[Funland] Tổng hợp các phản ánh về đăng kiểm, các hiện tượng tiêu cực, các đề xuất giải pháp tháo gỡ khó khăn

thumotty

Xe buýt
Em mới làm sáng nay ở Kim Động Hưng Yên. Không cần đăng ký trước. Xếp hàng từ 6h30 sáng. 10h30 sáng đánh xe về. Thông tin thêm để các cụ tham khảo.

Apache01

Xe tải
Em mới làm sáng nay ở Kim Động Hưng Yên. Không cần đăng ký trước. Xếp hàng từ 6h30 sáng. 10h30 sáng đánh xe về. Thông tin thêm để các cụ tham khảo.
Cụ cho em xin địa chỉ cụ thể với.

HVC

Xe buýt
Vâng Cụ ạ. Vẫn phải xếp số trước nhưng có lúc kiểm định hết xe thì đc vào luôn. Hôm trước cũng có mấy xe đến đăng ký xếp số gặp lúc ko có xe nên vào đăng kiểm luôn

Bảo_Teddy

Xe hơi
E vào app check thì gần như kín hết slot tháng 6 ở Hn rồi :(

cairong_2011

Xe container
Từ dạo đó đến nay, bộ chủ quản cứ im lặng như thóc đổ bồ. Coi như chuyện chẳng liên quan.
Các a thấy lạ không?
Em nghĩ cũng khó trong ĐK của ta, chẳng ai dám quyết. Mà quyết động chạm đến nhiều luật lệ đang tồn tại, lợi ích nhóm …. Nên cứ im lặng, kệ mọi người.

muoibaconcho

Xe điện
Xe biển vàng, xanh, đỏ đăng kiểm y như cũ.
Xe biển trắng ko đăng kiểm, thay vào đó là giấy chứng nhận đã bảo dưỡng định kỳ 1 năm 1 lần (ko dán tem, mới cũ gì cũng 1 năm) do các cơ sở đạt yêu cầu cấp. Sở dĩ e đề xuất chứng nhận bảo dưỡng là vì tất cả xe biển trắng đều nên bảo dưỡng cân chỉnh và đa phần hiện nay đã làm như vậy, chỉ là ko đc công nhận mà thôi.

car2

Xe hơi
Xin hỏi các cụ nếu ở Hoàng Mai , Hà Nội thì còn chỗ nào đến ĐK nhỉ ?

NNS

Xe ngựa
em đang chờ đề nghị của Cục Đăng kiểm auto gia hạn xe cá nhân ko kinh doanh vận tải đc lĩnh tem mới mà ko cần xét xe cho nhanh, hi vọng trong tháng này có quyết định chứ ko thì căng quá

NNS

Xe ngựa
Trong khoảng thời gian tự động gia hạn, xe gặp tai nạn thì gq ntn
Bao nhiêu quy định ràng buộc theo cái đk

Nếu đc mang giấy tờ ra lấy tem mới thì cũng như cc mới mua xe, k phair mang xe ra nhuwng xếp hàng cả tháng để vào hồ sơ, cấp tem.
em nghĩ gia hạn với xe cá nhân ko kinh doanh ko có nghĩa là cứ thế đi, vẫn phải đến ttđk nộp hồ sơ để cấp tem theo hạn mới, về tự dán, ttđk sẽ phân luồng riêng để giải quyết loại xe này, ko phải xét xe thì mới nhanh đc, vì hiện nay các dây chuyền đk ko vận hành đc vì anh em đkv đi tù mẹ nó hết dồi, thế nên nó mới đề nghị ko xét xe mà cấp tem mới cho xe cá nhân luôn, chứ ko phải cứ thế đi với cái tem cũ đâu cụ

tadano

Xe tăng
em đang chờ đề nghị của Cục Đăng kiểm auto gia hạn xe cá nhân ko kinh doanh vận tải đc lĩnh tem mới mà ko cần xét xe cho nhanh, hi vọng trong tháng này có quyết định chứ ko thì căng quá
Có thật khộng cụ, nhà em hai xe hết hạn vào cuối thánh 6, em hóng cùng với

NNS

Xe ngựa
Có thật khộng cụ, nhà em hai xe hết hạn vào cuối thánh 6, em hóng cùng với
thì em thấy báo đăng Cục phân cục nó đang kiến nghị, còn được chấp thuận hay ko thì phải chờ ạ, nhưng chắc là phải làm thế thôi, ko lụt mẹ nó anh em tải hàng, tê liệt lưu thông, chứ xe cá nhân thì ít ảnh hưởng đến ai

