Giả thiết về việc Honda tăng giá xe Civic 2009

tuananhtun

Xe buýt
Em nghĩ thế này, các bác ném đá xem sao nhé. Ném cho nhiệt tình để người tiêu dùng chúng ta có cách đối phó, tác động tới các hãng xe, bảo vệ quyền lợi bản thân.

Honda đã là thương hiệu lớn ko kém TOY, đã tạo được tin tưởng sử dụng của người Việt. Honda hiện tại không sản xuất xe trên 7 chỗ nào cả, không chịu tác động của thuế, vậy cũng không có chuyện doanh thu bị sut giảm mạnh như Ford vốn dĩ có Everest là sp chủ lực. Vì vậy, việc tăng giá có thể nhằm mục đích sau:

Tăng giá bán để để nâng cao giá trị sản phẩm. Đối thủ của Civic là Altis hiện nay giá cao hơn nhưng có doanh số bán tốt hơn. Bằng cách thêm vài options linh tinh cho xe, thay đổi chút xíu diện mạo bodykits, Honda tăng giá bán để hướng người tiêu dùng vào chuyện sản phẩm mới tốt hơn, đẹp hơn. Với tâm lý tiền nào của đó, có thể nhiều người sẵn sàng chi thêm tiền để mua sản phẩm "nâng cấp thay đổi". ( Nhưng theo em đc biết, giá trị cải tiến của Civic 2009 là nhỏ hơn nhiều so với giá bán tăng thêm )

Việc tăng giá bán xe Civic mới làm xe cũ ko bị rớt giá mà còn xu hướng giữ nguyên hoặc thậm chí tăng giá lên -> tạo nên yếu tố xe giữ giá giống như Toyota nhiều năm nay. Đây là 1 yếu tố ảnh hưởng khá lớn tới tâm lý tiêu dùng của rất rất nhiều người VN ta khi đối với họ, cái xe là 1 tài sản lớn. Xe giữ giá tốt, việc này làm bà con ta lại đổ xô đi mua xe Honda, vì sau này bán lại đỡ mất nhiều; giống như rất nhiều người chỉ chăm chăm mua xe TOYOTA cho nó đỡ mất giá khi bán lại vậy.

Cuối cùng, tăng giá để tăng lợi nhuận kiếm lời.

Có bác nào đồng ý với giả thiết của em không

Tourcare

Xe tăng
Em nghĩ xe Honda cũ có tăng giá , giữ giá được không còn phụ thuộc vào mấy anh Trung hoa anh hùng nữa . Bây giờ phụ tùng honda mà đầy chợ, rẻ như phụ tùng Toyota thì ối người Việt mình cũng quyết tậu honda. Nhiều người bây giờ định mua xe, hỏi người này người kia đều bảo phụ tùng honda đắt lắm, xe Toy lành hơn, phụ tùng Toy ngoài chợ trời đầy, cái gì cũng rẻ.
Mà phụ tùng oto hiện nay do con cháu anh HCĐ sản xuất là chính, nếu các anh ý tập trung vào sản xuất phụ tùng honda, chợ trời đầy hàng thì thế nào giá xe honda cũ cũng tăng giá:P

thaoeo

Xe buýt
Honda vietnam đang cố tình đánh mất thương hiệu của mình tại vietnam! bằng cách tăng giá bán vô tội vạ các loại xe máy, gây sự bất bình lớn đối với người tiêu dùng vn. Và gần đây nhất trong lúc thị trường rơi vào suy thoái nặng nề honda vietnam lại quyết định tăng giá xe oto 4 bánh bằng cách qui đổi ra đồng USD với cái giá cao ngất ngưỡng!
Ai cũng biết, lúc chuẩn bị bước vào thị trường oto vietnam, honda đã tự đặt cho mình mục tiêu đưa sản phẩm oto giá rẻ (thiệt ra là đúng giá) vào vn, qua tuyên bố của 1 vài quan chức cao cấp của honda vn bấy giờ, cái giá ước chừng của honda civic 20K đã làm bao người dân yêu oto mất ăn, mất ngủ! Honda vietnam là LD oto đầu tiên đầu tư dây chuyền lắp máy oto tại vietnam! Honda vietnam là đơn vị duy nhất dám công bố giá bán lẻ bằng VND... Qua những điều này cho thấy gì?! rõ ràng honda vn đã từng có những quan niệm phát triển sâu rộng và lâu dài tại vietnam.
Nhưng những hành động của honda vietnam hiện nay lại khác: hết sức coi thường khách hàng, đây là hành động tự sát đối với bất kỳ doanh nghiệp nào! Với 1 thương hiệu quá lớn như honda, tất cả những hành động này không thể nói là do vô tình, hay vì mục đích lợi nhuận được! mà nói đúng ra là honda vietnam đang cố tình phá vỡ thương hiệu của mình tại vn!phải chăng đây là 1 cách tháo chạy khỏi vietnam của honda?!

