Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

FujiS5200

Xe điện

Em nghĩ tham khảo thớt này của mấy bác OS là đủ thông tin cho vụ nổi đèn air bag của ếch :)
https://www.otosaigon.com/threads/escape-2005-bi-sang-den-airbag.8248884/
Anh thì vẫn nghi là do lỏng cái gì dưới ghế lắm. Vì làm gì có chuyện nhiều cụ thay jack mới rồi mà jack mới cũng chập chờn tiếp xúc như jack cũ.
Còn vụ phải thay với giá hơn 700k thì :((:((:((
Có cách nào tháo ra, check xem nó lỏng chỗ nào thì hàn tịt chỗ đấy luôn được không nhỉ. Anh vừa mượn được cái mỏ hàn thiếc đây rồi >:D<

BVTL

Xe điện
Người OF
Anh thì vẫn nghi là do lỏng cái gì dưới ghế lắm. Vì làm gì có chuyện nhiều cụ thay jack mới rồi mà jack mới cũng chập chờn tiếp xúc như jack cũ.
Còn vụ phải thay với giá hơn 700k thì :((:((:((
Có cách nào tháo ra, check xem nó lỏng chỗ nào thì hàn tịt chỗ đấy luôn được không nhỉ. Anh vừa mượn được cái mỏ hàn thiếc đây rồi >:D<
Anh lại không đọc post cuối của trang em dẫn rồi.

FujiS5200

Xe điện
Em thấy cụ Hai Nguyen bảo
"nó còn có thể lỏng ở cụm jack tổng dưới đâu CD nữa"
Theo kinh nghiệm của những lần lắc lắc cái jack đó thì anh không nghĩ là do cái jack tổng. Lý do là nó thường báo lỗi khi kéo đẩy ghế, và để xử lý thì cũng chỉ lắc lắc jack dưới ghế. Trong khi cái jack tổng dưới đầu CD thì lại quá xa.
Anh vẫn thiên nhiều hơn về cái jack nào đó ở dưới hoặc trong ghế, cũng như đoạn dây nào đó chạy ngầm dưới sàn ở ngay gầm ghế bị đứt ngầm. Không biết tháo cả ghế ra rồi gia cố lại tất cả các mối nối có thể thì có giải quyết triệt để được nó không nhỉ.

USRobotics

Xe buýt
Theo kinh nghiệm của những lần lắc lắc cái jack đó thì anh không nghĩ là do cái jack tổng. Lý do là nó thường báo lỗi khi kéo đẩy ghế, và để xử lý thì cũng chỉ lắc lắc jack dưới ghế. Trong khi cái jack tổng dưới đầu CD thì lại quá xa.
Anh vẫn thiên nhiều hơn về cái jack nào đó ở dưới hoặc trong ghế, cũng như đoạn dây nào đó chạy ngầm dưới sàn ở ngay gầm ghế bị đứt ngầm. Không biết tháo cả ghế ra rồi gia cố lại tất cả các mối nối có thể thì có giải quyết triệt để được nó không nhỉ.
Vâng, em cũng đoán như cụ ạ, em đi cao tốc thằng bên cạnh ngồi im phăng phắc ko dịch mông, ko đánh rắm, chắc vậy :D mà nó còn tự nhiên nổi lên (mắt em nhìn 2 lần rồi) thì pó tay :D

giabinh07

Xe buýt
Vẫn chưa có thuốc đặc trị cái bệnh quái ác này các cụ ạ.

FujiS5200

Xe điện
Em đang tính gỡ hẳn cái ghế ra, kiểm tra xem còn cái mối nối nào thì chịt thiếc hàn vào đó. Cơ mà em đang lười quá :(

FujiS5200

Xe điện
Thế này thì cuối tuần lại mất 1 buổi òy (Đấy là trong trường hợp thuận lợi) :(

Pigpeng

Đi bộ
Các cụ ơi, e cay cú cái đèn cod của ếch quá. Cụ nào giới thiệu cái led e lắp vào cái. Cho e hỏi loại nào, giổ giá bn? Nếu có link và hình e đội ơn

FujiS5200

Xe điện
Cụ cho e xin địa chỉ thay với ạ. Ếch nhà e có khi cũng bị.
Em thì có 3 phương án để phòng thân:
1 là Mua bi ngoài, thay gara ngoài. Cách này rẻ nhất. Bi có loại (khoảng) 500k và 900k/vòng, mua của các bác bán đồ Ford trên OF.
2 là Mua bi trong hãng, ra ngoài thay. Cách này rẻ nhì vì trong hãng tính công khá đắt so với gara ngoài.
3 là Mua bi trong hãng, thay trong hãng luôn. Cách này đắt nhưng nhẹ đầu nhất.

