[CCCĐ] Hà Giang, độc hành lang thang mùa hoa tam giác mạch

haiyen1012

Xe điện
Cho em hỏi chút là Hà Giang đi mùa này đẹp nhất phải không cụ chủ thớt.
Đang đẹp nhưng sắp hết cụ nhé, hoa vào cuối mùa và trời cũng sắp hết nắng nếu chuyển rét hơn. Đến mùa xuân đi lại đẹp nhưng mà đẹp kiểu khác

SunshineA

Xe tăng
Rời cổng trời Quản Bạ, em lướt nhanh qua thị trấn Tam Sơn, Đông Hà với những quán phở Tráng Kìm nổi tiếng của người Tày, món phở này có đặc điểm là bánh phở tươi được tráng như bánh cuốn và thái ngay tại chỗ, em đã từng ăn một lần vài năm về trước nhưng lần này không đúng bữa nên em bỏ qua luôn. Rẽ qua một cây cầu gỗ em chạy vào thôn Cán Tỷ, đi con đường nhỏ ven sông Miện với rất nhiều ngô trồng bên đường, con đường này song song với đường QL4C ở bên kia sông, và cuối cùng thì cũng nhập vào QL4C ở cầu Cán Tỷ.
Qua cầu Cán Tỷ có 2 đường đi Yên Minh, trước đây chỉ có QL4C nhưng nay mới có thêm 1 đường xuyên núi, đường này nối sang Lao Và Chải ngắn hơn QL4C khoảng 13km nhưng dốc, hiểm trở hơn và nếu đi đường này thì sẽ không qua rừng thông trước khi vào Yên Minh nữa. Do đường cũ em đi nhiều rồi nên lần này em đi đường mới, phi lên con dốc cao tít tắp phía bên trên.
Chạy gần hết con đường mới, cách Yên Minh vài km thì em được nhận phần thưởng. Một đồi hoa tam giác mạch mênh mông nằm ở ven đường, điều thích thú nhất là cực kỳ vắng vẻ vì khách du lịch đi ô tô thì đi theo đường cũ hết rồi. Dựng xe bên vệ đường, cởi giáp, mũ em bắt đầu tác nghiệp

Không gian, thật yên tĩnh, xung quanh chỉ có hoa cỏ và núi rừng, một lúc sau thì có 2 em gái trông rất cá tính đèo nhau trên chiếc wave cũng ghé vào đồi hoa, tiện tay em bắn vài tấm

Đây là nhóc con chủ tương lai của đồi hoa, chẳng biết 20 năm nữa hoa tam giác mạch có còn hot như bây giờ không để cậu chàng còn bán vé thu $ :)

Rời dốc Thẩm Mã, em chạy qua Phố Cáo, leo lên dốc 9 khoanh đến ngã 3 em rẽ trái chạy vào Phó Bảng. Phó Bảng được mệnh danh là "thị trấn bị lãng quên" vì nó nằm trên đường nhánh cụt cách QL4C khoảng 7km, trước đây thời các Vua Mèo cai trị vùng cao nguyên đá thì Phó Bảng là trung tâm ăn chơi với thuốc phiện và gái nhưng sau này khi thời đỉnh cao buôn lậu thuốc phiện đã qua thì Phó Bảng chỉ còn là một thị trấn bình thường nằm sát biên giới Việt -Trung, cảnh quan cũng không có gì đặc sắc. Chạy vào Phó Bảng rồi em lại quay ra ngay, đứng trên ngã 3 ngắm về phía thung lũng Sủng Là:

Sủng Là là một thung lũng rất đẹp và yên bình trên cao nguyên đá với những hàng sa mộc bên những ngôi nhà cổ của người Mông. Nổi tiếng nhất ở đây có lẽ là thôn Lũng Cẩm với ngôi nhà Pao được dùng làm bối cảnh trong các bộ phim về Hà Giang như : Chuyện của Pao, Lặng yên dưới vực sâu.
Lần này em cũng chỉ đi qua mà không dừng lại lâu ở Sủng Là. Ven đường thấy ruộng hoa tam giác mạch, lại dựng xe làm mấy tấm

Ngắm đi ngắm lại cảnh vẫn đẹp . Cụ đi tầm tháng 7 mà đã phải mặc áo khoác rồi à

meoden85

Xe buýt
Nhà e cũng vừa đi về hôm 5/12.

