GTCC có được tháo biển xe ko?

HVB

Xe tăng
Dạo này em thấy nhiều bác than phiền xe đỗ sai quy định bị GTCC tháo mất biển. Kể cả biển mika, biển bắn đinh rivê cũng bị lột tung hết. Các bác chủ xe phải hậm hực đến trụ sở GTCC nộp phạt và lấy biển về. Vừa mất tiền, vừa mất thời gian, vừa mất công đi lại, lắp biển, à biển có khi con toe toét ra.

Em thấy bên nước ngoài nhiều nước quản lý tốt thì họ chỉ cần để giấy phạt trên kính xe. Một số nước thì có cái khóa giống như 2 viên gạch chèn lốp bên mình khóa cứng bánh xe lại. Còn hành động tháo biển của GTCC thì như là ăn trộm biển. CQ em quanh đó toàn biển cấm đỗ xe nên thi thoảng cũng phải đỗ sai 1 tí. Vì vậy em hỏi các bác xem luật có cho phép GTCC tháo biển xe của mình không?

Nếu ko thì mình có thể làm 1 trong 2 cách này ko ạ?
- Nộp tiền phạt (hình như 200k) và bắt đền GTCC lắp lại biển (nếu biển có bắt đinh rive) - giá cũng 200K. Như vậy là chẳng phải nộp đồng nào.
- Hò hét ầm lên là GTCC trộm cắp tài sản công dân khi đến trụ sở, và nộp tiền nhưng làm sẵn biên bản và bắt nó ký vào là ăn trộm tài sản công dân.

Một lần nhà em sửa nhà (sửa bên trong nên ko cần xin giấy phép xây dựng), thế mà bọn Thanh tra xây dựng vào nhà dọa thợ và thu cái tời của thợ. Em lên phường, mang đthoạii ghi âm lên, bảo nó là trấn lột. Nó văng cả tục ra. Em mở cho nghe lại và trả tời cho em ngay lập tức đấy.

Trungmytu

Xe điện
Hôm trước e cũng bị thu giấy tờ vì tội đỗ xe trái phép, phải lên phường nộp phạt, trong lúc ngồi đợi thì đúng là thấy mấy ông trực ban ở đó còn nói bậy hơn cả mấy bà bán tôm bán cá ngoài chợ!Đúng là xã hội loạn mất rồi!
Còn GTCC thì e thường hay thấy đi cùng với mấy chú CA phường, ai tháo cũng như nhau cả thôi!

danglong

Xe tăng
Cái vụ tháo biển này ức chế thật, bác nào rành về pháp luật hoặc báo chí lên tiếng đi!

sakuraluu

Xe buýt
Em chưa bị tháo bao giờ cả vì em thường ngoắc cái còng số 8 vào la giăng trước ngầm báo là "tui đang thi hành công vụ", chú nào tháo thì anh cho địa chỉ để đến mà trả:21::21:

Mr.BoomBa

Xe tải
Về luật thì em chẳng thấy chỗ nào nói là tháo biển cả. Không biết cụ nào thấy thì bảo em với:^)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Em phản biện tý nhé !
Dạo này em thấy nhiều bác than phiền xe đỗ sai quy định bị GTCC tháo mất biển. Kể cả biển mika, biển bắn đinh rivê cũng bị lột tung hết. Các bác chủ xe phải hậm hực đến trụ sở GTCC nộp phạt và lấy biển về. Vừa mất tiền, vừa mất thời gian, vừa mất công đi lại, lắp biển, à biển có khi con toe toét ra.
Biển này chúng nó tháo kiểu gì hả bác, đang định làm mà thế này thì :77::77::77:

