[Funland] HN: Đầu tư chung cư mini có ngon không ?

caisua

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi tính khấu hao của ccmini thì như nào ạ. Em thấy cỡ 10 năm là xuống cấp kha khá mà, ko khéo lại vụt vào lãi đất thì quay đi quay lại chả đc mấy.
Cụ thấy xuống cấp những hạng mục nào ạ?
- Đồ nội thất và thiết bị vệ sinh giá rẻ thì hết vòng đời sử dụng là đương nhiên rồi, 10 năm là phải thay
- Thấm thì chống thôi. Lem nhem thì sơn lại, cũng ko đáng là bao
- Thang máy thì vẫn phải bảo trì bảo dưỡng đúng kỳ hạn thì dùng vẫn vậy
Nên việc xuống cấp thì ta nâng cấp lên cũng ko phải vấn đề, có trong dự trù hết rồi cụ, mỗi tháng nhét lợn 200K/phòng cho khoản này là ổn. Cứ 10 năm làm lại 1 phát ta lại như mới thôi ạ
Cái chính ở đây là các cụ tính tăng giá của CCMN là 5-7%/năm vì từ xưa tới nay giá đất vẫn tăng như vậy nên mọi người nghĩ đây là kênh đầu tư hiệu quả mà vẫn duy trì được dòng tiền. Nhưng giờ cách nghĩ của genZ đã khác đi rất nhiều nên cần xem lại mục này

Chỉnh sửa cuối:

nicholas1618

Xe điện
Các cụ cho cháu hỏi kinh nghiệm. Nếu làm khu trọ cho thuê thì phương án để xe cho khách ở ntn? Ko thuê bảo vệ được vì chi phí cao. Cháu tính phòng để xe tập trung ở trước khu ở.

agrimeco

Xe lăn
Các cụ cho cháu hỏi kinh nghiệm. Nếu làm khu trọ cho thuê thì phương án để xe cho khách ở ntn? Ko thuê bảo vệ được vì chi phí cao. Cháu tính phòng để xe tập trung ở trước khu ở.
Nếu dạng ccmn thì toàn phải dành t1 làm chỗ để xe máy, còn xin làm tầng hầm dc thì quá tốt :D

anphudong

Xe buýt
Cụ nào ham gái nên kinh doanh loại hình này, cứ mỗi đầu năm học là mấy em năm thứ nhất rất cần chỗ ở. Hạ giá thuê một chút là được ngắm 24/24 luôn á :D

carrot123

Xe tải
Cái chính ở đây là các cụ tính tăng giá của CCMN là 5-7%/năm vì từ xưa tới nay giá đất vẫn tăng như vậy nên mọi người nghĩ đây là kênh đầu tư hiệu quả mà vẫn duy trì được dòng tiền. Nhưng giờ cách nghĩ của genZ đã khác đi rất nhiều nên cần xem lại mục này
Cụ cho em hỏi tí, bây giờ GenZ nghĩ như thế nào hả cụ? Em tưởng GenZ thích đi thuê ạ?

caisua

Xe lăn
Cụ cho em hỏi tí, bây giờ GenZ nghĩ như thế nào hả cụ? Em tưởng GenZ thích đi thuê ạ?
Lũ genZ cty em (khoảng 200-300 đứa làm ở Nguyễn Chí Thanh) xoay đc 2.5-3 tỏi là đi lùng chung cư càng gần cty càng tốt để được ngủ thêm. Bọn mua smartcity với quanh đó ở đc 1 năm là đua nhau bán để thêm tiền mò về gần hơn vì ko đứa nào chịu dậy 6h30 do hôm nào mưa thì 7h ra khỏi nhà cũng ko kịp 8h đến cty dù cách 9km
Nhưng ko đứa nào chịu mua nhà trong ngõ ngách. Ngay như bọn nhà em cũng ko chịu chuyển xuống nhà liền kề mặt đường dù mỗi đứa đc 1 tầng 2 phòng

