[CCCĐ] Hành trình Đền Đô - 8 vị vua triều Lý đền Lý Sơn ..... chuyện giờ mới dám kể

manchester6868

Xe tăng
Đọc câu chuyện về những chuyến đi của các Cụ thật hay và lôi cuốn. Thế mới thấy tổ quốc Việt Nam thật đẹp và hào hùng. Xin phép hầu các Cụ chuyến đi của gia đình em - gia đình Bánh Cuốn Đông Ngàn.

Hành trình dự định của nhà em là tròn chĩnh hoa 10 giờ nhưng có thay đổi vào những ngày cuối. Mạn phép hầu các Cụ và những chia sẻ trên toàn chuyến đi.

Kế hoạch 10 ngày kết nối song LÝ ( xin phép các vị vua triều Lý ) của gia đình là đích là Lý Sơn mệt đâu ngủ đấy hạn chế chi tiêu lấy trời và đất là niềm vui và đam mê trinh phục.

manchester6868

Xe tăng
Ngày thứ 1: Ford Ranger _ không phải dạng vừa đâu ....
Nhận được thông tin F1 không phải học hè, gia đình lập tức thực hiện kế hoạch đã ấp ủ từ lâu với tiêu đề Xuyên 1/2 đất Việt. Làm tờ A4 chuẩn bị đầy đủ những thứ cần thiết cho chuyến đi. Barxa nhà em đi mua tất cả những thứ cần thiết. Thật may mắn nhà gần chợ Giầu - cái chợ trong tiểu thuyết của Cụ Kim Lân nên tất tật cái gì cũng có... nào chuẩn bị tư trang vật dụng nước uống .... và lọ muối vừng... và thuốc thang và .... đặc sản mới nổi Từ Sơn : Rượu cẩm và trâu khô ... chi tiết từng thứ một

Gia đình tối trước không thể ngủ được cảm giác hồi hộp và lo lắng. Thôi nhưng qua ngọ sang mùi là ngủ hết 5h sáng báo thức 2/8/2016. Vệ sinh cá nhân gọi 2 F1. Qua nhà thắp hương cầu mong cả nhà có chuyến đi may mắn thượng lộ bình an. Đúng 6h xuất phát, đích đến Thiên Cầm thẳng tiến

Đi rồi mới có kinh nghiệm là cố gắng đi sớm hơn vì những hôm đầu còn hào hứng và khỏe. Lựa quãng đường đến Thiên Cầm khoảng 12h30 là ok nhất, chén xong đi tiếp đến Nhật Lệ Quảng Bình.

Đến nơi 13h30, đường rất dễ đi cố gắng tốc độ là ok còn đi đường BOT hay HCM thì tùy các Cụ. Nặp năng lượng, thôi thì FOSMOSA cũng kệ, qua vùng Nghệ An Hà Tĩnh là phải mực trứng thôi. Kệ thôi chứ chẳng nhẽ lại muối vừng....

Nhà em nghỉ ngơi cho quen dần trạng thái di chuyển. Cũng nhằm mai mùng một âm lịch đi viếng vị tướng già Dân tộc yên nghỉ.

Ăn xong về nghỉ ngơi chiều tắm biển giống các ông bí thư và chủ tịch hay bộ trưởng. Chuột bạch vậy....

Các Cụ lưu ý là từ Nghệ An đến Hà Tĩnh có tuyến đường ven biển rất rộng và yên bình, tránh được xxx trong đô thị cũng khoảng được 50 km.
Do fosmosa mà biển Hà Tĩnh vắng lắm. Dân bán hàng nhìn rất buồn, hỏi các bác ý nói mấy năm trước đông lắm. Năm nay khựa xả thải ..... Hy vọng mùa sau sẽ đông hơn.

Mượn tấm hình F1 hát lại câu thơ : Trời của ta, đất của ta, tấc đất tấc vàng...

