Hệ thống lái điện

sontana

Đi bộ
Em đang tìm hiểu về hệ thống lái điện của KIA cho đề tài của mình, nhưng tài liệu khan hiếm quá.
Cụ nào có tài liệu về nó không cho em thỉnh giáo với, em rất cần.
Giúp em với các cụ ơi!

mcv30

Xe điện
cụ chơi lái điện toy hay honda đi , nhiều và dễ kiếm tài liệu hơn

sontana

Đi bộ
Vậy cũng được, nếu bác có thì share cho em với. Nguyên lý chung chắc là cũng giống nhau cả thôi. Mấy cái trên mạng nói chung chung quá em muốn tìm hiểu chi tiết hơn một chút giúp em với.

milkywaymw

Xe đạp
em hỏi hơi ngu, nhưng lai điện và lái tự động khác nhau chỗ nào :P

Mau.DO_It.Xèng

Xe máy
- Lái điện :Lái có hệ thống trợ lực điều khiển bằng điện, để đánh lái cho nhẹ nhàng hơn so với không có trợ lực lái .
- Lái tự động : là tự động điều khiển hành trình mới đúng (cruise system) - ví dụ khi ta chạy trên đường quốc lộ ta đặt một ngưỡng tốc độ là 60km/h . Lúc này xe tự động chạy đều ở vận tốc trên , ta không phải đạp ga (buông chân ga) . Khi ta phải phanh hoặc ga để thay đổi vận tốc thì lệnh tự động ĐKHT sẽ hết tác dụng . Muốn tiếp tục ĐKHT thì lại phải cài đặt lại hệ thống .

Chỉnh sửa cuối:

billnantes

Xe container
em mới chỉ nghe nói có : trợ lực dầu và trợ lực điện tử thôi còn lái tự động thì không nghe,chỉ nghe chế độ chân ga tự động .

dungbacauto

Xe tăng
Một dòng điện nhỏ được dùng để khởi động động cơ xe. Năng lượng tiêu thụ từ ắc-quy được thay thế bằng năng lượng từ máy phát điện. Sau đó, điện từ bình ắc-quy được đi vào hệ thống đánh lửa – đây là nơi mà điện cao áp sẽ tạo ra tia lửa điện ở bugi.

Khi hệ thống điện và điện tử của ô tô đã hoạt động, nguồn điện được cung cấp cho hầu hết các thiết bị trên ô tô như: đèn pha, gạt nước, cửa sổ điện, điều hòa không khí và hệ thống cảm biến (ABS, EPS, ESC, ECMS) và một số thiết bị giải trí… Tất cả mọi hoạt động của ô tô đều cần đến điện năng.
Như vậy, bạn đã hiểu tầm quan trọng của hệ thống điện và điện tử của ô tô đối với quá trình vận hành của ô tô.