Hệ thống cảnh báo ngủ gật.

ngothuykhanhly

Xe đạp
Em có nghe nói đến hệ thống cảnh báo buồn ngủ ( hệ thống cảnh báo ngủ gật) giúp lái xe không ngủ gật khi lái xe. Em muốn biết rõ hơn về hệ thống này. Bác nào biết thì trả lời em biết với. Thanks các bác

bmw318i

Xe tăng
Em cũng có nghe nói, nhưng chưa biết gì!!!

zuanh88

Xe buýt
Em không biết chi tiết nhưng có lần nhìn trên discovery thì hệ thống này gồm có 1 camera, 1 bộ xử lí và 1 cái còi.
+ Camera đặt ở phía trước mặt người lái, nó nhận diện khuôn mặt người lái và tập trung quay khuôn mặt người lái.
+ Bộ xử lí tiếp nhận hình ảnh của camera, nó có phần mềm để nhận biết trạng thái mắt của người lái có bình thường hay lờ đờ, díp mắt (dầu hiệu buồn ngủ) hay nhắm mắt quá lâu so với bình thường (chớp mắt thì thường rất nhanh).
+ Nếu có dấu hiệu buồn ngủ thì bổ xử lí gửi tín hiệu đến còi để kêu to lên làm người buồn ngủ phải để ý ==> tỉnh hơn.

Hệ thống hoạt động từ lúc động cơ khởi động đến khi tắt máy, buồn ngủ là kêu. Em chỉ biết sơ sơ thế còn cụ thể ntn và chức năng gì nữa thì chịu

vanvuong

Xe điện
Bác làm 1 cái dây buộc tóc treo lên trần xe, hay làm 1 cái vòng cổ có nhiều gai sắc giống cái vòng cổ của con gâu gâu trong Tom and Jerry cũng được, gật 1 phát là giật tóc hay bị gai đâm vào , đau là tỉnh thôi. Đảm bảo ngon, bổ , rẻ hehe

Luu Lehong

Xe container
Công nhệ thì đã nghe nói nhưng VN mình chưa có! Có lẽ nếu cẩn thận khi đi đường dài, lúc có thể buồn ngủ nên sử dụng khăn lạnh lau mặt hoặc lau gan bàn chân thôi ạ!:-??

xayenloc

Đi bộ
Có hệ thống này đó các bác, có 2 loại 1 cần có Camera giống như cụ zuanh88 nói, còn loại khác là hệ thông không cần Camera, nó có 1 nút bấm ngay trên vô lăng xe, cứ 5 phút là phải bấm vào nút đó 1 lần, nếu quá thời gian đó còi xe sẽ kêu ỉnh ỏi, loại nữa là dùng hệ thống cân bằng cơ thể lái xe các cụ tham khảo tại đây nhé thiết bị cảnh báo ngủ gật

Chỉnh sửa cuối:

Mr Noob

Xe tăng
Công nhệ thì đã nghe nói nhưng VN mình chưa có! Có lẽ nếu cẩn thận khi đi đường dài, lúc có thể buồn ngủ nên sử dụng khăn lạnh lau mặt hoặc lau gan bàn chân thôi ạ!:-??
nếu không quá vội thì đỗ lại ven đường tắt máy. hé kính hẹn giờ và ngủ 1 lúc tầm 15p cụ nhỉ?

acc_75

Xe điện
Hồi xưa còn đi xe tải đường dài em có sắm một cái máy cảnh báo ngủ gật chạy bằng cơm đặt bên ghế phụ thấy cũng có tác dụng ra phết không những cảnh báo ngủ gật mà lại còn buôn dưa làm cho mình hết buồn ngủ, nhưng thi thoảng mình lại phải vừa lái, vừa cảnh báo cái máy đấy không được ngủ gật không mình lại ngủ theo nó thì chết..:)):)):))

taylailuapt

Xe hơi
Hồi xưa còn đi xe tải đường dài em có sắm một cái máy cảnh báo ngủ gật chạy bằng cơm đặt bên ghế phụ thấy cũng có tác dụng ra phết không những cảnh báo ngủ gật mà lại còn buôn dưa làm cho mình hết buồn ngủ, nhưng thi thoảng mình lại phải vừa lái, vừa cảnh báo cái máy đấy không được ngủ gật không mình lại ngủ theo nó thì chết..:)):)):))
Cụ vui tính phết nhẩy!:))
Em cũng vậy, mỗi lần chở theo cái máy đấy bên cạnh là nhức đầu ko ngủ được luôn ấy.

Tây Độc

Xe điện
Trước em đi nước ngoài thấy trong siêu thị nó bán cái thiết bị đeo vào tai khi lái xe. Nếu ngủ gật, tức là đầu gục xuống một góc x nào đó là nó rú rít ầm ĩ lên. Nhưng em nghĩ chỉ cho đường cao tốc vắng thôi, chứ ở Việt Nam, đợi đến lúc đầu gục xuống thì bem vào chỗ nào lâu rồi. :D

xayenloc

Đi bộ
Trước em đi nước ngoài thấy trong siêu thị nó bán cái thiết bị đeo vào tai khi lái xe. Nếu ngủ gật, tức là đầu gục xuống một góc x nào đó là nó rú rít ầm ĩ lên. Nhưng em nghĩ chỉ cho đường cao tốc vắng thôi, chứ ở Việt Nam, đợi đến lúc đầu gục xuống thì bem vào chỗ nào lâu rồi. :D
Cụ ơi, nếu đi đường đông thì đầu óc lúc nào cũng phải căng nên không ngủ gật được, còn đường dài vắng và thoáng thì hay bị ngủ gật vì tay chân ít hoạt động mà ;;)