Kết thúc ngày thứ 1 của em tại Thiên Cầm là thế đó các Cụ ạ.

manchester6868

Xe tăng
Ngày thứ 2 : Vũng Chùa Đảo Yến, Huế mộng mơ

Dậy sớm chuẩn bị tư trang tiếp tục lên đường. Lúc này thì mỳ tôm úp phát huy tác dụng. Do tối qua có đầy đủ các chất cả nghĩa đen và bóng từ hải sản Thiên Cầm. Việc bổ xung dưỡng chất kg cần thiết thì mỳ tôm là số một : nhanh, vừa miệng và nóng .... à còn rẻ nữa chứ.

6h sáng Vũng Chùa thẳng tiến.

Đến nơi còn sớm vắng vẻ, từ quốc lộ vào mộ Đại tướng khoảng 5km. Đường làm thần tốc nhưng vẫn rất đẹp chỉ có cái bên đường toàn U 70 trở lên và các cháu nhỏ bán hương hoa dâng mộ Đại tướng cứ có hành động lậy lậy và đứng hẳn ra 1/4 đường không đc đẹp lắm.

Đến bãi đậu xe có nơi tiếp đón. Phải nói là rất chu đáo. Lên đến mộ có người châm hương phát cho mọi người thắp cho Đại tướng ....

Phải công nhận phong thủy nơi đây đẹp thật các Cụ ạ .... mặc dù em cũng không biết phong thủy là ntn.

Tiếp tục hành trình Huế thẳng tiến

Qua đường rẽ một chút các Cụ chú ý xxx rất hay đứng ở chỗ này, cả đi và về em đều gặp xxx bắt lỗi tốc độ. Cứ AH1 HCM tiến thôi. Đi qua FOSMOSA chỉ thấy có cục tức ở ngực. Xây gì mà to thế mà làm ăn ntn. Tưởng HT kéo nó về dân đỡ khổ đỡ nghèo nhưng giờ kq như thế nào .....

Quảng Bình Quảng Trị lướt qua thôi. Những địa danh lịch sử vùng đất thép này kg thể bỏ qua nhưng F1 nhà em vẫn còn nhỏ. Để các cháu lớn hơn sẽ đi thì tốt hơn. F1 sẽ hiểu hơn và tự hào hơn về thời đanh thép của Dân tộc.

Đến đường tránh Quảng Bình phong cảnh rất đẹp, xin hầu các Cụ vài tấm để thấy được cái đẹp cái rộng lớn của đất nước mình

Cả nhà kẹo lạc bim bim sữa chua nha đam ..... nhằm Thuận An thẳng tiến. Đến nơi 14h00, nạp năng lượng vậy. Thiên nhiên ưu đãi cho VN càng vào trong biển càng sạch và đẹp và yên bình.

Đồ ăn thì rẻ và hợp lý như con người xứ Huế vậy. Gia đình em vào cửa số 2 đi thẳng vào ăn quán phía bên tay trái. Ngon bổ rẻ ngồi mãi với đống này mới đến 16h30.

16h30 rồi, nắng cũng đỡ rồi, tắm thôi ......

Nhớ lại lúc tắm khi trông đồ cho barxa. Thấy đội nước ngoài đến tắm, họ tình cảm thật xoa kem chống nắng cho nhau. Rồi 4 người xuống biển còn một bà già mặc đồ bơi rồi cứ đứng ở trên chắc sợ. Lúc sau 2 cô lên dìu xuống, giống cái cảnh đợt trước đi biển em đưa thằng cu nhà em xuống biển lừa mãi nó mới quen ntn.

17h30 rồi nhỏ neo về Cố Đô thôi, làm con lô 75.. hì hì biển số của Huế đó xem ntn.....

Chỉnh sửa cuối:

chung1012

Xe tải
Nhà cụ trông hạnh phúc quá

tanM3

Xe đạp
E lót dép hóng tiếp ah

namhp

Xe buýt
Đang liền mạch...

acc_75

Xe điện
Sang năm em sẽ làm lại, năm nay em đi có một mình lại đi vội nên không ghé đâu được.