• Vodka
Reactions: ZHZ

thangQ30

Xe máy
Hà Giang - miền đất chưa xa đã nhớ, ngoài vẻ đẹp hùng vĩ thì ở đó còn để lại trong lòng du khách 1 chữ "tình". Trong những nơi mà em đã đi qua, chưa có nơi nào mà vương vấn nhiều như thế. Em lên Hà Giang 7 lần, 3 lần sang mạn phía tây (Hoàng Su Phì, Xín Mần), 4 lần lên cao nguyên đá, có khi chạy cùng anh em đồng đội nhưng cũng chẳng ít lần độc hành. Những chuyến độc hành khiến cho mình có cảm giác tự do, có thời gian để lắng đọng lại và ngấm sâu hơn những cảm xúc về mảnh đất địa đầu Tổ Quốc này.
Hà Giang lúc nào cũng đẹp nhưng có 2 mùa mà dân xê dịch yêu thích nhất đó là mùa xuân khi hoa đào, mận bung nở và mùa thu khi những thửa ruộng bậc thang ở Hoàng Su Phì chín vàng và cao nguyên đá được nhuộm hồng bởi sắc hoa tam giác mạch. Trong những khoảng thời gian này nỗi nhớ Hà Giang lại cồn cào trong em, và em quyết định 1 mình lên đường, bỏ lại đằng sau những mệt mỏi bon chen nơi thành phố.
Sau nhiều lần chạy cung đường QL2 dài ngót 300km từ HN qua Vĩnh Phúc, Tuyên Quang lên TP Hà Giang và đã thấy nhàm chán. Để tiết kiệm thời gian và sức khỏe em chọn phương án đi xe đêm giường nằm lên HG và thuê xe máy chạy. Hành trang xách theo ngoài balo còn có cả mũ BH và giáp chân - những thứ không nên thiếu khi chạy xe máy đường đèo núi. Lên xe Quang Nghị lúc 21h ở Mỹ Đình , 3h sáng em có mặt ở bến xe HG, đi bộ khoảng 300m về QT homestay nơi mà em đã đặt thuê xe máy
QT (viết tắt tên của anh chủ Quang Tần) là một homestay cung cấp dịch vụ lưu trú, thuê xe, tổ chức tour rất nổi tiếng ở Hà Giang được khách nước ngoài rất tin tưởng. Nếu thuê xe máy ở đây thì sẽ được 1 chỗ nghỉ dạng dorm miễn phí trong lúc chờ trời sáng. Em lấy 1 giường, cắm sạc điện thoại và trùm chăn chợp mắt thêm khoảng 2 tiếng. 6h sáng tỉnh dậy tắm 1 cái cho thư giãn rồi thu dọn đồ đi sang nhận xe máy.
Nhà QT có rất nhiều loại xe, từ xe số phổ thông như Wave, Sirius đến xe côn tay như Win, YB125, Su En150, Cào cào XTZ125, XR150, CRF250. Em chọn XR150 vì phù hợp nhất với chạy solo trên địa hình này. Giá xe là 650k/ngày nhưng do là khách quen nên được giảm 10%.
Nhận xe xong, buộc đồ gọn gàng, em chạy về trung tâm TP đổ xăng và ăn sáng, ở HG có 1 quán phở bò rất ngon ngay cạnh quảng trường và cột KM0, em làm 1 bát 35k và 10k quẩy là ấm bụng, mua 2 chai nước buộc vào yên sau và lên đường, chẳng buồn chụp ảnh checkin cột KM0 vì những lần trước đã đứng ở đây mãi rồi.
Em chạy thẳng 1 mạch theo QL4C men theo dòng sông Miện xanh mướt đi Quản Bạ. Đường thênh thang nên mát ga, không khí thì trong lành nên cảm giác thật sung sướng và thư thả, trên đường đi có vài chỗ đang làm đường phải leo qua đá cấp phối nhưng với cào cào lốp gai thì no vấn đề.
Sau hơn 1h chạy em đã vượt dốc Bắc Sum lên đến Quản Bạ, qua vườn hoa Thạch Sơn Thần em cũng không dừng lại mà chạy thẳng lên điểm dừng chân cổng trời Quản Bạ. Cổng trời Quản Bạ là điểm cao đầu tiên trên con đường Hạnh Phúc mà du khách hay chọn để dừng chân, leo khoảng hơn trăm bậc thang thì có thể ngắm toàn cảnh thị trấn Tam Sơn và núi đôi Cô Tiên nổi tiếng, em leo lên đây vài lần rồi nên lần này ko leo lên nữa mà chỉ đứng dưới sân, tuy nhiên cũng có vài tấm ảnh (của chuyến đi khác) em chụp trên đỉnh cổng trời để cho các cụ chiêm ngưỡng Tam Sơn - Quản Bạ:

Dưới chân cổng trời, ngay khúc cua có 1 vườn hoa tam giác mạch tuy không lớn nhưng nở khá rộ và đượm hồng, em lôi máy ảnh ra chụp vài tấm, trong chuyến đi này em mang theo combo gọn nhẹ Fuji XT1 + XF18-135 và Samyang 12. Fuji mà chụp hoa lá thì màu nịnh mắt lắm các cụ ạ

Trong vườn hoa lại có bông hoa nổi hơn cả tam giác mạch. Cô bé này là khách du lịch theo tour, nói giọng miền nam, có vẻ say mê với những bông hoa miền sơn cước phía Bắc :)

Do chỗ này đông khách du lịch dừng lại checkin, chụp ảnh nên khá chật chội và mất hứng chụp, em chỉ dừng độ chục phút rồi lại cất máy lên xe tiếp tục lên đường
đẹp quá cụ, cảm ơn cụ khúc thông số máy chụp nhé

Dung Savi

Xe tăng
Qua thị trấn Đồng Văn khoảng 2km là sang địa phận Mèo Vạc và cũng là bắt đầu của đèo Mã Pì Lèng. Dân xê dịch có câu "Bất đáo Pì Lèng phi phượt thủ" đã nói lên phần nào danh tiếng của con đèo huyền thoại này. Con đường mỏng manh như sợi chỉ vắt trên sườn núi đá tai mèo sừng sững, một bên là vực sâu hun hút với dòng sông Nho Quế xanh biếc thực sự làm say lòng biết bao lữ khách đã từng đi qua. Lịch sử ra đời của con đèo này cũng là một trường ca bi tráng, nơi biết bao xương máu của hàng vạn thanh niên xung phong đã đổ xuống để giúp miền núi gần hơn với miền xuôi, truyền thuyết về những cỗ quan tài đặt sẵn của đội cảm tử không màng đến cái chết hàng ngày treo mình trên vách đá đục từng cm để mở đường (các cụ google hộ em, dài quá nên gõ hơi mỏi tay ạ).
Trời lúc này còn sớm và mặt trời bắt đầu le lói sau những đỉnh núi, không khí còn đẫm hơi sương lạnh buốt

Em đứng trên điểm dừng chân rút súng bắn xuống dòng Nho Quế

Trời sáng khá nhanh và chẳng mấy chốc nắng đã ngập tràn xua đi mây mù, thời tiết hôm nay còn đẹp hơn cả hôm trước và Mã Pì Lèng trở nên lung linh rực rỡ hơn

Lần này không biết là lần thứ bao nhiêu em đi qua Mã Pì Lèng nhưng cảm xúc thì vẫn vậy, đứng thật lâu trên đỉnh đèo ngắm hẻm vực Tu Sản và dòng Nho Quế xanh như ngọc phía dưới, cảm giác thời gian như ngừng lại, mọi ưu phiền của cuộc sống tan biến hết.
Em tranh thủ tự sướng một tấm, đi 1 mình muốn có ảnh thì phải cắm tripod các cụ ạ :)

Phiêu quá cụ:)

mapbeou

Xe hơi
Chào cụ
Trước cũng theo dõi các chuyến đi của cụ.
Thấy cụ có kể đi hoàng su phì 3 lần, Mong cụ cho xin cung đường đi và các điểm check in phù hợp.
Chúc cụ cuối tuần vui vẻ.