Em thấy bên nước ngoài nhiều nước quản lý tốt thì họ chỉ cần để giấy phạt trên kính xe.
Thế thì ai đến chịu phạt ? chủ cũ hay chủ mới :21::21::21:
Một số nước thì có cái khóa giống như 2 viên gạch chèn lốp bên mình khóa cứng bánh xe lại.
Đắt quá! kinh phí đâu ra để mua cái của nợ này ?
Còn hành động tháo biển của GTCC thì như là ăn trộm biển. CQ em quanh đó toàn biển cấm đỗ xe nên thi thoảng cũng phải đỗ sai 1 tí. Vì vậy em hỏi các bác xem luật có cho phép GTCC tháo biển xe của mình không?
Theo em biết là có, văn bản của TP thôi, ko phải luật
- Nộp tiền phạt (hình như 200k) và bắt đền GTCC lắp lại biển (nếu biển có bắt đinh rive) - giá cũng 200K. Như vậy là chẳng phải nộp đồng nào.
bác bị bọn bắn đinh nó chém rồi, em bắn lại là free
- Hò hét ầm lên là GTCC trộm cắp tài sản công dân khi đến trụ sở, và nộp tiền nhưng làm sẵn biên bản và bắt nó ký vào là ăn trộm tài sản công dân.
Cái này gọi là vừa ăn cướp vừa la làng, bác sai trước mà.
Một lần nhà em sửa nhà (sửa bên trong nên ko cần xin giấy phép xây dựng), thế mà bọn Thanh tra xây dựng vào nhà dọa thợ và thu cái tời của thợ. Em lên phường, mang đthoạii ghi âm lên, bảo nó là trấn lột. Nó văng cả tục ra. Em mở cho nghe lại và trả tời cho em ngay lập tức đấy.
Cái này thì bác đáng khen, tuy nhiên phải xem là TTXD bắt lỗi gì ? nếu là lỗi để vật liệu bừa bãi, gây ô nhiễm thì hết cứu!
Kết luận : Bác này ở bển mới về ! :21::21::21::21:

Vietcurrency

Xe hơi

Em thấy bên nước ngoài nhiều nước quản lý tốt thì họ chỉ cần để giấy phạt trên kính xe. Một số nước thì có cái khóa giống như 2 viên gạch chèn lốp bên mình khóa cứng bánh xe lại. Còn hành động tháo biển của GTCC thì như là ăn trộm biển. CQ em quanh đó toàn biển cấm đỗ xe nên thi thoảng cũng phải đỗ sai 1 tí. Vì vậy em hỏi các bác xem luật có cho phép GTCC tháo biển xe của mình không?

Cụ đi xe 4b mà hiểu biết pháp luật lơ mơ thì còn bị chết nặng

NGHỊ QUYẾT
[FONT=&quot]CỦA CHÍNH PHỦ [/FONT][FONT=&quot]SỐ 32/2007/NQ-CP NGÀY 29 THÁNG 06 NĂM 2007 [/FONT]
[FONT=&quot]VỀ MỘT SỐ GIẢI PHÁP CẤP BÁCH[/FONT]
[FONT=&quot]NHẰM KIỀM CHẾ TAI NẠN GIAO THÔNG VÀ ÙN TẮC GIAO THÔNG[/FONT]

.............
[FONT=&quot]- Thực hiện đình chỉ lưu hành các phương tiện cơ giới đường bộ vi phạm các quy định về bảo đảm trật tự an toàn giao thông bằng hình thức tạm giữ phương tiện hoặc tạm giữ đăng ký phương tiện, biển số đăng ký, sổ chứng nhận bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo thời hạn quy định của pháp luật hiện hành;[/FONT]

...........
[FONT=&quot]9. Hiệu lực thi hành:[/FONT][FONT=&quot] Nghị quyết này có hiệu lực thi hành sau 15 ngày, kể từ ngày đăng Công báo./.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]TM. CHÍNH PHỦ[/FONT]
THỦ TƯỚNG

[FONT=&quot]Nguyễn Tấn Dũng[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]

Đây là link chi tiết, cụ có thể down toàn văn NQ 32 về ngâm cứu

http://vbqppl.mt.gov.vn/documents/1129.aspx

Chỉnh sửa cuối:

HDC

Xe buýt
Ặc, thế *** tháo biển là đúng hở cụ :102:

HVB

Xe tăng
[FONT=&quot]- Thực hiện đình chỉ lưu hành các phương tiện cơ giới đường bộ vi phạm các quy định về bảo đảm trật tự an toàn giao thông bằng hình thức tạm giữ phương tiện hoặc tạm giữ đăng ký phương tiện, biển số đăng ký, sổ chứng nhận bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo thời hạn quy định của pháp luật hiện hành;[/FONT]