Chỉnh sửa cuối:

Panbi

Xe đạp
Sau khi báo tăng giá xe và đề nghị lập hợp đồng mới nhà em quyết hủy hợp đồng thì sale nó níu kéo bảo họp với HD giảm được 300USD . Chúng nó vừa tăng 1200 giờ nói giảm 300 thế là vừa đá bóng vừa thổi còi rồi . Vậy nên quyết định vẫn là hủy hợp đồng lấy tiền cọc lại .(b) Bác nào đang còn lăng tăn với Honda đề nghị cũng làm như em rút thẻ đỏ cho nó ra sân đi là vừa

the sun

Xe buýt
Em cũng đang có ý định làm 1 em CIVIC, như thế này thì by by HONDA:77::77:

calibrationwater

Xe điện
Chẳng đâu đã là Vịt lại còn bị xỏ mũi như ở xứ này !
Ủng hộ các bác OF bỏ VAMA.
Tiến tới toàn bộ sẽ tẩy chay VAMA :21::21::21:

kienvairo

Xe tải
Một lý do đơn giản Việt Nam chưa có chủ trương đầu tư nền công nghiệp sản xuất oto thực sự, để người Việt làn chủ trên dây chuyền, cho nên chúng nó làm trò thế cũng phải thôi. Nó tăng thế, tăng nữa thì mình vẫn phải mua. k mua của chúng nó thì mua của ai, trong khi xe nhập nhà nước lại oánh thế vãi linh hồn. Các cụ chỉ biết chửi chúng nó. Nếu như các cụ vào vị trí chúng nó, các cụ còn hơn chúng nó ý chứ :21::21:;

ken

Xe tải
Honda vietnam đang cố tình đánh mất thương hiệu của mình tại vietnam! bằng cách tăng giá bán vô tội vạ các loại xe máy, gây sự bất bình lớn đối với người tiêu dùng vn. Và gần đây nhất trong lúc thị trường rơi vào suy thoái nặng nề honda vietnam lại quyết định tăng giá xe oto 4 bánh bằng cách qui đổi ra đồng USD với cái giá cao ngất ngưỡng!
Ai cũng biết, lúc chuẩn bị bước vào thị trường oto vietnam, honda đã tự đặt cho mình mục tiêu đưa sản phẩm oto giá rẻ (thiệt ra là đúng giá) vào vn, qua tuyên bố của 1 vài quan chức cao cấp của honda vn bấy giờ, cái giá ước chừng của honda civic 20K đã làm bao người dân yêu oto mất ăn, mất ngủ! Honda vietnam là LD oto đầu tiên đầu tư dây chuyền lắp máy oto tại vietnam! Honda vietnam là đơn vị duy nhất dám công bố giá bán lẻ bằng VND... Qua những điều này cho thấy gì?! rõ ràng honda vn đã từng có những quan niệm phát triển sâu rộng và lâu dài tại vietnam.
Nhưng những hành động của honda vietnam hiện nay lại khác: hết sức coi thường khách hàng, đây là hành động tự sát đối với bất kỳ doanh nghiệp nào! Với 1 thương hiệu quá lớn như honda, tất cả những hành động này không thể nói là do vô tình, hay vì mục đích lợi nhuận được! mà nói đúng ra là honda vietnam đang cố tình phá vỡ thương hiệu của mình tại vn!phải chăng đây là 1 cách tháo chạy khỏi vietnam của honda?!
ôi bác ơi , nó chả tháo chạy cũng chả tự sát đâu ạ , đều nằm trong kế hoạch mà thôi , ban đâu làm trò một tý kêu bán xe giá rẻ , nhằm quảng cáo cho cái Civic bây giờ khi nó lập kỉ lục bán xe rồi , thì nó tăng giá thôi , vì biết rõ dân mình cũng chả có nhiều sự lựa chọn đến thế , các bác hô hào không mua , nhưng chỉ cần nó khuyến mại cho độ 800-1000 thì em cá là khối bác mua , mà chả cần khuyến mại cũng đầy người sẵn sàng mua , dân mình đâu có thể hoãn cái sự sung sướng lâu được :D(b)

