Hack mail

qkace

Xe điện
Em có việc nhờ các cụ IT giúp em chút:

Bình thường em cài mail công ty trên điện thoại bằng app myMail còn trên laptop em dùng webmail. Nhưng hôm nay em không truy cập được webmail. Thử dùng điện thoại thì em test gửi sang gmail của em thì gmail nhận được nhưng khi gửi ngược từ gmail lại thì không nhận được.

2 tuần trước vừa có vụ hack mail giữa công ty em và khách hàng và đã xảy ra thiệt hại lớn nên em khá lo lắng.

Vậy có cụ nào rành giúp em với. Em xin cảm ơn và hậu tạ (bia hoặc cf thôi ạ).

Em không rõ khoản này nên em nhường cụ sau ạ!

camambeou

Xe tăng
Em không biết domain của dịch vụ mail công ty cụ nên không rõ nó có thuộc dạng bị Google chặn hay không, email cụ test có file attach không (nếu có cụ check xem file đó có bị virus không nhé). Còn vụ hack mail thì cụ cũng không nói cụ thể nên chả giúp được cụ ạ.
Nếu server mail do bên cụ quản lý thì dễ can thiệp hơn ạ.

qkace

Xe điện
Em không biết domain của dịch vụ mail công ty cụ nên không rõ nó có thuộc dạng bị Google chặn hay không, email cụ test có file attach không (nếu có cụ check xem file đó có bị virus không nhé). Còn vụ hack mail thì cụ cũng không nói cụ thể nên chả giúp được cụ ạ.
Nếu server mail do bên cụ quản lý thì dễ can thiệp hơn ạ.
Domain của công ty em ở Sing đuôi .com.sg. Em thường không mở file của người lạ.

Còn có vụ hack thì gần đây bên em ở Sing gửi file pdf hợp đồng cho khách ở VN bị hack ở đâu đó, nó chỉnh sửa số tài khoản bên em thành tài khoản bên UK nên khách chuyển nhầm số tiền lớn. Giờ chưa biết nó hack bên nào.

Thế nên em cũng ngại vì sợ nó lôi hết cả thông tin của em gồm cả chi tiết tài chính cá nhân.

IC Solutions

Xe hơi
Domain của công ty em ở Sing đuôi .com.sg. Em thường không mở file của người lạ.

Còn có vụ hack thì gần đây bên em ở Sing gửi file pdf hợp đồng cho khách ở VN bị hack ở đâu đó, nó chỉnh sửa số tài khoản bên em thành tài khoản bên UK nên khách chuyển nhầm số tiền lớn. Giờ chưa biết nó hack bên nào.

Thế nên em cũng ngại vì sợ nó lôi hết cả thông tin của em gồm cả chi tiết tài chính cá nhân.
Công ty cụ to vậy. Xong lại sever liên kết cùng với nước ngoài mà không có riêng một IT chuyên xử lý những vấn đề này ak.

camambeou

Xe tăng
Em dự là bị hack từ bên đối tác vì email và attach file cũng từ bên đó đi ra ( giả sử đã xác định chính xác IP của email đi là Ip của đối tác). Còn domain của cụ thì OK không nằm trong blacklist của gmail. Và cụ có thể yên tâm mail server của cụ khả năng vẫn an toàn. Nhưng để cẩn thận thì yêu cầu các cá nhân sử dụng đổi hết mật khẩu cũ, khuyến nghị không đăng nhập email của công ty trên các thiết bị khác trừ máy công ty đồng thời kiểm tra máy chủ, update windows và quét full disk bằng phần mềm chuyên dụng cho server.

nhimcoi30889

Xe hơi
Gửi được mà ko nhận được thì cụ xem lại cấu hình xem. Trước tiên cụ xem trên web xem có nhận được ko, nếu web mà nhận được thì cụ xem lại cấu hình phần incoming trên mobile. Còn nếu web mà cũng ko có thì xem lại cấu hình server mail