Hà Nội- Huế: từ 29/4 - 3/5/2011 bằng đường Hồ CHí MInh

9Dragon

Xe tăng
Các bác ah, sau nhiều lần tìm hiểu trên OF Về kinh nghiệm chạy đường HCM, hôm nay chúng em (VC em và 2 gấu con) quyết định làm chuyến hành hương về thăm quê cha tại Huế. Bọn em quyết định chọn chạy ngày 29/4 và về 3/5.
EM đã khởi hành từ 5h sáng nay từ Hà Nội. Đến 17h30 đã đến Đồng Hới- QUảng Bình và kết thúc hành trình ngày đầu tiên với 627km.(Sẽ Review sau). Hiện đêm nay (29/4) em nghỉ ở Đồng Hới.
Ngày mai có cụ nào cũng chạy cung đường Đồng Hới- Đường Hồ Chí Minh- Đông Hà- Huế thì cho em chạy cùng đoàn với, e chạy 1 mình buồn quá

Thanks

Chỉnh sửa cuối:

sodiachinh

Xe buýt
Chúc bác đi an toàn và vui vẻ

9Dragon

Xe tăng
Sáng mai (2/5) em sẽ từ Huế ra HN
Em dư kiến sẽ thăm 1 số di tích trên đường HCM rồi nghỉ đêm ở Hà Tĩnh, rồi ngày kia chạy tiếp từ HÀ TĨnh ra HN. Theo các cụ cung đường như vậy có ợp lý không ah . Mong các các cho lời khuyên ah

qisheng

Xe buýt
Chú cho cả nhà về quê à, một mình lái có mệt không?
Tuần sau về kéo cầy tiếp nhá :))

trungdv

Xe tải
Sáng mai (2/5) em sẽ từ Huế ra HN
Em dư kiến sẽ thăm 1 số di tích trên đường HCM rồi nghỉ đêm ở Hà Tĩnh, rồi ngày kia chạy tiếp từ HÀ TĨnh ra HN. Theo các cụ cung đường như vậy có ợp lý không ah . Mong các các cho lời khuyên ah
Hom 29/4 em cũng đi từ Hn vào Quảng Bình, 2 vo chong em o QB choi thoi, mai 2/5 em cung tau lượn ra Ha tĩnh chơi, em tính nen vào Thiên Cầm nghỉ bác, thấy bảo biển đó đẹp. Sáng 3/5 em chạy đường HCM về HN. Bác cùng tuyến thì báo em.

quangdzung

Xe điện
Hom 29/4 em cũng đi từ Hn vào Quảng Bình, 2 vo chong em o QB choi thoi, mai 2/5 em cung tau lượn ra Ha tĩnh chơi, em tính nen vào Thiên Cầm nghỉ bác, thấy bảo biển đó đẹp. Sáng 3/5 em chạy đường HCM về HN. Bác cùng tuyến thì báo em.
Cance Thiên cầm khẩn trương. Em vừa chạy từ Đồng hới về rẽ qua Vũng Áng ăn trưa rồi vào Thiên cầm. Cắn răng thuê cái phòng dở hơi mất 1tr5. Bãi biển thì đông nghịt, đi bộ cũng phải xi nhan. Chắc em ngủ qua đêm rồi mai lướt thẳng về HN thôi

9Dragon

Xe tăng
Chú cho cả nhà về quê à, một mình lái có mệt không?
Tuần sau về kéo cầy tiếp nhá :))
Cũng hơi mệt chút anh ah. EM đang ở Hà Tĩnh, sáng nay chạy từ Huế, xuất phát lúc 8h31p mà đến 7PM mới về đến Hà Tĩnh.
Em chạy đường HCM đến Hương khê rồi đi tắt đường 15a rồi đường tỉnh lộ 3 vào tp HÀ TĨnh, đoạn này khoảng gần 40km nhưng xấu quá, họ dang làm đường, chạy mất hơn 1 tiếng đồng hồ.
Lần trước bác chạy quả 80 bê từ Thạch Khê ra HN, bác chạy đường nào ah. Em đang tính đi thế nào gần mà nhàn nhất mà chưa ra

Chỉnh sửa cuối:

