[Funland] Giải quyết sao khi nhà hàng xóm xây nhà lệch sang đất nhà mình.

invisible_life

Xe máy
Nhờ các cụ tư vấn giúp em ca này với.
Em đang xây nhà, tầm chục ngày nữa đổ tầng 1, em tính làm 2 tầng. Chủ nhà hàng xóm em làm nhà 3 tầng, phía trước có sân, hiện đang ở xa và cho thuê lại. Hôm nay thợ em báo dùng máy đo thì mặt sau tầng 2 họ đang nghiêng lệch sang nhà em 6-8cm,mặt sau tầng 3 nghiêng sang nhà em tầm chục cm. Mặt trước tầng 2 nghiêng sang nhà em tầm 3cm. Móng nhà em vẫn đủ diện tích xây dựng. Em đang liên lạc với chủ để lên p.a giải quyết. Như em đã nói là chủ nhà ở xa nên em chưa có gặp trực tiếp, chỉ mới chat vài câu qua zalo lúc em thông báo bắt đầu làm nhà, nên chưa có gắn kết tình cảm gì cả. Các bác nào đã gặp tình huống tương tự cho em xin ít kinh nghiệm với. Hiện tại em cũng đang thấy rối vì cũng chưa có câu trả lời từ chủ và cũng chưa biết nên xử lý ra sao. Thông tin em biết thì đây là nhà họ mua lại rồi lại cho thuê lại chứ không phải là người xây dựng từ đầu. Hình ảnh cụ thể em vẽ sơ qua như bên dưới. Nhờ các cụ qua lại bớt chút thời gian xem hình và cho em ít lời khuyên với. Xin đa tạ !

Chỉnh sửa cuối:

Tuongtien1977

Xe điện
ca này khoai nhỉ? không lệch dưới đất mà lại lệch trên không

vilexim

Xe container
Website
dantri.com.vn
Lệch đâu thì lệch (trên không cũng như dưới đất; kể cả phần móng)
Mua lại rồi cho thuê luôn hay không ở mà cho thuê.
Cứ làm đơn báo cáo địa chính hoặc quản lý xây dựng phường, xã. Lúc đó thì có ở xa mấy cũng phải về giải quyết.
P/s: Mà trong quá trình đào móng, cụ cũng nên kiểm tra lại... biết đâu móng nhà cụ khi đổ móng làm lún, nghiêng nhà hàng xóm; lúc đấy cũng vỡ mẹt với chính quyền

Chỉnh sửa cuối:

vandatAT

Xe container
Cái này ko phải là cố tình xây lệch. Mà khi xây thì ô của cụ còn là đất ko (bên cạnh bên kia chắc có nhà) nên lâu ngày nó sẽ bị lún nghiêng sang đó thôi. Hoặc là như cụ #4 vừa nói :D

butchikim

Xe ba gác
Nghiêng chục cm cũng kinh đấy, chắc mắt thường cũng phát hiện ra. Cụ chụp ảnh kèm dây treo làm mốc cho người ta xem và ý kiến. Phương án thì cháu chịu. Mà cụ làm nhà kiểu gì hàng xóm chả ký vào giấy tờ gì đó mà lại không gặp họ thì ai cho cụ làm nhỉ :-?? Hay chỗ cụ không cần.

invisible_life

Xe máy
Không phải nghiêng do nhà em làm móng đâu các cụ, vì nếu nghiêng thì đã nghiêng cả nhà. Mặt tiếp giáp nhà hx em với một nhà hx khác là một khe nhỏ tầm 2cm thôi. Nên khả năng lỗi do xây dựng. Hình như bên dưới.

Gionam72

Xe lăn
Lỗi không cố ý.
Nếu "dĩ hòa vi quý" được là tốt nhất

Húp sụp sụp

Xe điện
Lệch đâu thì lệch (trên không cũng như dưới đất; kể cả phần móng)
Mua lại rồi cho thuê luôn hay không ở mà cho thuê.
Cứ làm đơn báo cáo địa chính hoặc quản lý xây dựng phường, xã. Lúc đó thì có ở xa mấy cũng phải về giải quyết.
P/s: Mà trong quá trình đào móng, cụ cũng nên kiểm tra lại... biết đâu móng nhà cụ khi đổ móng làm lún, nghiêng nhà hàng xóm; lúc đấy cũng vỡ mẹt với chính quyền
Cụ đừng tư vấn thế hỏng việc của chủ thớt
Phường chỉ có chức năng hòa giải, gọi hàng xóm kia mấy lần họ không lên thì phường sẽ hướng dẫn gửi đơn ra tòa thôi
Cũng không có pha cồng khềnh là tòa xử cưỡng chế tháo dỡ nhà hàng xóm đâu, mà chủ thớt sẽ phải dừng việc thi công lại
Em nghĩ nếu hàng xóm không cố tình thì thỏa thuận bồi thường dc đến đâu tốt đến đó rồi nhanh nhanh mà xây nhà cho kịp đón tết