Xuan Son

Xe buýt
Cá nhân em thì nghĩ rằng đều do người Việt mình mà ra hết bác ạ. Từ việc giá lên, giá xuống, om hàng, ghìm hàng, bày trò này nọ đều do người Việt mình làm hết. (hay là em có tư tưởng ********* nhể? :^))

MrKien_Trung

Xe điện
Vì bị ép hạ giá xe máy nên ta tăng giá xe ô tô:)):)):))

tuananhtun

Xe buýt
Dân Việt mình cũng máu mua xe lắm cơ ạ, cũng tại vì nhu cầu thực sự và cũng ko có nhiều lựa chọn...khi mà xe nhập hiện nay giá cao và ko đc bảo hành, phụ tùng thoải mái như xe LD. Găm hàng đòi tiền lót tay, tăng giá bán, giảm options,v.v...nói chung là đồng tiền bỏ ra quá lớn so với giá trị xe. Vậy mà em thấy dân ta vẫn đổ xô đi mua, vd như Toy Fortune, Cap...

bush

Xe máy
Em không đồng tình chuyện tăng giá 50% . Vì àm như vậy dân ta phải mua đắt .

50% còn lại em đồng tình mấy năm nay Honda Civic thành công rực rỡ tại Việt Nam sao các bác ko nghĩ cụ thể là : " Dáng đẹp , bền dáng , Máy móc chưa ai kêu ca , Ngoài vài cái bệnh lẻ . Các bác phải suy theo 2 hướng .

1 EM là ngừoi mua Civic rồi em lại thấy mãn nguyện vì xe mình giữ giá vì Honda đem lại qua việc tăng giá . Họ có xe tốt thì mới dám tăng . Thử hỏi Altis của bác Toy tăng theo đi có ai mua ko . Em chỉ dám so sánh đồng hạng không nói lan man . EM cũng đang đi con Camry 3.0 đời 2006 của Toy . Và sau 5 năm đã ra Ra 2 đời . Thế là xe em lỗ chổng vó . Vậy hành động đó là Toy không nghĩ cho khách hàng cũ . Chỉ chăm chăm phát triển thị truơng mới nhắm đến doanh số bán ra . Vậy Honda làm vậy lợi cho khách hàng cũ . Và kể cả khách hàng cũ cũ luôn .

Vậy nói công bằng để khổi công kích Toy . Mercedec Có đời E . Nếu đáng nhẽ em cố thêm tẹo thêm E đến giờ vẫn chưa thấy thay dáng là mấy . Vì hồi đó 1 1E240 = 1 3.0 + 1 cái 16 chỗ của Mercedec . Vậy chính sách của Honda về kiểu dáng là theo Mercedec .

Như các bác thấy ai mua xe của Toy 1 thời gian ngắn là 2 năm xác định xe mình mất giá . Vì bị thây đổi dáng liên tục , dẫn đến mất giá . Vậy có bác nào muốn điều đó giơ tay phát biểu hộ em .