9Dragon

Xe tăng
Cance Thiên cầm khẩn trương. Em vừa chạy từ Đồng hới về rẽ qua Vũng Áng ăn trưa rồi vào Thiên cầm. Cắn răng thuê cái phòng dở hơi mất 1tr5. Bãi biển thì đông nghịt, đi bộ cũng phải xi nhan. Chắc em ngủ qua đêm rồi mai lướt thẳng về HN thôi
Sáng mai các bác cũng ra HN ah. Em cũng đang nghỉ đêm ở TP Hà TĨnh, sáng mai (3/5/2011) sẽ chạy ra HN
Lịch trình của em thế này: 8.31AM khởi hành từ tp Hà Tĩnh, chạy xuôi QL 1A, sau đó rẽ trái vào tỉnh lộ 2 để vào ngã 3 Đồng Lộc, thăm ngã ba Đồng lộc rồi chạy tiếp đường 15, chạy đến đường 8 rồi ra đường HCM (chỗ giao cắt ở phố Châu).
Em mới dự kiến như thế nhưng đang phân vân chỗ bôi đen ở trên đường xá thế nào, có xấu không. Vì đoạn QL 15 từ Hương Khê đến ngã 3 Đồng Lộc lúc chiều nay em chạy thấy cực kỳ xấu.

Em chụp cái hình từ vietbando: em dự kiến chạy từ A đến F. Đang sợ đoạn C-D-E đường xấu. Các cụ OF HÀ Tĩnh thông thạo đường này thì giúp em với nhé.
Thanks

Chỉnh sửa cuối:

9Dragon

Xe tăng
Chỗ điểm C là Ngã 3 Đồng Lộc
Theo anh Vietmap thì
Từ A-F là 60km
Từ C-F: là 50km
Còn từ F về HN lúc trước em chạy là 400km (chạy từ 5.AM đến 12.30AM, lúc vào)

nambombom

Xe buýt
Cụ chạy đường Hồ Chí Minh mà mất đến 12 tiếng rưỡi mới tới Đồng Hới thì kể ra cụ chạy cũng túc tắc quá nhỉ? Hay cụ nghỉ trưa lâu?

9Dragon

Xe tăng
Chào các cụ, em vừa về đến HN, kết thúc kỳ nghỉ với 1.730 km. Hôm nay chạy từ đoạn Nghệ An ra gặp nhiều xe OF phết , chẳng biết của cụ nào.

khoavq

Xe điện
Cháu đi được 2.000 km, chạy từ HN thẳng 1 phát tới Huế rồi đi Lăng Cô, lên đèo Hải Vân chụp ảnh, đi Đà Nẵng, cầu Thuận Phước, biển Mỹ Khê, núi Bà Nà, về thành cổ Quảng Trị, chợ Đông Hà, nghĩa trang Trường Sơn, ra Vũng Áng ăn hải sản, tắm biển Thiên Cầm rồi về HN. Đi đường Hồ Chí Minh tới Đông Hà, về QL 1 rồi rẽ vào đường HCM bằng QL 48 ra Tân Kỳ. Hôm sau nhà cháu mở thớt khoe chuyến đi sau. :D

quangtrung31

Xe hơi
Nhà cháu báo danh 1 cái ạ. Nhà cháu vừa về HN đêm qua các cụ ạ. Đi hơi mệt nhưng rất vui. Nhà cháu nghỉ ngơi thư thả rồi sẽ báo cáo với các cụ

inochi

Xe điện
Các cụ đi về rồi cho em xin các kinh nghiệm của chuyến đi, chẳng là cuối tháng (nếu không có gì thay đổi) hoặc giữa tháng 6 em cũng làm chuyến HN-Đà Nẵng, các cụ cho em xin một số thông tin để em booking phòng trước như:
- Nghỉ ở Đồng Hới - Quảng Bình thì KS nào ? số phone ?(vì ở đây chỉ ngủ đêm mai rồi đi, nên cũng chỉ cần tìm KS tầm tầm thôi)
- Nghỉ và chơi ở Huế thì KS nào ? số phone ? (3 sao gì đó càng tốt)
- Nghi ở ĐN và Hội AN thì KS nào ? số phone ?
- Nghỉ ở Nhật Lệ - Quảng Bình thì KS nào ? số phone ?
- Nghỉ ở Cửa Lò (chỗ này trước em có số phone của KS Bạn Tôi nên nếu cụ nào có chỗ nào hay hơn cứ cho em để em tham khảo)

