Help me gấp! Mua xe cũ nên làm hợp đồng ủy quyền hay hợp đồng mua bán?

jet engine

Xe buýt
Chào các bác,
Tình hình là ngân sách của tôi hơi eo hẹp nên tôi chỉ định cưới 1 em Ford Laser đời 2003-04 gì đó. Về phần thủ tục, tôi có một số điều muốn nhờ các cụ tư vấn giùm:
1. Nếu làm hợp đồng ủy quyền thì có rủi ro gì không? Nếu chủ xe phạm pháp mình có bị liên đới không? Nghe nói nếu người ủy quyền chết thì hợp đồng này hết hiệu lực phải không ạ?:-s
2. Nếu làm hợp đồng mua bán và sau đó nộp trước bạ thì tổng thiệt hại vào thời điểm này là bao nhiêu? Sau khi sang tên xe vẫn giữ biển cũ hay sẽ được gắn biển mới, chi phí cho vụ này thế nào ạ?
3. Có gì khác nhau về mức phí trước bạ cho xe tên công ty và tên tư nhân không?
4. Nếu mua xe không chính chủ mà muốn sang tên thì thế nào các cụ?
5. Thủ tục bây giờ có đơn giản không ạ? Và thời gian là bao lâu?
Kính mong các bác tư vấn giùm. Thanks a lot(b)(b)

AnhNB

Xe buýt
Cụ hỏi nhiều nhỉ! Em ko biết vụ này, chỉ hóng hớt cho rõ rồi, chờ cụ nào thâm niên vào giả nhời vậy :x:x:x

xe365vn

Xe container
- nếu xe cụ định mua là chính chủ thì cụ cứ ủy quyền công chứng. nếu ko là chính chủ ko nên. Mà nếu có xảy ra v/đề gì thì VP công chứng là nơi bị vạ đầu tiên. Trong ủy quyền cũng nêu rõ chủ xe cam kết xe ko phạm pháp, xyz, này nọ rồi

- Còn mua bán thì cũng làm hợp đồng mua bán công chứng. đi nộp thuế trước bạ. rồi ra công an thay đổi thông tin trong đăng ký xe.

chúc cụ nhanh có xe

(theo e tốt nhất mua xe người quen hoặc xe mới cho đỡ lăn tăn, đi oto mà lăn tăn cũng ko hay lắm)

NoMoney NoTalk

Xe hơi
Em có í kiến như phần mầu xanh ạ

Chào các bác,
Tình hình là ngân sách của tôi hơi eo hẹp nên tôi chỉ định cưới 1 em Ford Laser đời 2003-04 gì đó. Về phần thủ tục, tôi có một số điều muốn nhờ các cụ tư vấn giùm:
1. Nếu làm hợp đồng ủy quyền thì có rủi ro gì không? Nếu chủ xe phạm pháp mình có bị liên đới không? Nghe nói nếu người ủy quyền chết thì hợp đồng này hết hiệu lực phải không ạ?:-s

Sao lại phải uỷ quyền hả bác? Tiền của mình, mình mua xe, xe sẽ là của mình và mang tên mình bác ạ. Nếu chủ xe phạm pháp mà có cái xe này, rồi họ bán cho bác thì bác sẽ có thể mất trắng cái xe. Vì nó là tang vật của các hành động phi pháp bác ạ.

2. Nếu làm hợp đồng mua bán và sau đó nộp trước bạ thì tổng thiệt hại vào thời điểm này là bao nhiêu? Sau khi sang tên xe vẫn giữ biển cũ hay sẽ được gắn biển mới, chi phí cho vụ này thế nào ạ?
3. Có gì khác nhau về mức phí trước bạ cho xe tên công ty và tên tư nhân không?

Biển có thể giữ lại được. Chi phí thì bác phải đi ra kho bạc nơi nộp thuế trước bạ, ở đó họ có bảng tính cho bác phải nộp bao nhiêu. Nếu tên công ty mà công ty bác có chức năng kinh doanh vận tải thì bác được giảm mức thuế trước bạ. Ngoài ra chứng từ thuế trước bạ đó bác đưa vào là chi phí hợp lí của công ty.
Một lưu ý nữa là khi làm đăng kiểm mà bác muốn kinh doanh thì bác phải đem theo bản sao có công chứng ĐKKD.