hoviethung

Xe lăn
Em đang xây nhà, tầm chục ngày nữa đổ tầng 1, em tính làm 2 tầng. Chủ nhà hàng xóm em làm nhà 3 tầng, phía trước có sân, hiện đang ở xa và cho thuê lại. Hôm nay thợ em báo dùng máy đo thì mặt sau tầng 2 họ đang nghiêng lệch sang nhà em 6-8cm,mặt sau tầng 3 nghiêng sang nhà em tầm chục cm. Mặt trước tầng 2 nghiêng sang nhà em tầm 3cm. Móng nhà em vẫn đủ diện tích xây dựng. Em đang liên lạc với chủ để lên p.a giải quyết. Như em đã nói là chủ nhà ở xa nên em chưa có gặp trực tiếp, chỉ mới chat vài câu qua zalo lúc em thông báo bắt đầu làm nhà, nên chưa có gắn kết tình cảm gì cả. Các bác nào đã gặp tình huống tương tự cho em xin ít kinh nghiệm với. Hiện tại em cũng đang thấy rối vì cũng chưa có câu trả lời từ chủ và cũng chưa biết nên xử lý ra sao. Thông tin em biết thì đây là nhà họ mua lại rồi lại cho thuê lại chứ không phải là người xây dựng từ đầu. Hình ảnh cụ thể em vẽ sơ qua như bên dưới. Nhờ các cụ qua lại bớt chút thời gian xem hình và cho em ít lời khuyên với. Xin đa tạ !

Thường thì lệch dưới đất thôi. Thợ của cụ có lẽ đo chưa chuẩn. Nếu có thì gặp gỡ hoà giải đền bù là hợp lý nhất. Kiện cáo mất thời gian và ảnh hưởng đến công việc gia đình cụ đó.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

Việc bé như cái kẹo này thì chỉ có mỗi cách dĩ hòa vi quý và cụ làm như thế này thôi:
1/ Mời họ về thông báo sự việc như vậy. Sau đó mời chính quyền vào chứng kiến và lập cái biên bản ghi lại sự việc đó.
2/ Phần xây dựng thì cụ cứ triển bình thường: Phần móng hay tầng 1 cụ làm đúng đất nhà cụ, phần trên bị nhà hàng xóm nghiêng sang 3-7cm thì mình chấp nhận làm tụt vào rồi trong quá trình xây dùng vữa lấp đầy các phần hở do cong nghiêng của nhà bên để chống thấm. Sau họ làm lại thì tự khắc nó thẳng thôi.

Đây là lỗi không cố ý có thể do chất lượng thợ xây dựng của chủ cũ bên hàng xóm hoặc bị nghiêng do lún trong quá trình sử dụng. Các biện pháp yêu cầu nhà hàng xóm phá đi để trả lại đúng không gian thẳng cho cụ hoặc đơn từ khiếu kiện chỉ tốn thời gian, tiền bạc và mua thêm cái bực vào mình thôi lại mất luôn cái tình với hàng xóm ấy. Em thật ~o)

ducdaide

[Tịch thu bằng lái]
Thường thì lệch dưới đất thôi. Thợ của cụ có lẽ đo chưa chuẩn. Nếu có thì gặp gỡ hoà giải đền bù là hợp lý nhất. Kiện cáo mất thời gian và ảnh hưởng đến công việc gia đình cụ đó.
Ca này cho thấy thợ xây trình độ kém nên để nhà nghiêng... không phải lệch dưới mà lêch tầng trên do xây dựng thôi

invisible_life

Xe máy
Việc bé như cái kẹo này thì chỉ có mỗi cách dĩ hòa vi quý và cụ làm như thế này thôi:
1/ Mời họ về thông báo sự việc như vậy. Sau đó mời chính quyền vào chứng kiến và lập cái biên bản ghi lại sự việc đó.
2/ Phần xây dựng thì cụ cứ triển bình thường: Phần móng hay tầng 1 cụ làm đúng đất nhà cụ, phần trên bị nhà hàng xóm nghiêng sang 3-7cm thì mình chấp nhận làm tụt vào rồi trong quá trình xây dùng vữa lấp đầy các phần hở do cong nghiêng của nhà bên để chống thấm. Sau họ làm lại thì tự khắc nó thẳng thôi.

