[Funland] HN sẽ xây đập tràn trên sông Hồng, lấy nước 'hồi sinh' sông Tô Lịch

Vongai

Xe buýt
Thử hình dung dự án xử lý nước ở lưu vực S3 phía Hồ Tây, xử lý xong rồi bổ cập nước sông Tô,
2 bờ sông trồng rặng đào/rặng hoa ban tím ntn,
cherry-blossom-over-river-canal-in-sakyo-ku-kyoto-japan-e3rb28.jpg

Vongai

Xe buýt
Cái dự án này cũng hài đến nỗi phát khóc.

Nhà máy xử lý nước thải thì do doanh nghiệp đầu tư, hệ thống thu gom nước thải quanh hồ Tây cũng đã có. Tuy nhiên đến giai đoạn hoạt động thì không có nước thải để chạy máy. Lý do là các nhà hàng, hộ dân xung quanh Hồ Tây tất nhiên là thích xả thẳng ra hồ, thay vì xả vào hệ thống xử lý nước thải bị mất tiền.

Căn bản là dự án theo hình thức BT, thế nên nhà đầu tư ăn đất là chính còn nhà máy không hoạt động chả sao.

Quyến chình cũng kcmnn.
Cụ đừng có điêu nhé.
Có nước là doanh nghiệp họ vận hành xử lý nhé, hiện vẫn đg hoạt động bình thường, công suất 11.000-20.000m3/ngày, từ cuối năm 2016 tới giờ nhé
Vị trí xả ở đây:

Còn chưa thu gom hết, là dự án thu gom đầu tư công. Ông nhà nước làm đc nên chăng chớ, làm công thu gom cấp 1, cấp 2, .. nhg cấp cuối cùng là đấu nối cửa xả nước thải của hộ gia đình, hộ kinh doanh vào hệ thống thì các bố ấy chối, ko làm. Nên mới thu gom tầm 60-70%

Vongai

Xe buýt
Không được duyệt vì đề xuất dự án theo hình thức BT.

Những năm đó các dự án BT đang toang, thanh tra hết cả nên không ai dám duyệt đâu.
Đúng, 2 lý do:
1 - Là BT. Sau doanh nghiệp đề xuất BLT, BOT nhg chưa có cơ chế, chưa xong luật đầu tư công,
2- Là anh TDDuhg, lúc làm Bộ trưởng BXD phê duyệt quy hoạch thoát nước trong đó có lưu vực S3, lúc đó lên làm p.TT. Hà nội và Sở ban ngành dưới OK hết, nhg bị đình lại chỗ a.D vì anh này sợ vả vào mặt mình do phải sửa lại Quy hoạch thoát nước,

cairong_2011

Xe container
Nó bơm ra cống Xuân La, chảy lòng vòng về khu đô thị Tây Hồ Tây, ở vị trí này:

Từ năm 2016, đã vận hành 1 ngày tầm 11.000-20.000m3/ngày.
Nước trong vắt, sạch sẽ vô cùng
Thấy bảo, năm 2017, đơn vị này xin thu nước ở quy họach vùng S3 về đây, nâng công suất lên 90.000m3/ngày, làm 1.5 năm xong, xả nước vào Tô Lịch để bổ cập, mà ko đc duyệt vì chồng lấn với quy hoạch của bọn Nhật Yên Xá,

Các cụ có điều kiện nên tới vị trí em gửi, xen tận mắt nước sau xử lý trong vắt, sạch gấp vạn lần nước Hồ Tây, dự án ntn mà cg ko đc duyệt nhé.
P/S: ngoài thu gom,xử lý sạch và bổ cập nước sông Tô. Đơn vị này còn đề xuất cải tạo 2 bờ sông thành phố đi bộ, du lịch, không gian văn hóa theo chủ đề,
Nhất là trồng 3-55 rặng hoa đào hay hoa ban 2 bên bờ sông, tái hiện cảnh "Vạn lý đào hoa", hoặc "Vạn lý hoa ban" đẹp mê ly cho dân tình đến chụp ảnh, xem nước sau xử lý trong vắt ntn,
Thế mà ko đc duyệt nhé
Giá làm tầm 6000-8000 tỷ, bằng 1/2 chi phí giao Nhật Bản làm ở Yên Xá,
Từ Thung lũng hoa về tận Xuân La như cụ chỉ em thấy khá xa, chảy tự do thế nào được ? Mà có cụ trên bảo có xử lý gì đâu ?

Hieumos

Xe container
Cụ đừng có điêu nhé.
Có nước là doanh nghiệp họ vận hành xử lý nhé, hiện vẫn đg hoạt động bình thường, công suất 11.000-20.000m3/ngày, từ cuối năm 2016 tới giờ nhé
Vị trí xả ở đây:

Còn chưa thu gom hết, là dự án thu gom đầu tư công. Ông nhà nước làm đc nên chăng chớ, làm công thu gom cấp 1, cấp 2, .. nhg cấp cuối cùng là đấu nối cửa xả nước thải của hộ gia đình, hộ kinh doanh vào hệ thống thì các bố ấy chối, ko làm. Nên mới thu gom tầm 60-70%
Em đọc báo chứ điêu gì. Sau đợt bài báo năm 2016 này thì không còn thông tin gì nữa. Cụ có đường link nào khác không để biết tình hình hiện nay?

Làm nhà máy là dự án BT của anh doanh nghiệp.

