng lại. Em ngang nhiên hỏi lỗi gì, được các chú trả lời là: đã học luật rồi chứ. Em vâng. Thế có biết lỗi không. Em không, em vẫn xi nhan mà. Chú có biết đến ngã tư mà có đường dành cho người đi bộ thì không được quay đầu không. Em không biết. Thế chú ra làm việc với Sếp anh nhé.
Thế là thế nào các cụ. XXX đúng à. Em cũng ngu lâu, có bằng 7 năm rồi nên quên hay sao. Các cụ cho em giải ngố cái???:-??
Thía xxx làm thịt cụ bi nhiu???

Tribute

Xe container
Em thi thoảng hứng lên cũng ra giữa ngã tư Cửa Nam - Lê Duẩn quay đầu lộn ngược lại 2 Bà Trưng (chọn lúc đèn đi thẳng đỏ mới quay được vì đèn rẽ trái luôn xanh). Mọi người thì nhìn mình như người ngoài hành tinh, xxx thì nhìn mình thèm thuồng nhưng chả làm gì được, đúng luật mà, không cấm quay đầu thì cứ ra giữa ngã tư quay thôi, quay lưng chừng đường nó ngứa mắt lại mất xiền oan.

namfox

Xe tải
Lỗi này, 1 đồng chí ở cơ quan đã bị phạt 800k + giữ bằng 30 ngày. Thuộc lỗi nguy hiểm có thể gây tác động đến người đi bộ. Cẩn thận thôi!

Son Vu

Xe tăng
Chả là thế này: Chiều nay em qua ngã tư Lạc Long Quân - âu cơ. Cứ như mọi khi em quay ngược đầu về hướng Bưởi, có xi nhan đàng hoàng. Mấy chú xxx nhào ra dừng lại. Em ngang nhiên hỏi lỗi gì, được các chú trả lời là: đã học luật rồi chứ. Em vâng. Thế có biết lỗi không. Em không, em vẫn xi nhan mà. Chú có biết đến ngã tư mà có đường dành cho người đi bộ thì không được quay đầu không. Em không biết. Thế chú ra làm việc với Sếp anh nhé.
Thế là thế nào các cụ. XXX đúng à. Em cũng ngu lâu, có bằng 7 năm rồi nên quên hay sao. Các cụ cho em giải ngố cái???:-??
Lỗi rẽ trái đè vạch người đi bộ này trước trên đường Lê Văn Lương (chỗ giao với Hoàng Đạo Thúy, Hoàng Minh Giám) đã được các chú XXX áp dụng và cũng đã được cảnh bảo trên OF rồi. Tốt hơn hết là cứ qua 2/3 xe rồi quay là ok.

Bakanbonko

Xe tải
Cái này có trong quyển 405 câu hỏi mà các cụ.

xebokeooto

Xe tăng
Luật đây các Cụ ạ:

Điều 15.Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất

Nguồn: http://www.luatgiaothongduongbo.net/luat-giao-thong-duong-bo/chuong-ii-quy-tac-giao-thong-duong-bo.nd5-dt.7.002.html