Đây là lỗi không cố ý có thể do chất lượng thợ xây dựng của chủ cũ bên hàng xóm hoặc bị nghiêng do lún trong quá trình sử dụng. Các biện pháp yêu cầu nhà hàng xóm phá đi để trả lại đúng không gian thẳng cho cụ hoặc đơn từ khiếu kiện chỉ tốn thời gian, tiền bạc và mua thêm cái bực vào mình thôi lại mất luôn cái tình với hàng xóm ấy. Em thật ~o)
Cụ giải thích thêm cho em chỗ " sau này họ làm lại thì tự khắc nó thẳng" với. Em hiểu là để tường nhà mình phẳng thì mình phải gióng từ trên xuống, nghĩa là nhà mình bị mất 1 khoảng không gian đó luôn. Nhà 3 tầng thì xác định sẽ kiên cố luôn rồi, mình đâu có thời gian chờ tới lúc họ làm lại cái mới. Và như em nói là em và họ chưa hề gặp nhau, họ mua đầu tư và cho thuê lại thôi. Nên chưa có gì gọi là tình làng xóm cả.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
2 phương án.
1. Đục toàn bộ tường tầng 2,3 giáp nhà cụ ra xây lại.
2. Tầng 2,3 nhà cụ ốp gạch nghiêng thành tường 5cm vậy.
Phương án 1 sợ dầm với cột nó cũng nhảy sang thì khó.

hoviethung

Xe lăn

Mình thì nghĩ nhà hàng xóm chủ thớt bị lún lệch nghiêng trong quá trình sử dụng. Chứ nghiêng nhiều như vậy chưa hẳn do thợ. Phương án giải quyết của cụ mình nghĩ là ổn đó. Tuy nhiên cũng cần xác định nguyên nhân nghiêng cho chính xác.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ giải thích thêm cho em chỗ " sau này họ làm lại thì tự khắc nó thẳng" với. Em hiểu là để tường nhà mình phẳng thì mình phải gióng từ trên xuống, nghĩa là nhà mình bị mất 1 khoảng không gian đó luôn. Nhà 3 tầng thì xác định sẽ kiên cố luôn rồi, mình đâu có thời gian chờ tới lúc họ làm lại cái mới. Và như em nói là em và họ chưa hề gặp nhau, họ mua đầu tư và cho thuê lại thôi. Nên chưa có gì gọi là tình làng xóm cả.
Vâng mình làm phẳng thì trước mắt chịu thiệt tý quyền sử dụng chứ đất nhà cụ về sau vẫn để ủng cả không gian từ dưới lên trên. Nhà bên cạnh cụ nghĩ nó là kiên cố thì nó là kiên cố chứ họ có thể phá đều làm lại sau này ai mà biết được. Sau họ làm hoặc chủ khác làm thì lôi cái biên bản cũ ra nhắc nhở họ, hơn nữa cũng chả có ông nào tham cái 3-7cm trên cao để làm nghiêng cái nhà của mình đâu cụ ah!

ducdaide

[Tịch thu bằng lái]
Mình thì nghĩ nhà hàng xóm chủ thớt bị lún lệch nghiêng trong quá trình sử dụng. Chứ nghiêng nhiều như vậy chưa hẳn do thợ. Phương án giải quyết của cụ mình nghĩ là ổn đó. Tuy nhiên cũng cần xác định nguyên nhân nghiêng cho chính xác.
Đúng rồi, nếu nhà cũ xây nó đang tự nghiêng hay đổ mà không xác định được... nhà cụ mới xây sẽ chịu lực tiếp tục nghiêng của nhà cũ khéo lại nứt tường đổ nghiêng nhà thì cũng nhọ

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Nhà cháu thấy pan mời hàng xóm trao đổi xử lý mền dẻo là ok nhất, tránh kiện cáo trình báo mất th gian, mất tình cảm (nếu mời đc đại diện cq ký bb 2 nhà thì càng ok). Ng nhân là do thợ xây nhà hàng xóm trình độ kém và kiểu này rất hay xảy ra. Đề xuất phần móng, dầm khung: làm theo đúng kích thước, phần bị xâm lấn thì đục tường hàng xóm; phần tường xây thì nhà mình chấp nhận xây phẳng trong nhà, phần bị xâm lấn thì chém gạch, xây nghiêng chèn....
Mong hai nhà hợp tác thống nhất pa duy trì tình hàng xóm, công trình k bị ảnh hưởng kỹ thuật.