[góp ý] hệ thống cảnh báo lái xe ngủ gật

tienhuy19932002

Xe tăng
chào các cụ các mợ :D
chả là em đang làm cái đề tài về hệ thống cảnh báo lái xe ngủ gât, e dựa vào nguyên lý nhắm mở mắt (phân biệt giữa nhắm mắt vs nháy mắt) để làm tiền đề, nhưng như vậy e vẫn thấy chưa tối ưu cho lắm nên e định kết hợp giữa cả nhận diện vạch kẻ đường, nếu đi lệch sẽ báo nhưng vẫn chưa phù hợp lắm. các cụ nhà mình cho e chút cao kiến để e hoàn thành cái ạ :D

phinm

Xe tăng
Em nghĩ khó có thể đưa ra cảnh báo chính xác được, vì thực tế khi mà hệ thống phát hiện được trạng thái ngủ gật thì cũng là bùm rồi.
Cụ thử nghiên cứu xem hệ thống cảnh báo sớm dựa vào các dữ kiện như sau nhé
1. Lái xe hay ngủ gật vào lúc nào: Em thường hay buồn ngủ sau khi ăn cơm trưa, hoặc nếu mà đi đêm muộn thì sau 1 g
2. Lái xe bao nhiêu lâu thì sẽ rơi vào trạng thái buồn ngủ
3. Lái xe trong môi trường như nào thì buồn ngủ: Không có ai nói chuyện, không mở nhạc thì cũng dễ buồn ngủ

Em chưa nghĩ ra thêm. Bọn khựa nó có bán 1 cái đeo vào tai, đo độ nghiêng nếu mình nghiêng ngả thì nó kêu ầm lên. Em thử rồi cũng chả có ích gì, vì em nghĩ khi mà nghiêng rồi thì cũng bùm

tienhuy19932002

Xe tăng
cảm ơn cụ ạ. ý tưởng ban đầu của e cũng xuất phát từ nguyên lý nhắm mở mắt, nhưng e nghĩ chỉ có 1 mình như vậy thì chưa tối ưu, vì khi mà lãi e nhắm mắt(tỏng trạng thái ngủ) thì nguy hiểm đã tới trong tích tắc, mà lúc này hệ thống mới báo thì e nghĩ k ăn thua :D e đang tìm giải pháp để báo sớm hơn
Em nghĩ khó có thể đưa ra cảnh báo chính xác được, vì thực tế khi mà hệ thống phát hiện được trạng thái ngủ gật thì cũng là bùm rồi.
Cụ thử nghiên cứu xem hệ thống cảnh báo sớm dựa vào các dữ kiện như sau nhé
1. Lái xe hay ngủ gật vào lúc nào: Em thường hay buồn ngủ sau khi ăn cơm trưa, hoặc nếu mà đi đêm muộn thì sau 1 g
2. Lái xe bao nhiêu lâu thì sẽ rơi vào trạng thái buồn ngủ
3. Lái xe trong môi trường như nào thì buồn ngủ: Không có ai nói chuyện, không mở nhạc thì cũng dễ buồn ngủ

Em chưa nghĩ ra thêm. Bọn khựa nó có bán 1 cái đeo vào tai, đo độ nghiêng nếu mình nghiêng ngả thì nó kêu ầm lên. Em thử rồi cũng chả có ích gì, vì em nghĩ khi mà nghiêng rồi thì cũng bùm
dựa vào dữ kiện của lái xe thì ở bên dh khoa học tự nhiên hà nội cũng có làm rồi cụ ạ, nhưng e nghĩ mỗi lái xe có 1 tình trạng sức khỏe riêng, khó mà nhận biết được :D

MOTOYA

Xe tăng
Cứ mua xe hịn cụ ợ....đỡ phải trang bị thêm...

quancan

Xe tăng
Mắt và tay luôn chuyển động o có chu kỳ< o phẳng >.Qui luật đo càng ngắn chính xác càng cao. Tần số biến thiên chậm lại <cả biên độ và chu kỳ> là,,,, là,,,ngủ đấy,,,,,=))

Dieu Thao

Xe buýt
Nếu cụ NC thành công em nghĩ là hữu ích đấy. Hoan nghênh tinh thần của cụ!