Lệ Cẩm

Xe điện
Hà Giang em cũng đi mấy lần. Ngoài những đoạn đường quen thuộc thì em vẫn nhớ mãi đoạn Đường Thượng đi sang Du Già, thật đẹp và bình yên. Đường cực kì vắng vẻ và đẹp, có lúc cữ ngỡ đi lạc đường vì quá vắng vẻ. Lúc đó, bọn em đã dừng chân rất lâu cho đến khi mặt trời sắp khuất núi bọn em mới lên xe di chuyển tiếp về Du Già.

haiyen1012

Xe điện
Hà Giang em cũng đi mấy lần. Ngoài những đoạn đường quen thuộc thì em vẫn nhớ mãi đoạn Đường Thượng đi sang Du Già, thật đẹp và bình yên. Đường cực kì vắng vẻ và đẹp, có lúc cữ ngỡ đi lạc đường vì quá vắng vẻ. Lúc đó, bọn em đã dừng chân rất lâu cho đến khi mặt trời sắp khuất núi bọn em mới lên xe di chuyển tiếp về Du Già.
Thung lũng Đường Thượng như kiểu 1 Tuyệt Tình Cốc phiên bản đời thực ấy, và đoạn qua Lũng Hồ cũng vậy

haiyen1012

Xe điện
Chào cụ
Trước cũng theo dõi các chuyến đi của cụ.
Thấy cụ có kể đi hoàng su phì 3 lần, Mong cụ cho xin cung đường đi và các điểm check in phù hợp.
Chúc cụ cuối tuần vui vẻ.
Hoàng Su Phì em đi 3 lần, 1 lần ngủ tại thị trấn Vinh Quang, 2 lần ngủ trên đỉnh Chiêu Lầu Thi.
Đi HSP mùa lúa chín thì có các điểm đẹp như: Tả Sử Chóng, Thông Nguyên, Nậm Ty, Bản Phùng. Nếu thích chinh phục thì Chiêu Lầu Thi cũng là 1 lựa chọn hay (hồi em đi thì chỉ có xe máy chạy offroad mới lên được còn giờ đã làm đường bê tông ô tô lên ngon).
Đường đi HSP gần nhất là theo QL2 đến ngã 3 Tân Quang thì rẽ trái 50km nữa sẽ lên đến thị trấn Vinh Quang trung tâm huyện HSP, khi về để đỡ nhàm chán và không ngại xa thì từ HSP chạy qua Xín Mần rồi sang Simacai, Bắc Hà bên Lào Cai, đây là 1 cung đường rất đẹp đáng để trải nghiệm

mapbeou

Xe hơi
Hoàng Su Phì em đi 3 lần, 1 lần ngủ tại thị trấn Vinh Quang, 2 lần ngủ trên đỉnh Chiêu Lầu Thi.
Đi HSP mùa lúa chín thì có các điểm đẹp như: Tả Sử Chóng, Thông Nguyên, Nậm Ty, Bản Phùng. Nếu thích chinh phục thì Chiêu Lầu Thi cũng là 1 lựa chọn hay (hồi em đi thì chỉ có xe máy chạy offroad mới lên được còn giờ đã làm đường bê tông ô tô lên ngon).
Đường đi HSP gần nhất là theo QL2 đến ngã 3 Tân Quang thì rẽ trái 50km nữa sẽ lên đến thị trấn Vinh Quang trung tâm huyện HSP, khi về để đỡ nhàm chán và không ngại xa thì từ HSP chạy qua Xín Mần rồi sang Simacai, Bắc Hà bên Lào Cai, đây là 1 cung đường rất đẹp đáng để trải nghiệm
cam on cu da goi y cac cung duong dep:)