Hành trình biến vợ 2 tên người khác thành chính chủ tên vợ cả..

tenluatomahoc

Xe tăng
Sau bao năm tháng ăn chơi là chính làm là phụ cuối cùng em cũng đủ tiền cưới vợ 2 vào tháng 10 năm 2012. Vợ em là cruze duyên dáng, sinh năm 2011 do thời gian đó siu cao thuế nặng nên em chỉ làm cái ủy quyền(cái này là do bác salon làm vì người bán kí trước từ lâu rồi, em kí sau nên thế quái nào, cái ủy quyền lại ở Tỉnh hixhix), vừa rồi có cái giảm thuế nên em đi đổi tên cho vợ 2.

Qua tìm hiểu các bậc tiền bối đi trước em tiến hành theo hành trình sau:
Chuẩn bị đầy đủ giấy tờ (UQCC, ĐK, ĐK, CMND 2 vợ chồng) - Làm HĐMB từ em được ủy quyền sang cho vợ em - Nộp thuế - Đổi đăng kí. Vâng, hành trình trông đơn giản thật. hí hí\:D/

Bắt đầu: 1 ngày đẹp trời sau khi bọn em đi du hí ở Đà Nẵng về quyết định áp tải vợ cả em ra phòng công chứng gần nhà, phòng công chứng Hà Thành đường Trần Đăng Ninh, tới nơi trình bày em muốn làm hợp đồng bán oto cho vợ em từ hợp đồng ủy quyền... bác trưởng phòng công chứng xem xét hồ sơ, search trên hệ thống, soi đăng kí bảo, ủy quyền của em không thấy tên vợ người bán. Nếu muốn làm thì tốt nhất quay lại chỗ em được ủy quyển ở đấy nắm giữa toàn bộ hồ sơ. "Cụ trưởng phòng tốt bụng bảo nếu người ta bảo không làm được thì em bảo làm thêm cái cam kết tài sản mua oto này là hoàn toàn của vợ làm ra. Thế là xong".

Chẳng phải suy nghĩ lâu em và vợ chạy thẳng ra bến xe Mỹ ĐÌnh bắt xe đi tỉnh lúc đấy đã 10.00AM(do vợ 2 của em đang đi sapa sơn xì đánh bóng mấy cái lặt vặt). Về tới nơi ăn trưa, lượt lờ đúng 1.30PM bọn em vào phòng công chứng. Đúng như dự đoán phòng cc này bảo ko làm được thế là em nói làm cam kết tài sản, sau một hồi suy nghĩ ok. Tổng thiệt hại 700k. Bắt xe quay ngược về nhà 5.00PM hixhix để hôm sau giải quyết tiếp

Hôm sau em đi làm vợ em lóc cóc ra thuế từ sáng sớm, đi thế nào không cầm Ủy Quyền đến thế là nó đếch thu. Lại quay về lấy. 11.30AM đã nộp xong thuế trước bạ và lấy lại hồ sơ, hết 7280k, và 200k bôi trơn do chị tính thuế thì thầm vào tai vợ em là "chị tính em mức thấp nhất rồi đấy" ặc ặc Mình tính có 7000k.

Chiều em ung dung 1.00PM đưa vợ đi làm còn em đi làm biển phi thẳng đến chỗ làm đăng kí xe máy từ liêm ặc ặc, nhầm rồi, em lại phi ra 1234 đường Láng.
1h34 PM có mặt xe đã xếp hàng trước biển cấm dừng hết rồi, em đành đỗ sau biển cấm dừng, đỗ xong 1 cụ xăm trổ phi ra, cho em xin tiền trông xe 30k trả tiền trước ắc ặc.

Vào tới nơi chạy lăn xăn hỏi, và được phát tờ khai thủ tục, làm xong em cẩm thẳng bảo chỗ 2 bác nhận hồ sơ, lễ phép "cho cháu nộp". Lão nhìn hồ sơ của em chửi luôn "Mày không biết chữ à, số khung số máy đâu".