Nhẹ thôi anh

Xe tải
Ảnh up lên từ máy ko được. Em cũng mới đi về. Định up phụ cụ 1 tay :)

tungst

Xe buýt
cứ đi là thích rồi cụ ợ, em mời cụ chén nhanh phọt bài để e và các cụh khác xem

manchester6868

Xe tăng
E lót dép hóng tiếp ah
em sẽ cố gắng hầu Cụ cho đỡ mòn dép.
cảm ơn CỤ theo giõi
Sang năm em sẽ làm lại, năm nay em đi có một mình lại đi vội nên không ghé đâu được.
phải đấy Cụ ạ. việt Nam mình rộng và dễ thương lắm cụ nhỉ.
Ảnh up lên từ máy ko được. Em cũng mới đi về. Định up phụ cụ 1 tay :)
cụ vào bằng laptop. hôm qua kg up đc tý thì bỏ cuộc. cụ up cùng đi cho ae cùng chia sẻ và hầu các Cụ
cứ đi là thích rồi cụ ợ, em mời cụ chén nhanh phọt bài để e và các cụh khác xem
dạ em bắt đầu tiếp đây

manchester6868

Xe tăng
18h26 Huế quả thật là miền đất hứa... quá dụi dàng và đáng yêu. Lô 75 nổ rồi, được 10 điểm trừ đi gốc là có bữa tối muộn hoành tá tràng rồi.

19h cả gia đình em tiến vào Cố đô. Cảm ơn anh GOOGLE từ đường xá đến công cụ tìm kiếm. Vào thẳng đường gần sông Hương tìm khách sạn, 400k không phụ thu cho gia đình. Vào thôi .....

Chiều tắm biển rồi giờ chỉ ổn định chỗ ở và chờ đói rồi ẩm thực Huế thôi. Được anh trần văn Lô 75 ủng hộ rồi, móc điện thoại hẹn ông em hồi xưa làm cùng. Giờ em nó làm TVGS cho dự án thoát nước TP Huế. Có đối tác nhậu rồi, trong đầu thấy sảng khoái lạ lùng, không biết là lâu kg gặp nhau hay là có bạn beer bạn rượu

Huế thì gia đình em đi nhiều rồi nhưng với em vẫn như lần đầu. Đường xá đang bị đào tung khắp nơi để thi công dự án thoát nước Tp Huế. 20h30 ku em đến và ..... chén thôi

Quán này là quán Bà Hạnh ẩm thực Huế. Tây nhiều thế mà lạ lùng đến là khác biệt. Quán bán beer theo số lượng thôi vì kg phải quán nhậu. Em vào gọi 10 chai Sg lùn thì chỉ có 4 thôi, uống hết gọi tiếp.
Ôi thần linh ơi, nhậu với ẩm thực Huế thì quả thật là bá đạo rồi. Bánh bèo, bánh bọt lọc, bánh khoái .... uống beer. tuyệt vời.

Bọn trẻ chén xong nhìn thấy ' CON ONG ITALIA ' ra sức chụp với chẹt còn ae em ra sức 100%. Tâm sự nhớ kỷ niệm... và chém gió.....

22h rồi xin phép thanh toán và ra cửa Ngọ Môn xem đêm Huế có khác ở chỗ mình không. Lại tác nghiệp lưu giữ kỷ niệm thôi..... mất vài giây nhưng mãi còn tồn tại. Chụp thôi

bắt chiếc bịt miệng pháo .... Việt Nam chúng tôi muốn hòa bình ....

đêm ở Huế. Công nhận cũng giống khu nhà em.
Nước ta cũng giống nước Lào
Cái cửa cũng chỉ đi vào đi ra ...

Kết thúc ngày thứ 2 chuyến đi.

Huế ơi sao dịu dàng đến thế.
Thế mà không gấp 4 tốt không.