...........
[FONT=&quot]9. Hiệu lực thi hành:[/FONT][FONT=&quot] Nghị quyết này có hiệu lực thi hành sau 15 ngày, kể từ ngày đăng Công báo./.[/FONT]

THỦ TƯỚNG

[FONT=&quot]Nguyễn Tấn Dũng[/FONT]
Oài, thế thì tèo rồi cụ nhỉ. Nó mà tháo biển thì hết cả cãi với bọn nó rồi. Biết thế để nếu nó tháo thì nhẹ nhàng, ko cãi nữa cụ ạ. Thank cụ.

bestwestnmq

Xe đạp
Cụ đi xe 4b mà hiểu biết pháp luật lơ mơ thì còn bị chết nặng

NGHỊ QUYẾT
[FONT=&quot]CỦA CHÍNH PHỦ [/FONT][FONT=&quot]SỐ 32/2007/NQ-CP NGÀY 29 THÁNG 06 NĂM 2007 [/FONT]
[FONT=&quot]VỀ MỘT SỐ GIẢI PHÁP CẤP BÁCH[/FONT]
[FONT=&quot]NHẰM KIỀM CHẾ TAI NẠN GIAO THÔNG VÀ ÙN TẮC GIAO THÔNG[/FONT]

.............

...........

THỦ TƯỚNG

[FONT=&quot]Nguyễn Tấn Dũng[/FONT]

Đây là link chi tiết, cụ có thể down toàn văn NQ 32 về ngâm cứu

http://vbqppl.mt.gov.vn/documents/1129.aspx

việc tạm giữ biển thì ok nhưng ai sẽ là ng đc quyền làm vệic này? CSGT hay cả CA fường, còn trật tự viên?!?!?!

Son Hai

Xe đạp
Website
diendankp7.info
Hôm trước e cũng bị thu giấy tờ vì tội đỗ xe trái phép, phải lên phường nộp phạt, trong lúc ngồi đợi thì đúng là thấy mấy ông trực ban ở đó còn nói bậy hơn cả mấy bà bán tôm bán cá ngoài chợ!Đúng là xã hội loạn mất rồi!
Còn GTCC thì e thường hay thấy đi cùng với mấy chú CA phường, ai tháo cũng như nhau cả thôi!
ko bik thì đừng có nói ...

chỉ có CA từ cấp quận trở lên mới dc tháo biển số

GTCC và CA phường thuộc cấp phường, ko có quyền ...

Hôm nọ, tớ làm dân phòng phường ... CA phường đứng nhìn ... phải gọi điện cho CSGT và CSTT đang đi tuần tra ghé tháo biển dùm :21:

Navigator

Xe đạp
Hôm qua tại làng Quốc Tế Thăng long vừa có một vụ tháo biển đồng loạt mấy chục xe ô tô đỗ trên sân vườn các toà nhà chung cư. Chưa bàn đến chuyện việc cấm đỗ xe trên sân của nhà chung cư có hợp pháp ko. Riêng việc tháo biển của một loạt xe đỗ tại đây đã gây bức xúc cho các chủ xe sống tại đó.

Theo tôi việc tạm giữ biển số xe chỉ nên là biện pháp cuối cùng khi chủ xe không chịu chấp hành phạt vi phạm hành chính hoặc cố tình lẩn trốn, không hợp tác với người thi hành công vụ. Trong vụ này, nhiều người đã xuất trình giấy tờ và chấp nhận nộp phạt nhưng vẫn bị các bác GTCC quận Cầu Giấy tháo biển số, thậm chí tháo cả hai biển. Hay các bác ấy sợ một biển người ta vẫn lưu hành được phương tiện. Vụ việc diễn ra cứ như một cuộc tập kích chớp nhoáng nhằm răn đe và đánh phủ đầu của Mỹ. Thật chẳng thể hiểu nổi cách thực thi công quyền của các bác nhà ta.

Vì đang đi công tác nên xe của tôi cũng bị tháo biển. Tôi bảo người nhà xuống xem thế nào và nhờ người đến giúp đánh xe đi thì mấy bác xxx bảo làm tất, không chừa xe nào cả, kể cả nộp phạt cũng vẫn tháo biển. Một chị tầng dưới chạy về nhà có tí việc, mang giấy tờ xuống định xin lại biển thì bị các bác giữa luôn cả giấy tờ, :mad: Các bác còn doạ nếu không đánh xe đi thì chiều mang xe cẩu tới...