Bác lựa xem mình hợp với cái nào thì chơi cái đó thôi ạ.

Karkul

Xe tải
Em thì có 3 phương án để phòng thân:
1 là Mua bi ngoài, thay gara ngoài. Cách này rẻ nhất. Bi có loại (khoảng) 500k và 900k/vòng, mua của các bác bán đồ Ford trên OF.
2 là Mua bi trong hãng, ra ngoài thay. Cách này rẻ nhì vì trong hãng tính công khá đắt so với gara ngoài.
3 là Mua bi trong hãng, thay trong hãng luôn. Cách này đắt nhưng nhẹ đầu nhất.

Bác lựa xem mình hợp với cái nào thì chơi cái đó thôi ạ.
Dạ, cám ơn cụ nhiều ạ!

ranger93

Xe đạp
Phụ tùng escape cụ lh em 0987.586.983 nhé

Shopnhat9999

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
KHông rõ sao thợ lại cắt ra và đấu kiểu đó, các cụ show hệ thống jack nhà các cụ cho em tham khảo với

BVTL

Xe điện
Người OF
Vâng, em cũng đoán như cụ ạ, em đi cao tốc thằng bên cạnh ngồi im phăng phắc ko dịch mông, ko đánh rắm, chắc vậy :D mà nó còn tự nhiên nổi lên (mắt em nhìn 2 lần rồi) thì pó tay :D
Cụ có lắp cục sub dưới ghế phụ ko? Nhiều lúc đá chân vào sub, chạm vào jack nó cũng nổi :))

duong hung 1210

Xe tải
Riêng cái khoảng cảnh bảo túi khí thì em chán hẳn rồi, không ảnh hưởng đến cảm giác lái mấy nhưng nhìn ngứa mắt, khó chịu và quan trọng nhất là không nổ khi gặp chuyện không may :-ss:-ss:-ss:-ss
* sau khi thay 2 cục moay ở trước + lốp mới xe em êm ái hẳn nhưng lại cảm thấy lùng bùng và rung vô lăng rõ hơn ====> chuẩn bị tinh thần thay chân máy; Hãng báo giá 13 củ cho tất cả 4 chân máy và được kỹ thuật tư vấn, khuyến cáo chỉ nên thay hàng chính hãng, trong khi em hỏi ngoài có 8 củ (nhưng không rõ có phải hàng chính hãng không), các cụ có kinh nghiệm tư vấn thêm cho em ạ ...

Chỉnh sửa cuối:

giabinh07

Xe buýt
Cụ có lắp cục sub dưới ghế phụ ko? Nhiều lúc đá chân vào sub, chạm vào jack nó cũng nổi :))
Sao nó cứ lên không kiểm soát được vậy cụ? Cháu đang tính thiến quách nó đi cho xong đấy cụ.

BVTL

Xe điện
Người OF
Riêng cái khoảng cảnh bảo túi khí thì em chán hẳn rồi, không ảnh hưởng đến cảm giác lái mấy nhưng nhìn ngứa mắt, khó chịu và quan trọng nhất là không nổ khi gặp chuyện không may :-ss:-ss:-ss:-ss
* sau khi thay 2 cục moay ở trước + lốp mới xe em êm ái hẳn nhưng lại cảm thấy lùng bùng và rung vô lăng rõ hơn ====> chuẩn bị tinh thần thay chân máy; Hãng báo giá 13 củ cho tất cả 4 chân máy và được kỹ thuật tư vấn, khuyến cáo chỉ nên thay hàng chính hãng, trong khi em hỏi ngoài có 8 củ (nhưng không rõ có phải hàng chính hãng không), các cụ có kinh nghiệm tư vấn thêm cho em ạ ...
Em nghĩ nổi đèn báo túi khí do lỏng jack seatbelt ko ảnh hưởng tới việc bung túi khí đâu ạ! Vì 2 cái đấy phụ trách 2 việc khác nhau.
Khi jack lỏng, nếu xảy ra va chạm thì dây an toàn không bung được chức năng ghim chặt người vào ghế (pretensioner) thôi, còn túi vẫn bung.