[Funland] Hàng ngàn công nhân Pouchen ngừng việc do tiền thưởng Tết giảm

.Xukthal

Xe container

hitle888

Xe điện
Em đánh giá sau nhiều thớt rồi, cụ cứ ngẫm, em đánh giá con người ít khi trượt lắm, còn nói là ở chỗ cà phê bốc phét thì cũng được, nói thế nào cũng được, thoải mái cụ ạ.
Còn chuyện hợp đồng với thưởng thì nếu NM nó sai thì Sở Lao động nó vào cuộc rồi, nhưng Pouchen nó làm hàng xuất đi Mỹ với EU, mà bọn đấy nó có điều khoản chống bóc lột, cụ hơi bị coi thường nước ngoài đấy, nói thế này để cụ hiểu, nó cực chắc luật chứ không phải mấy cái nếu của cụ đâu.
Thêm 1 ý nữa, TT thường nói rất gắt và thường có ý chê chửi, nhưng đến bài của TT còn như kia thì thực tế câu chuyện sai ở chỗ mấy trăm người kêu gọi bãi công kia kìa. Muốn chửi CP thì phải có học, chứ chửi linh tinh thì bay lúc nào không biết.
Còn chuyện nếu NM nó chịu điều chỉnh thì ông địa phương có gì bù cho nó mà đòi nó điều chỉnh, chả không lấy chỗ này đập cho khác thì làm gì, cụ phản biện xã hội mà như thế thì còm trước cái đoạn bôi đậm sai đi đâu được.
Không muốn bị bẽ mặt, điều đầu tiên cần làm là đừng nói cái gì sai, đừng nói cái gì ngu. Không muốn bị em bóc mẽ thì đừng nói với em bằng cái điệu chê bai kiểu đấy đi. Phản biện xã hội mà học thuật như thế thì có mà chết cả xã hội.
Cụ nói rất đúng về các điều khoản mà bên nhập nó yêu cầu ạ.
Ps: em thấy những công ty kiểu này, ở vn sang năm t3 trở lên đều chấp hành cực kỳ đầy đủ, thậm chí hơn những quy định của nhà nước

meotamthe

Xe cút kít
Cụ nói rất đúng về các điều khoản mà bên nhập nó yêu cầu ạ.
Ps: em thấy những công ty kiểu này, ở vn sang năm t3 trở lên đều chấp hành cực kỳ đầy đủ, thậm chí hơn những quy định của nhà nước
Tại quy định của thị trường tiêu thụ nó rất mạnh, nếu vi phạm nó hủy đơn hàng và bị nó tẩy chay vì chi tiết đó thì tổn thất nặng lắm, nên bên sản xuất cũng phải rất nghiêm túc.

td lines

Xe điện
Phát hiện sớm kiểu gì cụ ơi, chả nhẽ bố trí mật thám khắp nơi, nhà máy của doanh nghiệp FDI mà, chủ yếu do ý thức và dân trí của mình còn kém thôi, khi vào đầu tư doanh nghiệp nước ngoài lo nhất 2 điều: 1 là hệ thống văn bản pháp luật và 2 là trình độ dân trí của công nhân. Mục 1 mình làm ngày càng tốt rồi nhưng mục 2 thì khó ơi là khó.
Trình độ dân trí công nhân mà cao tức là mức sống mặt bằng của dân ta đã tăng lên đáng kể thì DN nó cũng té sang nước khác vì không trả nổi .
Mệ , ruộng đất bỏ hoang không muốn làm rủ nhau lên đó kiếm tiền tươi không xong quay ra chơi trò đập niêu tập thể .

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng định vào chửi đổng mấy câu, "được voi đòi hai bà tưng", hay "ko hiểu người công nhân nghĩ gì"...
Nhưng gõ đến đây, em giật mình vì đúng là em không phải là người công nhân. Nên thôi em lại im lặng đi ra =))

omerta77

Xe điện
Vâng, em mới lấy 10% để xem cụ ý đã có giải pháp gì chưa đã, nói 16k ngay sợ sốc >:)
CN ở đây có truyền thống đình công rồi cụ :)) Trước còn chặn tắc cả đường quốc lộ cơ mà. Chắc cũng chỉ 1 nhóm cầm đầu kích động thôi chứ nhiều nlđ cũng ko muốn đình công đâu. Giờ có công ăn việc làm, trả lương đầy đủ, có thưởng Tết hơn 1 tháng lương là niềm mơ ước của nhiều nlđ và dn trên cả nước rồi

Thèm khát

Xe điện

Crusaderland

Xe điện
Em thấy Pouchen phải ngừng sản xuất mấy tháng và vẫn trả một phần lương cho CN nghỉ lúc dịch.
Như vậy là công ty này khá tử tế, giờ công nhân vẫn đòi thường Tết như cũ thì quá đáng quá.

TungThoc

Xe điện
Vấn đề nằm ở chỗ:
1. Công ty hoạt động thế nào, nếu có lợi nhuận cao họ sẽ xuống thang để tăng thưởng
2. Công ty đang hòa vốn hoặc thua lỗ, họ sẽ giữ nguyên mức thưởng dù một số công nhân không chấp nhận vậy thì nghỉ việc đi nơi khác họ cũng đành chịu, vì nếu tăng thưởng thì họ sẽ lỗ thêm.
Đây là cạnh tranh về lợi ích, luôn có mặt khắp nơi khi nền kinh tế thị trường hoạt động, không có gì bất bình thường cả.

Belat Missan

Xe điện
Kiên trì phết
Chả biết chế độ lương thưởng có cùng hệ thống với mấy CTY ở SG, LA,... không?
Thấy chỗ kia có vẻ ổn, chưa xuống đường.