Em xin hỏi các bác 1 câu mà các bác đã biết vì sao Civic không bán cho Taxi mà vẫn đạt con số 10.000 chiếc trong vòng 3 năm , trong khi Altis các kiểu trong vòng gần chục năm chưa vươn nổi . Chúng ta phải thừa nhận là Civic thành công . Thay mặt 1 trong 10.000 chiếc Civic tại Việt Nam cám ơn Honda làm cách giữ phẩm chất cho Civic . Các bác biết Civic đã là 1 biểu tượng 1 thời trong giới chứng khoán đấy ! Còn Altis từng là biểu tượng của Taxi mấy năm trước của Taxi Hà Nội . Nay đã dần thay qua Inova . Mà cả Thái Lan nữa . Băng Cốc có trên 10.000 chiếc Altis làm Taxi nữa .

2 - Là gây phẫn nộ cho các bác chuẩn bị mua xe Civic và ức chế . Thôi mong các bác đừng ức . Vì Honda Việt Nam đang bảo vệ hơn 10.000 khách hàng đó . Chứ không phải xe mới 2009 dáng hơi mới mà tăng cao đâu !

tainon

Xe điện
Một lý do đơn giản Việt Nam chưa có chủ trương đầu tư nền công nghiệp sản xuất oto thực sự, để người Việt làn chủ trên dây chuyền, cho nên chúng nó làm trò thế cũng phải thôi. Nó tăng thế, tăng nữa thì mình vẫn phải mua. k mua của chúng nó thì mua của ai, trong khi xe nhập nhà nước lại oánh thế vãi linh hồn. Các cụ chỉ biết chửi chúng nó. Nếu như các cụ vào vị trí chúng nó, các cụ còn hơn chúng nó ý chứ :21::21:;
thế em hỏi bác như thằng Trường Hải nó k phải là dân giao chỉ à mà nó vẫn luộc dân nhà m đấy thôi. mua xe nhập nhà nước còn thu được nhiều thuế chứ mua xe LD chỉ làm giầu cho chúng nó.

VOICOI

Xe tải
Cụ BUSH nói cứ như Tổng Giám Đốc của Hon Da giải trình về việc tăng giá xe ấy. Em cá với các cụ là nó tăng giá nhưng chỉ vài bữa nữa không bán được lại ra chương trình lại quả 20 đến 30 chai thôi. Các cụ cứ yên tâm mà chờ. Sắp tới ra thêm con Altis 2.0, em nghĩ phân khúc này Civic cũng khó bán được nhiều xe.

anhhoang

Xe tải
Trước nay em thấy Honda là anh tử tế nhất trong các đám liên doanh, như với việc tăng giá và chuyển sang niêm yêt băng USD thấy thằng Honda cũng đểu như lũ còn lại . Dạo này thất anh Ford là khá nhất. Em tẩy chay Honda cả 4 banh và 2 bánh

thaoeo

Xe buýt
em vẫn ủng hộ honda thôi, vừa mới mua chiếc Airblade, nhưng là airblade Fi thailand :21:
Trước nay em thấy Honda là anh tử tế nhất trong các đám liên doanh, như với việc tăng giá và chuyển sang niêm yêt băng USD thấy thằng Honda cũng đểu như lũ còn lại . Dạo này thất anh Ford là khá nhất. Em tẩy chay Honda cả 4 banh và 2 bánh

LD4327

Xe tải
Các bác toàn ném đá linh tinh, đảm bảo bác nào có đủ tiền và bản lĩnh về vụ after sale service đã chơi xe nhập rồi, còn lại đa phần ko thoát khỏi xe LD, nên cái j mình đã mua là của mình, mà đã là của mình rồi thì nhất rồi còn j... (xin các bác ném e khẽ thôi nhá, e chuồn)

Tom Tit-Tot

Xe tăng
Em không đồng tình chuyện tăng giá 50% . Vì àm như vậy dân ta phải mua đắt .

50% còn lại em đồng tình mấy năm nay Honda Civic thành công rực rỡ tại Việt Nam sao các bác ko nghĩ cụ thể là : " Dáng đẹp , bền dáng , Máy móc chưa ai kêu ca , Ngoài vài cái bệnh lẻ . Các bác phải suy theo 2 hướng .