Chỉnh sửa cuối:

sieunhancutchan

Xe tăng
Lũ genZ cty em (khoảng 200-300 đứa làm ở Nguyễn Chí Thanh) xoay đc 2.5-3 tỏi là đi lùng chung cư càng gần cty càng tốt để được ngủ thêm. Bọn mua smartcity với quanh đó ở đc 1 năm là đua nhau bán để thêm tiền mò về gần hơn vì ko đứa nào chịu dậy 6h30 do hôm nào mưa thì 7h ra khỏi nhà cũng ko kịp 8h đến cty dù cách 9km
Nhưng ko đứa nào chịu mua nhà trong ngõ ngách. Ngay như bọn nhà em cũng ko chịu chuyển xuống nhà liền kề mặt đường dù mỗi đứa đc 1 tầng 2 phòng
Cái lứa mà mua smartcity nếu nó đủ tiền mua ở NCT thì nó đã chả mua ở smartcity làm gì.

Còn 2 cậu con bác bác cứ nhét tay mỗi đứa 1 căn liền kề mặt đường xem chúng nó có nhận xuống ở ko chứ mỗi đứa 1 tầng mà chung nhà thì nói làm gì, mỗi đứa 1 tầng thì thua ở chung cư là đúng rồi vì nó biết thừa ông bô đã thủ sẵn cho mỗi đứa 1 căn chung cư rồi, dại gì đi lấy 1 tầng thay vì lấy cả căn chung cư :))

caisua

Xe lăn
Cái lứa mà mua smartcity nếu nó đủ tiền mua ở NCT thì nó đã chả mua ở smartcity làm gì.

Còn 2 cậu con bác bác cứ nhét tay mỗi đứa 1 căn liền kề mặt đường xem chúng nó có nhận xuống ở ko chứ mỗi đứa 1 tầng mà chung nhà thì nói làm gì, mỗi đứa 1 tầng thì thua ở chung cư là đúng rồi vì nó biết thừa ông bô đã thủ sẵn cho mỗi đứa 1 căn chung cư rồi, dại gì đi lấy 1 tầng thay vì lấy cả căn chung cư :))
Có đứa 2 năm trước em xúi lấy căn 70m ở 71NCT mà thích smartcity cho sang chảnh. Hồi đó chưa tắc đường và dân cư chưa lúc nhúc như giờ nên thấy khoái chí lắm. Giờ 3 tỏi cũng ko mua nổi, muốn bù cả tỏi cũng ko xong

carrot123

Xe tải
Ủa cái này có liên quan gì tới đầu tư CCMN đâu ạ? CHắc ý cụ là đầu tư CCMN trung tâm 1 chút phải không ạ?
Chả cứ GenZ, em mua nhà cũng cứ gần chỗ làm mà quất, chỗ đi làm, chỗ học của con trong bán kính 2km, nhà ông bà nội, bà ngoại cách 5km nên đến giờ em vẫn đi grab, ko đi tô tô :D
Nhưng đầu tư CCMN cho thuê em nghĩ là nhắm tới GenZ mới đi làm chưa có nhiều tích lũy ấy chứ ạ, chứ tầm GenZ cty bác tích được 2.5 -3 tỏi thì lại là nhóm khác rồi.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Ủa cái này có liên quan gì tới đầu tư CCMN đâu ạ? CHắc ý cụ là đầu tư CCMN trung tâm 1 chút phải không ạ?
Chả cứ GenZ, em mua nhà cũng cứ gần chỗ làm mà quất, chỗ đi làm, chỗ học của con trong bán kính 2km, nhà ông bà nội, bà ngoại cách 5km nên đến giờ em vẫn đi grab, ko đi tô tô :D
Nhưng đầu tư CCMN cho thuê em nghĩ là nhắm tới GenZ mới đi làm chưa có nhiều tích lũy ấy chứ ạ, chứ tầm GenZ cty bác tích được 2.5 -3 tỏi thì lại là nhóm khác rồi.
À, em chỉ trả lời cụ ấy thôi chứ ko liên quan lắm đến CCMN. Mà em còn lùa hết cả nội ngoại về cùng khu em cho quây quần, rủ nhau đi chơi hoặc đưa các cụ đi khám chữa bệnh cho tiện

moonlife

Xì hơi lốp
Nhưng phương án trông xe và quản lý ntn cụ biết ko?
Thường thì tự bảo quản cụ nhé. Quy định chung là ra vào phải đóng cửa. Cấm ko dẫn người lạ, người ngoài, shipper vào nhà. Nếu bạn bè, khách khứa đến chơi lên xuống cầu thang phải có chủ nhà đi kèm. Giao dịch mua bán ngoài phạm vi cửa. Xe cộ luôn phải khóa cổ khóa càng, chia vạch kẻ ô để xe cho từng hộ. Lắp cam quay lại, ai ra vào ko đóng cửa mà xảy ra mất mát thì tự chịu. Cài đặt báo động, cửa mở quá 1 phút hay bao lâu đấy thì còi báo động hú.