Cẩm hồ sơ chạy ra ngoài, nhờ mấy thằng cu xăm trổ đầy người, "Của anh biển 5 số, 1 lần cà 250k", ok xong, tự điền thêm những thông tin tiếp theo vào phần dành cho cán bộ. hixhix, tiếp đến phần quan trọng là tìm cán bộ để cán bộ khám xe. Nhưng gặp anh phát tờ khai nói bác khám xe chưa đi làm. Đành ngồi chờ.

Lúc này cò vạch ra cò mồi em, "Anh ơi làm nhanh không? 5 phút là xong hết, em lấy 200k dịch vụ thôi". Thế éo nào mà mỗi nộp HS cũng 200k. Bảo thôi để tự làm.

Chờ đợi, chờ đợ đã 15h30' rồi chẳng thấy cán bộ khám xe đâu cả, thấy mọi người nhao nhao vào nộp hồ sơ, mình cũng phi vào. Chờ đợi đến lượt mình, cán bộ nhận hồ sơ, kiểm tra rồi vứt ra, chưa đi khám hả? ặc ặc

Biết là thiếu bôi trơn nên em chạy ra chỗ cụ phát tờ khai năn nỉ blabla cán bộ "anh mà kí cho mày thì anh làm sai".... tiếp tục năn nỉ do hôm sau em bận đi QN tảo mộ. Cuối cùng tưởng lão giúp, lão gọi thằng cò bảo "Mày làm cho nó đi". Hixhix

Thôi cán bộ chỉ cho mình chắc là yên tâm, đưa hồ sơ cho cò "của anh hết 2700k, 2500k lệ phí, 200k cho em" anh về đón chị đi 5 phút sau lấy giấy hẹn. Mệ nó, tiền vào nhanh thế. Đón vợ xong ra lấy giấy hẹn, thằng nhận hồ sơ còn chửi vợ em "tao gọi mày mấy lần sao không thấy"

Thế là xong, nhưng về vẫn vô cùng bực tức khi xxx mặc ngoặc với cò để hành dân.

....Còn nữa các cụ ạ (em bận tí)

namgiang10

Xe tải
Hóng tiếp cụ ạ. Cụ có biết sang tên đổi biển xe máy như nào ko ạ. Cũng như thế này hả cụ.

hcmay585

Xe hơi
đưa hồ sơ cho cò "của anh hết 2700k, 2500k lệ phí, 200k cho em" anh về đón chị đi 5 phút sau lấy giấy hẹn

Cái này của cụ cháu không hiểu? tưởng là nộp thuế rồi thì đến xxx chỉ còn lấy tờ khai, cà số, khám xe, nộp hồ sơ thôi rồi được giấy hẹn. Sao còn có việc "2700k, 2500k lệ phí " nữa nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

giacmoxe4

Xe điện
Tiếp đi Cụ chủ ơi,để anh em OF biết hành trình đi đổi biển của vợ hai.

mabu44

Xe tăng
Hạ thuế trước bạ thì cái thủ tục tự nhiên nó phức tạp lên cụ à. Khổ thế đấy

thientamnt

Xe điện
Mie, hành dân vãi lái. ^:)^

quyetchua

Xe hơi
"2500k lệ phí" là lệ phí j thế cụ ơi?

adidas_hn_man

Xe tăng
trùi đất.. thế tổng hết nhiều vậy??? 0,7 củ công chứng, 0,2 củ bôi trơn thuế, 7,2 củ thuế, 2,7 củ tiền cò, 0,25 củ cà biển, 0,003 củ tiền gửi xe+ tiền đi lại
ối trời........ chết mất.........