Tối về thấy xe bị tháo cả hai biển, quanh đấy có 4,5 chiếc cũng bị tương tự. Nhưng chẳng thấy các bác để lại cho mình giấy tờ gì để biết ra đâu lấy lại biển. Thật chẳng khác gì mất trộm. Mà ác cái mình để xe sờ sờ đấy bao nhiêu lâu nay, kể cả ban đêm cũng chẳng bị mất cái gì, nay lại bị thế này giữa ban ngày, lại nhớ đến câu ca dao ngày xưa...

Sáng nay sang hỏi Ban quản lý khu chung cư, chẳng ai biết chính xác cái biển của mình đang ở đâu. Người bảo ra công an Phường, người chỉ xuống đội quản lý TTGT ở ngõ 61 Trần Duy Hưng giải quyết. Phi xuống dưới đó hỏi thì một ông bảo sáng mai 8h ra làm viêc, bây giờ đội bận ra hết ngoài hiện trường rồi.

Lại lóc cóc phi về tìm chỗ gửi xe thì Ban quản lý Làng trả lời là bãi xe tập trung của Làng hết chỗ rồi, phải đợi 3 tháng nữa thanh lý hết hợp đồng các xe ở ngoài vào gửi thì mới bố trí được. Mình bảo đã cấm đỗ xe ở sân các toà nhà thì phải bố trí đủ chỗ đỗ xe cho dân cư trong Làng chứ, nếu không thì chúng tôi biết để xe ở đâu. Mấy ông quản lý bảo để kiến nghị với quận cho phép lập các bãi trông giữ xe dọc theo các đường nội bộ. Nghĩ mãi không hiểu các bác điều xe từ trên sân xuống đường thì tốt hơn cái gì, sân thì để cỏ mọc um tùm, rác rưởi ngập ngụa trong khi đường để giao thông thì bị thu hẹp lại, mà người dân thì gặp bất tiện vì phải đi một quãng xa hơn để lấy xe và chuyển đồ từ xe vào nhà. Vậy là đành để nguyên xe chỗ cũ, chấp nhận nếu bị cẩu đi... vì không biển, ko giấy hẹn thì làm sao đánh xe đi gửi ở chỗ khác được.

Lúc ngồi ở ban Quản lý Làng tình cờ nghe được mấy cha nói chuyện điện thoại với nhau, nội dung liên quan đến phong bì cho vụ hôm qua (chắc là cho mấy bác kia...). Hoá ra trong vụ này, nhà nước có lợi vì thu được nhiều tiền phạt, mấy bác xxx nhà ta có lợi vì có PB, Ban Quản lý Làng có lợi vì từ nay tiền gửi xe hàng tháng tăng vọt, chỉ có dân là chưa thấy lợi ở đâu cả.

Đúng như một bài báo đã nói Làng Quốc tế Thăng long - Ngôi làng giữa lòng thành phố.

Chỉnh sửa cuối:

Lungo_123456

Xe buýt
buồn cho luật
uất cho lệ ...
tệ cho dân
chân không lý ...
phí không công
trông không ngó
phó cho ai ...
tai ra tiếng
miếng không lành
hành nhau cả...
.......
:21::21:(b)

santafe2008

Xe máy
Ha ha.góp vui cùng các bác một câu chuyện có thật thế này:
Chẳng là em đang đứng đợi vợ tan học trước cửa số 5 QT thì thấy mấy chú XXX và dân phòng hầm hè đi tới định tháo biển số của mấy xe đang đỗ trên vỉa hè số 4 QT (co quan VKS các bác nhé). Đang loay hoay thì em thấy một ông to béo - chắc là chủ xe ra quát: "tao đố chúng mày tháo biển số xe đấy, mày mà tháo rời ra tao gô cổ chúng mày lại ngay. chúng mày định ăn cướp à...". mấy chú nghe xong tái mét mặt, lầm lũi đứng dậy rồi chuồn thẳng.
Hà hà. miệng nhà quan có gang có thép các bác nhỉ, chỉ chết dân đen thôi.

