Thảo luận Giảm xóc xe

tandt_53

Xe máy
Chào các cụ,

Tham gia OF lâu rồi mà giờ em mới có bài đầu tiên hỏi ngu ạ.
Tình hình là vợ em có con Nozza 2015. Vì vợ bầu bì nên hàng ngày đưa vợ đi làm bằng con này (đắp chiếu con Wave tàu). Mà em thấy xe Nozza này chạy xóc quá. Em đi 1 mình mà qua gờ giảm tốc hay mấy chỗ gờ nhẹ là xe cứ nảy tưng tưng dù chỉ có 10-20km/h. Đèo vợ ngồi sau nữa thì đỡ nảy hơn.
Chẳng may hôm qua xe đổ bệnh nên phải vào xưởng, họ cho mượn tạm con Jupiter (xe chạy thử - ko rõ đời nào) mà thấy nó êm quá. Mấy cái gờ giảm tốc cao cũng ko thấy nảy như con Nozza.

Vậy các cụ kinh nghiệm cho em hỏi tại sao 2 con này có sự khác biệt vậy ạ?
Có phải vì khối lượng xe hay vì giảm xóc của 2 xe khác nhau ạ?

Aqvamen

Xe tải
nozza bánh bé, lại giảm xóc 1 bên nên nảy hơn là điều đương nhiên
giảm xóc xe cụ có lỗi hay không thì cháu không rõ

xecocon

Xe tải
Cụ nên bơm lốp 2,5kg/cm2,chắc xe đi tốt hơn.

tandt_53

Xe máy
nozza bánh bé, lại giảm xóc 1 bên nên nảy hơn là điều đương nhiên
giảm xóc xe cụ có lỗi hay không thì cháu không rõ
Cháu thấy bánh trước nảy ghê lắm.
Đi qua đoạn gờ lớn là cảm giác như bốc đầu ấy, phải đi chậm về 5km thì mới đỡ nhưng cảm, nhận rõ được va chạm của gờ với lốp xe (lúc lốp căng)/vành xe (lúc lốp xẹp).
Chắc phải khám bệnh cho cái giảm xóc trước cụ nhỉ?

tandt_53

Xe máy
Cụ nên bơm lốp 2,5kg/cm2,chắc xe đi tốt hơn.
Em đã thử rồi cụ ạ. Vẫn ko êm như đi con Jupiter hay Airblade.
Lúc đầu cứ nghĩ là do xe nhẹ nên thế (vì đi 2 người đỡ xóc hơn), nhưng mà 2 con No vs Ju thì chênh nhau có 5kg ko thể có sự khác nhau rõ đến vậy được.
Chắc là ở giảm xóc cụ ạ.

Nhgiang_cva

Xe máy
Vậy cụ chủ thớt kiểm tra lại thụt xe nhé. Nó yếu rồi nên bị kịch. Thay mới đi là lại ngon ngay :)

Cách kiểm tra lò xo bị kịch hay ko là buộc 1 sợi dây vào giữa piston của thụt, rồi đi thử. Nếu đi xong mà thấy sợi dây bị đẩy kịch lên trên thì là thụt đã hỏng, thay được rồi nhé bác.

steedman

Xe hơi
Bánh bé, khung ngắn, áp suất lốp,...

tandt_53

Xe máy
Cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn.

Sau 1 thời gian bận quá em ko xem lại con xe thì hôm qua quyết định lôi tới cửa hàng Yamaha để kiểm tra.
Anh thợ ở đó kiểm tra xong bảo giảm xóc không sao cả, lốp quá căng (tiêu chuẩn là 2-2.5kg/cm2 giống như bác xecocon nói) ngoài ra 1 số vấn đề khác về cổ phốt và má phanh sau. Anh thợ đó khuyến cáo nên thay dầu giảm xóc và giảm bớt áp suất lốp xem sao.

Kết quả ra về là con xe đã bớt xóc hơn 1 chút, mặc dù vẫn chưa thể như con Ju hôm trước em đi.
Có lẽ lần sau mua xe nên cân nhắc mấy khoản thiết kế xe sao cho giảm xóc an toàn hơn.
Vì đi con xe này mà cái tay em bị đau lại (tiền sử bị gãy xương cổ tay) phải cố định cổ tay cả tháng trời, hơn nữa đi rất mỏi tay. Vậy mà các chị em lại chịu được. :(