[Funland] ghen tị với người vừa bỏ việc

chỗ em vừa có người xin nghỉ bảo ra làm việc ngoài. em thấy thèm cảm giác làm việc tự do ko phải luồn cúi. thích nghỉ vài hôm đi du lịch thì tự mình, thời gian giờ giấc làm việc cũng do mình sắp xếp. có người bảo trong chán ngoài thèm. nhưng mà em cảm thấy phục những người dám nghỉ một công việc ổn định để ra ngoài tự thân vận động, tận hưởng cuộc sống được nhiều hơn và không phải luồn cúi như trong môi trường tổ chức nào cả. có cụ nào thấy giống em không??

hailuatn

Xe container
Cụ muốn hạ cánh an toàn chứ gì? Em biết thừa :)).

greenkar

Xe tăng
Đến 1 độ tuổi nào đó thì thấy chán làm thuê thì nhảy ra tự làm thôi mà. Giờ công việc tự do quá nhiều cụ à.

Lonestar

Xe điện
chỗ em vừa có người xin nghỉ bảo ra làm việc ngoài. em thấy thèm cảm giác làm việc tự do ko phải luồn cúi. thích nghỉ vài hôm đi du lịch thì tự mình, thời gian giờ giấc làm việc cũng do mình sắp xếp. có người bảo trong chán ngoài thèm. nhưng mà em cảm thấy phục những người dám nghỉ một công việc ổn định để ra ngoài tự thân vận động, tận hưởng cuộc sống được nhiều hơn và không phải luồn cúi như trong môi trường tổ chức nào cả. có cụ nào thấy giống em không??
Cụ làm nhà nước hay tư nhân, Nhà nước thì sợ nhảy ra ngoài vì không dám bỏ công việc du lương thấp nhưng nhàn và không phải lo bảo hiểm...
Nếu quyết tâm và có năng lực dám ra ngoài làm bỏ cái mác công chức nhà nước thì điều đấy hoàn toàn có thể....
Chứ làm tư nhân giờ sếp nịnh nhân viên đừng nghỉ việc là chuyện thường

hưvô

Xe lăn
Đúng đấy cụ, em chạy grab thích thì làm ko thích thì nghỉ, tự do vô cùng, thích đi đâu thì đi chả phải xin phép ai :D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ mợ có ý nghĩ tiến bộ táo bạo, làm người chỉ sống có 1 lần thôi mà

RAVA

Xe ba gác
-Chủ thớt suy nghĩ...đơn giản quá? Làm nn có khi chỉ phải nịnh có 1 vài thằng sếp, nhưng ra ngoài thì có khi phải nịnh đến cả trăm thằng, ko thì đêk có vc mà làm, mà ko có vc thì từ chủ đến tớ đều vêu mồm ra hết, đừng mơ? :P

DucAnh.Sg

Xe buýt
Em chạy grab ngày kiếm vài trăm cafe và 3 hộp cơm là nghỉ rồi. Chẳng phụ thuộc ai về tg.

Sim Mobi

Xe buýt
Em nghỉ làm mấy tháng nay, không định xin đi làm lại mà định làm linh tình gì gì đó... đúng là thời gian nhiều hơn thật nhưng thu nhập giảm kha khá đó cụ ạ, mà đang thời kì dịch bệnh nên làm ăn cũng khó hơn :D

cusao

Xe lăn
Bác mới chỉ biết 1 mà chưa biết 2 bác ạ!
Làm "trong" bác muốn nghỉ vài ngày để trốn áp lực từ cấp trên thì còn có thể. Làm "ngoài" bác mà nghỉ vài hôm (nhất là nghề dịch vụ) là bác mất khách luôn...dám nghỉ không? Còn nhiều việc khác xuất phát từ các sếp thuộc cơ quan hữu quan như công an, qly thị trường, thuế vụ, du côn.....Có nhã nhặn với đám ấy không? hay tôi tự do rồi thách mà lên mặt dọa đấy? =))

ongdogia

Xe tăng
Về nội dung "luồn cúi" như cụ đề cập, em thấy:
- Làm thuê cho một tổ chức: luồn cúi cấp trên. Việc này thì nhiều người nhìn thấy, nhiều người chứng kiến
- Tự mình làm ông chủ: phải luồn cúi các mối quan hệ để có công việc. Việc này thì ít người được thấy, được chứng kiến.
Do vậy, bất kể chỗ nào cũng vẫn có thứ "văn hóa" này.

thaihutvn

Xe buýt
Về nội dung "luồn cúi" như cụ đề cập, em thấy:
- Làm thuê cho một tổ chức: luồn cúi cấp trên. Việc này thì nhiều người nhìn thấy, nhiều người chứng kiến
- Tự mình làm ông chủ: phải luồn cúi các mối quan hệ để có công việc. Việc này thì ít người được thấy, được chứng kiến.
Do vậy, bất kể chỗ nào cũng vẫn có thứ "văn hóa" này.
Không hẳn đâu, một khi thực lực của cụ đã đủ mạnh, cụ cung cấp cho khách hàng sản phẩm, dịch vụ đủ tốt, thì cụ chả phải luồn cúi ai đâu.
Chỉ có thực lực yếu thì mới phải luồn cúi.

Chỉnh sửa cuối:

CERATO6826

Xe tải
Em thấy nhiều người kêu ca làm mười mấy năm ở nhà nước mà lương chỉ 5-6tr nhưng vẫn thấy xe đẹp, điện thoại táo đời cao. Chị em vẫn váy áo tưng bừng như diễn thời trang. Đấy là thực trạng ở một viện nghiên cứu mà em biết.

Honghen2008

Xe container
Chẳng ai là người không phải luồn cúi trong cuộc đời này. Có là ông giời thì cũng phải luồn cúi ông giời khác. Thế cho nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Không hẳn đâu, một khi thực lực của cụ đã đủ mạnh, cụ cung cấp cho khách hàng sản phẩm, dịch vụ đủ tốt, thì cụ chả phải luồn cúi ai đâu.
Lại Phét !!!
Bác nói không sai, nhưng cái "khi nào" của bác luôn nằm ở phía trước so với cả thực tế lẫn kỳ vọng của chính bác đấy ạ

ongdogia

Xe tăng
Vâng, nhưng để đạt được đến "đủ mạnh", chiến thắng các đối thủ cạnh tranh, đứng trên đỉnh vinh quang ... thì cụ cũng phải "gập lưng" rồi
Hơn nữa, ngay cả khi cụ rất chuẩn, rất tuân thủ, cũng vẫn phải tiếp tục "gập lưng", chỉ có là mức độ ít hơn mà thôi.
Một vài thực tế cho em suy nghĩ vậy.

Lthanhthe5s

Xe tải

Cụ ơi ra đây làm bạn với em. Muốn đi, muốn nghỉ tùy thích. Khách khó tính thì mình kemeno không phải luồn cúi ai cả.

congchi

Xe điện
Ra ngoài làm ai bảo bác không phải luồn cúi.
Trong công ty cùng lắm nịnh nọt ông sếp, ra ngoài nào công an, chính quyền, thuế, khách hàng, nhà cung cấp, xã hội đen, xã hội đỏ... nói chung là ốm đòn

thaihutvn

Xe buýt
Lại Phét !!!
Bác nói không sai, nhưng cái "khi nào" của bác luôn nằm ở phía trước so với cả thực tế lẫn kỳ vọng của chính bác đấy ạ
Tin hay ko tuỳ bác. Giờ rất nhiều bạn trẻ thành đạt, kiếm tiền tỉ một tháng, và chả phải đi uống rượu, quan hệ với ai cả.