tom09

Xe buýt
Website
www.khoavantaykorea.com
CỤ chủ nhờ cò, phí sẽ không đúng đâu. CỤ nào tự đi làm chri nên tham khảo thôi. Đừng tin!
Kinh nhiệm em gặp ở Phòng thu thuế trước bạ rồi đây:
Đăng lý xe máy, lưc đầu cò bảo chỉ 100k làm cho nhanh từ A đến Z. Lúc đưa giấy tờ cho nó cầm rồi, nó mới trở mặt kê ra 1 đống phí.
Chị gái tức quá, đòi lại hồ sơ. Nó không trả. Bà này cũng ghê dọa nó ra báo Công an, nó mới chịu trả.
Em khuyên các cụ tìm hiểu thủ tục, cố làm cho đúng. Nếu mình có gì sai hoặc muốn cho nhanh thì quá lắm là bôi trơn chứ đừng thuê cò mà tiền mất, tật mang.

Chỉnh sửa cuối:

kamat

Xe hơi
Đặt gạch chờ phần 2 của bác. Công nhận phải cảnh giác với bọn cò vạc này khong nhiều khi tiền mất tật mang :D

LX_tuoi_100

Xe tăng
Em vừa hoàn thành hôm nay, ko mất đồng phí nào ngoài tiền trước bạ. ko hiểu sao lại may thế.

Gau_beo

Xe máy
Chưa đọc đã thấy nản nên em tạm thời chưa đọc.

tenluatomahoc

Xe tăng
Vâng em tiếp đây ạ.

Hôm sau nhà em đi Quảng Ninh từ sớm 9h00 xuất phát, hành trình đang rất vui vẻ tự dưng reng reng, điện thoại của vợ em. Đầu bên kia" Chị là N hả? Chi đi đổi đăng kí đúng không? hồ sơ của chị thiếu Hợp đồng Ủy Quyền nhé! Không có cái đấy tôi chịu" . Vợ em "Ơ nhưng mà cháu gửi cho bên thuế rồi ạ". Cán Bộ "Tôi không biết, không có thì chịu";
*** nó nghe xong bực hết cả mình, lúc nhận hồ sơ thấy tiền nên kí cứ xoạch xoạch, viết giấy hẹn rồi. Giờ bắt lấy HDUQ lấy đâu giờ. hixhix
Em đã bực chuyện mất tiền cho cò và xxx hôm trước rồi giờ lại cái này, không còn đầu óc mà lái xe nữa, phi như điên. Dự định tảo mộ xong ở QN chơi tối CN lên. Giờ như thế này nên nhà em sáng sớm chủ nhật lên đường về Hn.

Sáng hôm sau, rút kinh nghiệm hôm trước đi nộp thuế. 7h45 có mặt tại Thuế Từ Liêm, vợ em vào hỏi chị hôm trước bôi trơn, chỉ sang chỗ 1 bà khác nhưng chưa đi làm. 8h15' nàng đã xuất hiện, vợ em trình bày, nàng thuế nói "Cái đấy là việc của chị, tôi không giải quyết". Vợ em nhanh trí Đút 100k vào tờ giấy "chị giúp em với ạ". Thuế "Uh, để chị tìm cho". Rồi đưa cho vợ em 1 tập hồ sơ bảo em thử tìm xem, vợ em tìm đi tìm lại 4 lần không có nói, "Chị ơi tập này không có, chị cho em tìm tập khác". Thuế "chắc chắc là tập này, thôi để đấy tí chị tìm cho giờ đang đông". 1 giờ trôi qua, ruột gan tơi bời....
2 giờ trôi qua, ruột gan như lửa đốt....3 giờ 30' trôi qua. Lúc này không nhận hồ sơ nữa, bắt đầu quá trình tìm kiếm. 1 tập, không thấy....4 tập không thấy ặc ặc. Cuối cùng tìm thầy, do hồ sơ nhà em bị kẹp với hồ sơ hôm khác nên tìm mãi mới thấy. ặc ặc
Vợ chồng em nhanh chóng nhận UQCC rồi én. Thuế "nhơ cầm về trả chị nhé"