( lô 4 nháy hơi bị hiếm )

manchester6868

Xe tăng
Ngày thứ 3 : Đèo cao thì mặc đèo cao. Ta lên đến đỉnh ta cao hơn đèo. Đỉnh Hải Vân

Ngại quá, lại mỳ tôm cho năng lượng buổi sáng. Thôi cũng vì mục tiêu chi phí và tiện dụng thôi mà. Khả năng em phải đổi tên nick Bánh Cuốn Đông Ngàn trên FB sang Gia đình mỳ tôm quá ....

check out thôi. Mùng 2 đầu tháng đi chùa là nhất rồi, mà chùa Thiên Mụ thì lại là trải nghiệm mới. Cầu Trời cầu Phật cho toàn gia mạnh khỏe an bình.
Có vài ảnh hầu các Cụ

hoa sala đẹp thiệt

đúng giờ nhà chùa dùng bữa

Vợ hay bạn gái cụ nào nhắn em, em gỡ xuống.

ảnh đẹp hay xe đẹp hả các Cụ

và em mua ít nhãn của Chùa.

nói phải tội chứ nhãn do hái sớm nhạt và không có cùi nhưng là nhãn Chùa ....

12h rồi, trái quy luật đi cafe Vĩ Dạ thôi. Thấy mấy đứa bạn nói vào Huế kg thưởng thức Vĩ Dạ xưa là chưa đến Huế.

lại khác người, nạp năng lượng ở đó luôn

HUẾ là phải HUDA

VÀ CAFE thôi

nghỉ ngơi 14h rồi, quay lại Đại Nội cho nhanh còn lên đèo.

và các ấn các triều Huế.. toàn vàng

và kết thúc Đại Nội là tấm hình này đây

em định đặt bức này là : hai nửa Ngọ Môn đc không các Cụ.

Còn tiếp vé tham quan nốt Bảo Tàng thôi.
vài tấm hình F1 hầu các Cụ

15h30 hết giờ Hải Vân thẳng tiến.

manchester6868

Xe tăng
Tạm biệt sông Hương, xe thẳng tiến Hải Vân. Đường đi khá đẹp hai bên các hộ gia đình bầy bán dầu tràm khá nhiều cộng thêm tôm chua cà pháo nữa. Có một trạm bắn tốc độ hoạt động 3 ca 4 kíp. Hôm gia đình em đi qua gặp ngay quả xe công húc LX570 biển số Lào ở Huế, nhìn con xe đẹp thế mà tan nát.

Bản thân em căn giờ mùa hè chạy lên đèo buổi hoàng hôn là đẹp nhất. Lên đến đỉnh trà đá chém gió ngắm hai nửa dãy Trường Sơn, ngắm Đà Nẵng lên đèn. Ngày trước đi đèo là cả một hành trình giờ có hầm rồi thì lên đèo trải nghiệm ngắm cảnh thì còn gì bằng.

Không biết bỏ trạm thu phí qua hầm lâu chưa nhưng giờ miễn phí. Các Cụ chỉ lưu ý có đội giao thông 24/24 dưới chân đèo. Hầu các Cụ vài tấm F1 nhà em vượt đèo ...

19h30 đến Mỹ Khê, check in và ra tắm biển thôi. Với em Đà Nẵng là nơi khởi nghiệp, gần 3 năm trời ở T20 từ thời mới phát triển. Kỷ niệm cũ ùa về trong nỗi nhớ về những lần nhậu bình dân ở đây. Đồ biển nhiều rồi thay đổi thôi ... không mỳ tôm cũng chẳng muối vừng ....

Thơm ngon bổ rẻ lạ miệng ... tổng chi phí 320k.
Xong xuôi lượn bãi Bụt bán đảo Sơn Trà xong về nghỉ sớm. Sáng mai có kế hoạch ra chờ Cồn mua ít quà. Em chỉ thích chuối hột vùng này ngâm rượu thôi. Được cả mầu được cả chất, hầu các Cụ ảnh rượu của nhà ....

kết thúc ngày thứ 3 trong men say của LAURE .....