4. Nếu mua xe không chính chủ mà muốn sang tên thì thế nào các cụ?
Xe không chính chủ theo em tốt nhất là không mua, vì rất nhiều lí do và cũng nhiều rủi ro

5. Thủ tục bây giờ có đơn giản không ạ? Và thời gian là bao lâu?

Bác muốn đơn giản và nhanh thì bác đọc cái tên NICK của em ạ
Kính mong các bác tư vấn giùm. Thanks a lot(b)(b)

hamvui

Xe tải
xe cũng như cái nhà, nó chỉ là của bác khi bác được nhà nước xác nhận đứng tên bác, tức là cái giấy đăng ký xe, còn uQ thì chưa phải hoàn toàn của bác đâu, nói dại khi có tranh chấp, thừa kế v.v. ở phía UQ (bên bán) thì vẫn có thể phục hồi ở trạng thái nguyên trạng ban đầu, xe về với chủ đứng tên, tiền về với chủ có tiền tức là bác, tức là vẫn có thể xẩy ra lằng nhằng mất thời gian mà nguyên nhân k phải từ phía bác. Tất nhiên, cái gì cũng có hai mặt của nó, sang tên đổi chủ thì mất thuế, phí và ngược lại thì k tốn thêm tiền nhưng phải chấp nhận rủi ro (cho dù là rất nhỏ)

jet engine

Xe buýt
Thanks các bác nhiều, các bác đã nhận được vodka của tôi chưa ạ? :-bd
Tôi cũng nghiêng về phương án sang tên cho lành. Chỉ có điều là mua để sử dụng cá nhân nên không đưa vào chi phí hợp lý được:(, mà phải làm thế nào để giảm chi phí bất hợp lý thôi :D.
Có bác nào biết cách tính trước bạ của xe cũ không ạ? Cụ thể là Ford Laser 1.8 MT và AT, đời 2004 chẳng hạn thì thiệt hại sẽ là bao nhiêu ạ?
Thanks for your help(b)

xe365vn

Xe container
xe cũng như cái nhà, nó chỉ là của bác khi bác được nhà nước xác nhận đứng tên bác, tức là cái giấy đăng ký xe, còn uQ thì chưa phải hoàn toàn của bác đâu, nói dại khi có tranh chấp, thừa kế v.v. ở phía UQ (bên bán) thì vẫn có thể phục hồi ở trạng thái nguyên trạng ban đầu, xe về với chủ đứng tên, tiền về với chủ có tiền tức là bác, tức là vẫn có thể xẩy ra lằng nhằng mất thời gian mà nguyên nhân k phải từ phía bác. Tất nhiên, cái gì cũng có hai mặt của nó, sang tên đổi chủ thì mất thuế, phí và ngược lại thì k tốn thêm tiền nhưng phải chấp nhận rủi ro (cho dù là rất nhỏ)
nếu có tranh chấp, thừa kế.. VP công chứng ko đóng dấu cho đâu bác ah! nếu cố tình đóng dấu thì nhảy cầu như vụ Việt Tín luôn :-bd

Pet_HUT

Xe container
Thanks các bác nhiều, các bác đã nhận được vodka của tôi chưa ạ? :-bd
Tôi cũng nghiêng về phương án sang tên cho lành. Chỉ có điều là mua để sử dụng cá nhân nên không đưa vào chi phí hợp lý được:(, mà phải làm thế nào để giảm chi phí bất hợp lý thôi :D.
Có bác nào biết cách tính trước bạ của xe cũ không ạ? Cụ thể là Ford Laser 1.8 MT và AT, đời 2004 chẳng hạn thì thiệt hại sẽ là bao nhiêu ạ?
Thanks for your help(b)
Cụ pm em đ/c mail đi em gửi cụ barem tính thuế trước bạ xe cũ nhé! chắc cũng mất vài chục củ đấy cụ à.

VuongLong

Xe máy
Cụ mua xe cũ tầm tiền như vậy thì sang tên làm gì cho tốn tiền.Cụ làm công chưng ủy quyền đi cho đỡ tốn kém.Vì trong công chứng ủy quyền họ có các điều khoản rất chặt chẽ,không sợ vấn đề gì xảy ra đâu.Cụ sẽ được toàn quyền sử dụng,mua bán,cho tặng chiếc xe đó và được phép ủy quyền chiếc xe đó cho bên thứ 3 nếu sau này Cụ muốn bán.Hợp đồng ủy quyền này có hiệu lực đến khi nào Cụ bán chiếc xe đó nên chẳng lo gì nếu chủ cũ qua đời....