Chiều 1h10 em có mặt tại phường đi công chứng mấy bản, do sáng cán bộ họp nên hồ sơ buối sáng còn vô kể hixhix. Em nộp hồ sơ lúc 1h30' chờ đợi và chờ đợi đến 3h15 mới lấy được công chứng. Lấy xong em phi lên 1234 Láng, lao vào chỗ nộp HS. Cán bộ "Anh này ngồi xuống, đứng đấy tôi không giải quyết". Em trình bày và được chỉ ra ngoài gặp xxx hôm trước nhân hộ sơ của em. Cán bộ "đang định gọi điện, làm gì mà lâu thế", em đưa bản công chứng của phường cho cán bộ. "Bản này là bản photo sao mà được, bản gốc đâu". Ngậm ngủi đưa bản UQCC bản gốc cho xxx và hỏi "của cháu bao giờ lấy hả chú", cán bộ "Phải chờ nó kí đã chứ, cứ để cuối tuần cho chắc nhé."

Em về chạy thẳng vào thuế trả thuế bản công chứng của phường và cảm ơn em. Về kể cho vợ, vợ "Trả làm gì? ghét thế mà anh cũng trả", em "mình đã nói thì mình làm, khác bọn nó ở chỗ đấy"

Hết rồi các cụ ạ. Nếu có gì phát sinh em xin bổ xung sau. Nói chung vụ này em tốn hơn chục củ rồi ạ. Có cụ hỏi 2500k lệ phí gì? em nghĩ đấy là lệ phí đút túi xxx các cụ ạ. Mong các cụ đi làm thủ tục thì đừng nói chuyện với cò nhé. Hôm nào không có anh khám xe thì cụ về hôm sau làm tiếp cũng không sao ạ. Đừng sốt ruột rồi lại tiền mất đấy ạ.

Rickyman

Xe điện
Cụ chủ mất 2700k quá vô lý...mọi giấy tờ cụ đã hoàn thành thì chả mất đồng nào cả, nếu như thiếu thì e ko nói...đằng này thì...mất tiền mà chúng nó vẫn hành cho lên xuống

thhung

Xe tải
Ôi dồi ôi, tổ sư bà lũ công bộc của dân. Đọc xong của cụ em thấy bức xúc lây.

bonamkhanh

Xe tải
Mai em cũng đến ngày hẹn không biết thế nào đây.

Tuan_TNL

Xe máy
Em cũng nhận được giấy hẹn rồi. Em làm kiểu từ Công ty bán sang tên công ty em nên HÀNH TRÌNH nó như sau:
1. Hồ sơ: Hợp đồng mua bán xe, Hóa đơn VAT, Giấy tờ xe đầy đủ - Biên lai nộp trước bạ.
2. Thủ tục:
- Ra thuế nộp trước bạ của em SantaFe Gold đời 2004 mất 2.82 củ trước bạ: Khoản này chả mất xu nào cò vạc gì cả.
- Vác xe CA. Như các bác nầy, đám xăm trổ đớp của em 3 lít vụ cà số khung, số máy vì dòng của em máy dầu, số máy nằm gần dưới gầm nên mất 3 lít
- Vào gặp cụ khám xe nó ghi vào phần (dành cho cơ quan đăng ký xe nhanh như gió) - đoạn này em mất 200K - Không qua cò nhé.
- Chạy vào nộp hồ sơ nó thu lại tờ khai - đăng ký gốc - hóa đơn gốc còn lại vác về, thấy hẹn 02 ngày sau trả biết thế nào - Đoạn này mất 500K - xxx tự gợi ý.
Cầm giấy hẹn về hồi hộp chờ ba ngày sau.

vinhbt

Xe buýt
E chỉ thấy cụ chủ mất "ngu phí" là 2.5 củ. 200 cho cò thì ok. Nói chung là học phí quá cao ợ.
E đi với cụ bechi total 5 lít thôi.