1 EM là ngừoi mua Civic rồi em lại thấy mãn nguyện vì xe mình giữ giá vì Honda đem lại qua việc tăng giá . Họ có xe tốt thì mới dám tăng . Thử hỏi Altis của bác Toy tăng theo đi có ai mua ko . Em chỉ dám so sánh đồng hạng không nói lan man . EM cũng đang đi con Camry 3.0 đời 2006 của Toy . Và sau 5 năm đã ra Ra 2 đời . Thế là xe em lỗ chổng vó . Vậy hành động đó là Toy không nghĩ cho khách hàng cũ . Chỉ chăm chăm phát triển thị truơng mới nhắm đến doanh số bán ra . Vậy Honda làm vậy lợi cho khách hàng cũ . Và kể cả khách hàng cũ cũ luôn .

Vậy nói công bằng để khổi công kích Toy . Mercedec Có đời E . Nếu đáng nhẽ em cố thêm tẹo thêm E đến giờ vẫn chưa thấy thay dáng là mấy . Vì hồi đó 1 1E240 = 1 3.0 + 1 cái 16 chỗ của Mercedec . Vậy chính sách của Honda về kiểu dáng là theo Mercedec .

Như các bác thấy ai mua xe của Toy 1 thời gian ngắn là 2 năm xác định xe mình mất giá . Vì bị thây đổi dáng liên tục , dẫn đến mất giá . Vậy có bác nào muốn điều đó giơ tay phát biểu hộ em .

Em xin hỏi các bác 1 câu mà các bác đã biết vì sao Civic không bán cho Taxi mà vẫn đạt con số 10.000 chiếc trong vòng 3 năm , trong khi Altis các kiểu trong vòng gần chục năm chưa vươn nổi . Chúng ta phải thừa nhận là Civic thành công . Thay mặt 1 trong 10.000 chiếc Civic tại Việt Nam cám ơn Honda làm cách giữ phẩm chất cho Civic . Các bác biết Civic đã là 1 biểu tượng 1 thời trong giới chứng khoán đấy ! Còn Altis từng là biểu tượng của Taxi mấy năm trước của Taxi Hà Nội . Nay đã dần thay qua Inova . Mà cả Thái Lan nữa . Băng Cốc có trên 10.000 chiếc Altis làm Taxi nữa .

2 - Là gây phẫn nộ cho các bác chuẩn bị mua xe Civic và ức chế . Thôi mong các bác đừng ức . Vì Honda Việt Nam đang bảo vệ hơn 10.000 khách hàng đó . Chứ không phải xe mới 2009 dáng hơi mới mà tăng cao đâu !
Bác này nói đúng, đã chót mua, là của mình thi phải hay nhất, tốt nhất, ko lẽ lại nhận mình ngu đã mua con xe ghẻ :41::41::41:. Bác nên tìm hiểu về lai lịch con vịt này, nó luôn thay đổi dáng cùng Altis (cách nhau 1 năm), có thể bác ko khôn chứ thằng Honda ko ngu để phục vụ khách hàng cũ cũ .. cũ rích như bác đâu, nếu làm thìa thì giờ này Civic vẫn phải ở thế hệ thứ nhất đời ơ kìa :69::69::69:. Em xin lỗi nếu nói quá, thực ra em cũng bức xúc thân phận đang phát triển, có tiền cũng phải chịu nhục mới được sướng.

kienvairo

Xe tải
Cái cụ “bush” này cảm xúc vẫn còn thăng hoa sau vụ bán dc con xe 2.0 nhờ cái vụ Honda đổi sang USD, cụ ý bán được cái giá cao hơn cái giá cụ ý mua. Các cụ thông cảm cho cụ ý nhé. Còn ít tiền như em, thiệt thòi quá. Muốn cưới vợ 2 của các bác chán mà thấy bất công

bum

Xe buýt
:21:. Bác nào mua được xe rồi thì hoan hô HONDA, còn bác nào chưa mua được thì bức xúc, đó là chuyện đương nhiên. Em có ông bạn mua xe MT trước thời điểm tính bằng USD giá có 470tr+ thuế TB 5% , đang tưng bừng ăn mừng chiến thắng đới.