Chỉnh sửa cuối:

dungslayer

Xe tăng
Nhà cho thuê sợ nhất vụ có người chết, mà chết rùm beng nữa thì thôi coi như xong.

nicholas1618

Xe điện
Thường thì tự bảo quản cụ nhé. Quy định chung là ra vào phải đóng cửa. Cấm ko dẫn người lạ, người ngoài, shipper vào nhà. Nếu bạn bè, khách khứa đến chơi lên xuống cầu thang phải có chủ nhà đi kèm. Giao dịch mua bán ngoài phạm vi cửa. Xe cộ luôn phải khóa cổ khóa càng, chia vạch kẻ ô để xe cho từng hộ. Lắp cam quay lại, ai ra vào ko đóng cửa mà xảy ra mất mát thì tự chịu. Cài đặt báo động, cửa mở quá 1 phút hay bao lâu đấy thì còi báo động hú.
Hỏi đúng người luôn. Mời cụ chén diệu.

CuliCoder

Xe hơi
coi giá thuê mà trầm cảm luôn các cụ ơi, phòng 5tr mà giường úp mặt vào nhà vệ sinh, còn không có nổi chỗ để ngồi ăn cơm chứ chưa nói là làm việc, học tập ;))
https://vt.tiktok.com/ZSLc4W3ah/

Fanta20

Xe hơi
coi giá thuê mà trầm cảm luôn các cụ ơi, phòng 5tr mà giường úp mặt vào nhà vệ sinh, còn không có nổi chỗ để ngồi ăn cơm chứ chưa nói là làm việc, học tập ;))
em xem clip thấy 2 phòng bé kia chỉ nên thiết kế cho 1 người ở và nên để giường đơn. còn nếu 2 người ở thì nên làm giường tầng. để cái giường to nên chiếm hết diện tích phòng luôn rồi.

moonlife

Xì hơi lốp
Đội này là làm phân khúc mua xây vận hành rồi bán cả toà nhà. 60m2 xây 7 tầng 17 phòng mà giá đấy là giá trên trời rồi. Giá đất khu ngõ Gốc Đề, ngõ 2 xe máy tránh rộng đấy quanh 80tr/m2. Tổng đất tầm 4,8 tỷ, tổng xây tầm 2,9 tỷ, chi phí môi giới bán tầm 0,2 tỷ. Tổng 7,9 tỷ. Nếu bán đc 11,9 tỷ thì lợi nhuận tổng 4 tỷ tức trên 50%. Tức là quá nhiều ở phân khúc này. Có lùa gà giỏi lắm ở phân khúc này thì cũng chỉ đến 30% chứ trên 50% thì là bốc phét. 30% lợi nhuận cho 1 phương án đầu tư an toàn, 8-10 tháng hoàn vốn, theo em là rất hợp lý rồi.
Cụ nào muốn đầu tư loại hình này pm em em tư vấn thêm.
Nếu giữ để cho thuê, phòng kiểu đấy trung bình 3,5-4tr/tháng thôi. Tính tỷ lệ lấp kín phòng 70-80%. Sau khi trừ hết chi phí thì đút túi tầm 50tr/tháng tức 600tr/năm. Cỡ 13 năm hoàn vốn chưa kể giá đất sẽ tăng trong tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

bjboyn00b

Xe điện
Em có mảnh 60m 13 phòng đang cho thuê trọn gói 36tr/ tháng ở 192 kim giang, gần đại học TL, cụ nào mua thì ới em. Giá 7 đồng quá rẻ. Cụ nào mua tự kinh doanh thì dòng tiền 600tr/năm , gần 10% 1 năm, còn ko giữ nguyên hợp đồng em đang cho thuê thì dòng tiền 440tr/ năm tương đương 6,5%