Ăn uống mỗi địa danh đó có gì đặc sản mong các cụ chỉ giúp

Lịch trình của em đã tham khảo thớt cụ xedieu, có gì gần lúc đó sẽ hỏi thêm các cụ
Trân thành cảm ơn các cụ trước, sẽ rót rượu mời sau

9Dragon

Xe tăng
Báo cáo các bác em xin tổng kết chuyến đi của em như sau:

1- Ngày 29/4: Khởi hành;
Lịch trình dự kiến chạy đến Phố Châu (Hà Tĩnh) ăn trưa và ngủ đêm ở Đồng Hới (Quảng Bình) hoặc Đông Hà (Hà Tĩnh nếu chạy khỏe)
Thực thi:
5h sáng (hơn mấy phút) thì cả nhà em lên đường
Em chạy 1 lèo đến Ngọc Lặc (Thanh Hóa), lúc đó là 7h20 thì dừng lại để cả nhà ăn sáng. em tranh thủ làm lon cafe. Nghỉ ngơi tầm 45 phts rồi lại lên đường
Đến 10h30 thì chạy đến Tân Kỳ, dừng lại cho mọi người uống nước và bọn trẻ đi hái hoa. Nghỉ ngơi 30 phút
Em chạy 1 lèo đến Ngã 4 Phố Châu (ODO báo đã chạy 400km) cho cả nhà ăn cơm. Em tranh thủ ăn nhanh và chợp mắt khoảng 10 phút. Sau đó 1 tiếng thì cả nhà lại lên đường. Chạy đến đầu Hương Khê (Chỗ ngã 3 Vũ Quang) thì em dừng lại tạm nghỉ, tranh thủ cho Zinger uống xăng vì đoạn đường trước mắt phải qua đoạn Hương Khê => Khe Gát khá vắng vẻ, toàn rừng núi. Em Zinger uống tạm 1triệu đã thấy ấm bụng, cả nhà lại tiếp tục hành trình.

Qua đoạn Phong Nha, Gái Cả của nhà em đề nghị cho nghỉ ở Đồng Hới (vì đứa nhà em có sở thích là đi bơi). Đ/c Vợ hì hục gọi điện thoại cho các KS để đặt phòng nghỉ (cái này dở hơi nhất). Gọi đến KS Sài Gòn, KS Coseco đều hết phòng, thôi đành chọn KS Công Đoàn vì nhà em dị ứng với KS mini tư nhân. KS Công Đoàn Nhật lệ giá ko hề rẻ nhưng chất lượng chỉ ở múc trung bình. Gái Cả nhà em có vẻ hơi thất vọng vì không có hồ bơi. Đành an ủi con gái là ngày mai bố sẽ cho con bơi.
Đúng 17h30 thì nhà em đến KS Công Đoàn Nhật Lệ, kết thúc ngày đầu tiên với 627km.
Buổi tối cả nhà đi ăn Hải sản và dạo quanh Nhật Lệ. Đúng 22h thì đi ngủ, em tranh thủ set lại cái thông số cho anh Vietmap để chuẩn bị cho hành trình ngày tiếp theo.
Đánh giá: Lịch trình đặt ra em thấy khá hợp lý, cả nhà đều khỏe và vui vẻ. Đường HCM chạy tốt, không dính phát bắn tốc độ nào (trộm vía)

2- Ngày 30/4:
Lịch trình dự kiến: Đồng Hới- qua đường tỉnh lộ 4 để
nập vào đường Hồ Chí Minh, sau đó chạy đến ngã 3 đường 9 thì chạy về QUảng Trị, kết thủ chặng đường ở Quê em (Làng cổ phước tích- xã Phong Hòa, Huế)
Thực thi:
Đúng 8h30 cả nhà ăn sáng xong em chạy tắt qua đường 4 để nhập vào đường HCM.
Đúng 11h thì cả nhà chạy đến Cầu Phước Tích (đầu làng) và dừng ăn cơm và chuẩn bị, sắp xếp các thứ (lễ, quà...) về thăm quê

gl1600

Xe điện
Hé hé cụ ở Phước Tích còn có cái nhà rường nào không?