NotTube

Xe buýt
Em cũng suýt bị tháo 1 lần. Đỗ xe chỗ cõ cái biển (X) Biển mika chống trộm tháo nó khó, loay hoay mãi mà ko làm j được, đúng lúc đấy em ra quát cho 1 trận. Lỗi này phạt 3 lít, các ông cầm 1 lít đi uống nước. Tươi như hoa :P

chauchau

Xe điện
Các bác biết thêm về luật thì cũng sẽ hiểu là Luật Pháp và Hiến Pháp là 2 điểm khác biệt nhau. Luật Pháp do cơ quan Hành Pháp ban hành, Hiến Pháp do cơ quan Lập Pháp ban hành.

Về quyền hạn Luật phải trong khuân khổ của Hiến Pháp, nếu không sẽ được gọi là Vi Hiến, chính thế mới có thêm tòa án Hiến pháp để luận tội Tổng thống, Thủ tướng, Chính phủ... ở các nước "giãy chết"

Một trong những điểm cơ bản ở Hiến pháp của hầu hết các quốc gia tại Trái đất tròn của chúng ta là "quyền được bảo vệ về tài sản của công dân"

Chính đây mới là cơ sở để đánh giá tính chất "vi hiến" của các hành vi như "tạm giữ phương tiện" như xe máy, biển số,... của các lỗi vi phạm luật giao thông.

Nhân đây cũng phải nói rõ khái niệm "tội" và "lỗi" không các bác lại bẩu tại sao các hành vi như cờ bạc, cướp giết,... lại vẫn tịch thu phương tiện (là tài sản) liên quan...vì đó là "tội" và đó là tang vật phục vụ công tác điều tra.

Chính một số kỳ họp của Quốc hội chúng ta thời gian qua đã phải làm 1 việc là loại bỏ vô số các qui định, luật lệ của cơ quan Hành pháp mà "vi hiến" chỉ vì sự yếu kém của chính bộ máy này. "Hộ khẩu" cũng là 1 ví dụ - nó đi ngược với điều qui định về quyền được tự do lựa chọn nơi sinh sống của người dân trên mảnh đất của tổ quốc mình.

Google

Xe tăng
Các bác biết thêm về luật thì cũng sẽ hiểu là Luật Pháp và Hiến Pháp là 2 điểm khác biệt nhau. Luật Pháp do cơ quan Hành Pháp ban hành, Hiến Pháp do cơ quan Lập Pháp ban hành.

Về quyền hạn Luật phải trong khuân khổ của Hiến Pháp, nếu không sẽ được gọi là Vi Hiến, chính thế mới có thêm tòa án Hiến pháp để luận tội Tổng thống, Thủ tướng, Chính phủ... ở các nước "giãy chết"

Một trong những điểm cơ bản ở Hiến pháp của hầu hết các quốc gia tại Trái đất tròn của chúng ta là "quyền được bảo vệ về tài sản của công dân"

Chính đây mới là cơ sở để đánh giá tính chất "vi hiến" của các hành vi như "tạm giữ phương tiện" như xe máy, biển số,... của các lỗi vi phạm luật giao thông.

Nhân đây cũng phải nói rõ khái niệm "tội" và "lỗi" không các bác lại bẩu tại sao các hành vi như cờ bạc, cướp giết,... lại vẫn tịch thu phương tiện (là tài sản) liên quan...vì đó là "tội" và đó là tang vật phục vụ công tác điều tra.

Chính một số kỳ họp của Quốc hội chúng ta thời gian qua đã phải làm 1 việc là loại bỏ vô số các qui định, luật lệ của cơ quan Hành pháp mà "vi hiến" chỉ vì sự yếu kém của chính bộ máy này. "Hộ khẩu" cũng là 1 ví dụ - nó đi ngược với điều qui định về quyền được tự do lựa chọn nơi sinh sống của người dân trên mảnh đất của tổ quốc mình.
Hay hay, bác này nói hay quá ! Như nà nuật ra !!!:))
Như vụ HN cấm đăng ký xe máy phải không bác ?

Chỉnh sửa cuối:

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Hix hix

Các kụ cho nhà cháu hỏi, khi đến GTCC với cả CSGT có phải chính chủ của xe đến nộp phạt với cả lấy biển về ko ợ? Xe em chưa sang tên.

Hix hix