Emotionless

Xe hơi
Gia đình hạnh phúc quá. Chúc gia đình có chuyến đi vui vẻ.
P/s: F1 cụ chủ xinh gái quá

manchester6868

Xe tăng
Ngày thứ 4: Khám phá mới biển An Bàng Hội An ... lần thứ 1 tiêu hoang cho biết thế nào là Resort trong chuyến đi

Đúng theo kế hoạch sáng dậy sớm rút ngắn thời gian. Cho 2 F1 ở trên phòng hai vợ chồng chợ Cồn thẳng tiến ....
Vẫn chuối hột và một ít cá khô vừa làm quà vừa dùng. Cửa hàng bán đồ thì đã quen cứ vào mua thôi, cẩn thận làm hai bát bún bò còn mua bánh rán về cho F1. Những lần trước thì hay đến quán bánh mỳ Bít tết chỗ gốc cây đa đường Trưng Nữ Vương thưởng thức. Nhưng lần này thì dư âm lẩu bò quán Ông Thầy vẫn còn, cố gắng giảm chi phí thôi.

Về khách sạn trên đường Nguyễn Văn Thoại thanh toán 300k là ok rồi. Chuẩn bị đồ đạc Hội An thôi, nhân tiện đổ dầu cho vợ 2 thôi .....
10h00 tạm biệt Đà Nẵng hành trình đường Hoàng Sa Trường Sa đến Hội An. Sân bay nước mặn giờ toàn tiếng Tầu, nguy hiểm quá đúng là thâm nho như Tầu thật. Thôi việc đó không phải việc của mình, đã có >>> và <<< lo rồi.

Trong kế hoạch là đến Hội An ăn cao lầu hoành thánh cơm gà nhưng chợt nhìn thấy chỉ dẫn biển An Bàng. Lại thấy Tây balo xe đạp khá nhiều tiện thể vào cái xem như thế nào.
Vào đến nơi thì thấy rất ok, cái gì cũng tốt và sướng nhất là được tắm biển vào buổi trưa. Nếu ở chỗ khác tắm buổi trưa thì khác gì trời không mưa lại mặc áo mưa. Gửi xe, lấy đồ chọn chỗ ngồi kem chống nắng như đúng rồi và tắm thôi.....

Đúng là văn hóa khác nhau, thằng tay sang mình tắm biển là phụ phơi nắng đọc chuyện là chính, còn mình thì tắm biển và nhậu chém gió là chủ yếu.

Dịch vụ ở đây khá tốt, từ chỗ thay đồ đến tắm đều rất Tây. Sạch sẽ hoang sơ không sô bồ mặc dù giá ăn cũng như ở Đà Nẵng. Nạp năng lượng thôi, sáng chi ít thì dồn vào trưa vậy .... 2F1 nhà em nó lại thích pisa cơ ....

nhân thể ngủ trưa luôn vậy

Tổng thiệt hại khoảng 500k, nếu kg nước dừa thì chỉ có 400. Nước dừa thì chỉ sạch thôi chứ nhạt lắm, không bằng lavie ......
Các Cụ có đi Đà Nẵng Hội An thì nhớ thu xếp thử đến An Bàng một chuyến nhé, xem cảm nhận có giống em không ?

14h00 dọn dẹp thôi, Cầu Nhật Bản là đích đến ....

manchester6868

Xe tăng
Gia đình hạnh phúc quá. Chúc gia đình có chuyến đi vui vẻ.
P/s: F1 cụ chủ xinh gái quá
Cảm ơn Cụ nhé. Gia đình em đi về rồi chỉ viết lại thôi.
P/s : Thấy nói con gái giống em mà Cụ khen thế là em biết em ntn rồi

lái xe ngựa

Xe tải
xin 1 chân hóng muốn đi lắm mà không có điều kiện

cảnh biển đẹp quá cụ ạ, f1 nhà cụ xinh gái quá, ít nữa tha hồ kén rể :))