muonmuaxe

Xe tăng
Các cụ đi về rồi cho em xin các kinh nghiệm của chuyến đi, chẳng là cuối tháng (nếu không có gì thay đổi) hoặc giữa tháng 6 em cũng làm chuyến HN-Đà Nẵng, các cụ cho em xin một số thông tin để em booking phòng trước như:
- Nghỉ ở Đồng Hới - Quảng Bình thì KS nào ? số phone ?(vì ở đây chỉ ngủ đêm mai rồi đi, nên cũng chỉ cần tìm KS tầm tầm thôi)
- Nghỉ và chơi ở Huế thì KS nào ? số phone ? (3 sao gì đó càng tốt)
- Nghi ở ĐN và Hội AN thì KS nào ? số phone ?
- Nghỉ ở Nhật Lệ - Quảng Bình thì KS nào ? số phone ?
- Nghỉ ở Cửa Lò (chỗ này trước em có số phone của KS Bạn Tôi nên nếu cụ nào có chỗ nào hay hơn cứ cho em để em tham khảo)

Ăn uống mỗi địa danh đó có gì đặc sản mong các cụ chỉ giúp

Lịch trình của em đã tham khảo thớt cụ xedieu, có gì gần lúc đó sẽ hỏi thêm các cụ
Trân thành cảm ơn các cụ trước, sẽ rót rượu mời sau
Em cũng vừa đi tuyến này về như cụ chủ thớt. Có 2 chỗ khuyên cụ:
- Vào Vinh cụ ko nên vào cửa lo rất đông. Cụ vào bãi biển cửa hiền - Bãi lự, biển cực đẹp mà vắng khách, dv ăn uống, giải trí, nghỉ ngơi tốt. Cảnh đẹp rất phù hợp với nghĩ ngơi.
- Vào Huế nghỉ ở KS camelia (4s) hoặc asia (3s) đều ngon, bổ, rẻ.
- Còn vào Quảng Bình chắc chỉ vào Sun spa resort là ổn nhất. Dịp 30/4 vừa rồi nó thu thêm 30USD cho một bữa ăn bắt buộc, còn ngày thường thì ko.
CHúc cụ đi vui vẻ

Cerato0607

Xe tải
rất mong cụ nào đó có thể trả lời cho em chính xác nếu đi đường 1 thì từ HN vào đến Huế là bao nhiêu km ah? em cũng chuẩn bị lên đường vào Huế - Lăng Cô rồi vòng ra. khả năng em sẽ đi đg 1, vì em có chặng nghỉ đêm tại Vinh hoặc Hà Tĩnh cả 2 chiều!
em hỏi mấy bác lái xe lâu năm thì bảo HN vào Huế xấp xỉ 700km, nhưng cụ 9dragon nói vào đến Đồng Hỡi đã 630 km, vậy từ Đồng Hới vào tới Huế có 70km thôi ah? :-??

gl1600

Xe điện
Từ ga Giáp Bát vào đến chân cầu Phú Xuân (Huế) tầm 650km cụ ạ . Sở dĩ HN - ĐHới 630km là cụ 9D đi đường HCM cụ ạ.Đi đường 1 đến Đồng Hới chỉ là 489km thôi. Đi đường HCM chỉ nhàn đầu thôi. Nếu cụ đóng nhanh 80-90 cũng bằng đi đường 1 đúng tốc độ thôi.

Để Đi đường HCM đỡ xa hơn thì cụ không nên đi chặng Thái Hòa - Quảng Bình vì đoạn này đường vòng vèo rất xa. Cụ nên đi theo kiểu đánh võng, đến Thái Hòa rẽ ra đường 1 chạy đến cầu Gianh lại rẽ vào đường HCM phi tiếp đến đoạn rẽ xuống cuối thành phố Đông Hà. Đi thế này chỉ xa hơn tầm hơn 60-80km so với phương án trên là xa hơn tới 150km