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
em nghĩ gia hạn với xe cá nhân ko kinh doanh ko có nghĩa là cứ thế đi, vẫn phải đến ttđk nộp hồ sơ để cấp tem theo hạn mới, về tự dán, ttđk sẽ phân luồng riêng để giải quyết loại xe này, ko phải xét xe thì mới nhanh đc, vì hiện nay các dây chuyền đk ko vận hành đc vì anh em đkv đi tù mẹ nó hết dồi, thế nên nó mới đề nghị ko xét xe mà cấp tem mới cho xe cá nhân luôn, chứ ko phải cứ thế đi với cái tem cũ đâu cụ
Vâng, thì hiện xe mới cũng chỉ mang giấy tờ ra xếp thôi mà cũng bị om mất 1 tháng, cần có luồng và nhân lực, và cơ sở vật chất riêng cho loại xét giấy, k xét xe này.

NNS

Xe ngựa
Vâng, thì hiện xe mới cũng chỉ mang giấy tờ ra xếp thôi mà cũng bị om mất 1 tháng, cần có luồng và nhân lực, và cơ sở vật chất riêng cho loại xét giấy, k xét xe này.
đúng rồi cụ, vì hiện giờ chưa duyệt cho lớp xe này, nên cũng mang đến xếp hàng chung với các ông cont, tải khách khác thì làm gì mà chả kẹt, giờ phân luồng riêng, các ông xe mới miễn đk và xe miễn xét chung 1 luồng, chỉ ngồi xét bàn giấy, các ông phải leo lên dây chuyền kiểm định đi luồng riêng

tadano

Xe tăng
thì em thấy báo đăng Cục phân cục nó đang kiến nghị, còn được chấp thuận hay ko thì phải chờ ạ, nhưng chắc là phải làm thế thôi, ko lụt mẹ nó anh em tải hàng, tê liệt lưu thông, chứ xe cá nhân thì ít ảnh hưởng đến ai
Hợp lý nộp tem cũ nôp tiền nhận tem mới không phải đưa xe đến cụ nhỉ

NNS

Xe ngựa
Hợp lý nộp tem cũ nôp tiền nhận tem mới không phải đưa xe đến cụ nhỉ
theo em ngoài cáchđó ra thì chả có cách nào khác để giải quyết tình trạng kẹt đăng kiểm hiện nay.
làm 2 cái bàn với 2 em văn thư, đcm, chả phải chứng chỉ đkv cao cấp, dây chuyền mái móc éo gì, cứ bàn giấy thu xèng, so ảnh, đối chiếu sổ cũ rồi cấp mẹ nó cái tem mới tự về mà dán, dây chuyền người ngợm máy móc để dành cho xe kinh doanh, cont, tải leo lên mà xét.

tadano

Xe tăng
theo em ngoài cáchđó ra thì chả có cách nào khác để giải quyết tình trạng kẹt đăng kiểm hiện nay.
làm 2 cái bàn với 2 em văn thư, đcm, chả phải chứng chỉ đkv cao cấp, dây chuyền mái móc éo gì, cứ bàn giấy thu xèng, so ảnh, đối chiếu sổ cũ rồi cấp mẹ nó cái tem mới tự về mà dán, dây chuyền người ngợm máy móc để dành cho xe kinh doanh, cont, tải leo lên mà xét.
Vâng chỉ lo các sếp trên cao không để ý đến thôi cụ.

cusao

Xe lăn
Hôm qua em thấy TV nói rồi, rất hợp lý. Cần chờ thêm vài hôm xem qui trình cụ thể là gì.
Ví dụ: Xe em mới chuyển sang 6 tháng/ky từ tháng 1/2023 tức đến tháng 7/2023 sẽ đến hạn. Nhưng theo qui định mới thì lẽ ra phải đến tháng 1/2024 mới đến hạn. Vậy số xe này sẽ tự giãn kỳ đến 7/2024 là hoàn toàn hợp lý để dành dây chuyền cho các xe KD.
Số lượng xe cá nhân không kinh doanh nói chung là rất lớn. Nếu có ý kiến phản biện nào thì vẫn có thể đứng vững rằng việc tự giãn này chỉ áp dụng giai đoạn giao thời của điều chỉnh chu kỳ này và tháo gỡ ùn tắc cho tới khi hệ thông ĐK ổn định mà thôi.