Làm hệ thống đấu nối nước thải cũng là dự án BT của anh doanh nghiệp.

cairong_2011

Xe container
Em đọc báo chứ điêu gì. Sau đợt bài báo năm 2016 này thì không còn thông tin gì nữa. Cụ có đường link nào khác không để biết tình hình hiện nay?

Làm nhà máy là dự án BT của anh doanh nghiệp.

Làm hệ thống đấu nối nước thải cũng là dự án BT của anh doanh nghiệp.

Em thấy có mấy chỗ ven Hồ tây làm đầu mối thu gom. Ví dụ trong vườn hoa chỗ gần đình Quảng bá có thi công chỗ thu gom, cũng ko rõ thu gom ở đâu về đấy, em nghĩa chắc quanh Hồ Tây. Nhưng chảy từ đó về chỗ thung lũng hoa đâu đơn giản vì hai vị trí có cao độ khác nhau (thung lũng hoa cao hơn).
Chưa kể NM xử lý nước thải nhưng em thấy hầu như ko hoạt động hay mình đi qua đúng giờ nghỉ ? Vì ko thấy dàn phun mưa .... hay tiếng nước xử lý chảy rào rào như các nơi khác ?

Vongai

Xe buýt
Em thấy có mấy chỗ ven Hồ tây làm đầu mối thu gom. Ví dụ trong vườn hoa chỗ gần đình Quảng bá có thi công chỗ thu gom, cũng ko rõ thu gom ở đâu về đấy, em nghĩa chắc quanh Hồ Tây. Nhưng chảy từ đó về chỗ thung lũng hoa đâu đơn giản vì hai vị trí có cao độ khác nhau (thung lũng hoa cao hơn).
Chưa kể NM xử lý nước thải nhưng em thấy hầu như ko hoạt động hay mình đi qua đúng giờ nghỉ ? Vì ko thấy dàn phun mưa .... hay tiếng nước xử lý chảy rào rào như các nơi khác ?
Em có định vị vị trí xả thải. Doanh nghiệp này làm XLNT, nhà nước làm thu gom. Đã chạy từ năm 2016, nước sạch cực.
Còn cụ ko thấy gì, chỉ thấy xanh và sạch là vì họ làm ngầm, trên trồng cây xanh cảnh quan, có hệ thống thu xử lý mùi, cách âm chống ồn.
Em đc biết vì em làm đoạn cấp phép xả thải,
Giám sát hoạt động của họ giai đoạn này, năm 2016. Thi thoảng 1 năm vài lần, em vẫn đi qua thăm vị trí xả thải này, nước trong vắt,
Mấy ông taxi còn xuống lấy nước rửa tay ở đó,

Vongai

Xe buýt
sáng em đọc bài này, thấy đúng, có làm như GS.TS. Trần Đức Hạ nói thì mới giải quyết được triệt để vấn đề, phải tách được nguồn nước thải đổ vào sông Tô
link: https://vietnamnet.vn/du-an-xu-ly-nuoc-thai-800-trieu-usd-chua-xong-dung-mong-hoi-sinh-song-to-lich-2267227.html
Nói như a.Hạ trẻ con nó cũng nói được. Khoa học mà ko có lượng hóa, mô hình hóa.
Còn hiển nhiên muốn sông sạch thì ko đổ bẩn vào, thì nó tự làm sạch.
Nhưng:
Nếu ko xả vào thì mới giải quyết được 1 phần nhỏ, vì lúc đó sông Tô thành sông chết vì ko có nguồn nước chảy vào,
Vì sao ko xả thải là nhỏ, vì với lưu lượng đủ lớn, 5m3/s thì sông cơ bản chảy có dòng đủ lớn, cuốn trôi đc tạp chất, và ở mức chấp nhận được,
Kịch bản: chỉ xả nước Hồ Tây 1 ngày, toàn bộ sông Tô đã trong xanh câu cá được, dù trước đó thối rình:

Vậy kịch bản ngày nào cũng bơm nước vào rửa trôi chất bẩn, tạo dòng chảy ko để lắng đọng thì chất lượng nước sông sẽ như thế nào????

gaquay123

Xe tăng
Theo các cụ PA có ổn không, và khi nào Tô giang có nước giải độc?
Nghị quyết Quy hoạch Thủ đô Hà Nội thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050 vừa được HĐND TP. Hà Nội thông qua đặt mục tiêu giải quyết triệt để ô nhiễm sông Tô Lịch, làm sống lại hình ảnh dòng sông xanh, sạch, gắn liền với văn hóa - lịch sử Thủ đô.

Để thực hiện mục tiêu trên, một trong những nhiệm vụ trọng tâm thời gian tới là TP. Hà Nội sẽ xây dựng đập trên hệ thống sông Hồng, sông Đuống để đảm bảo mực nước ổn định, phục vụ các hoạt động kinh tế - xã hội trên các dòng sông.

Ảnh: AI

Cụ thể, Hà Nội sẽ nghiên cứu xây dựng đập Xuân Quan trên sông Hồng, đập Long Tửu trên sông Đuống để dâng nước, cải thiện khả năng lấy nước vào hệ thống thủy lợi, làm sống lại các dòng sông. Nhờ đó, nước từ sông Hồng, sông Tô Lịch sẽ có dòng chảy, thoát cảnh dòng sông chết, tích tụ nước thải như hiện nay.

Đặc biệt, Hà Nội sẽ hạn chế hoặc tạm ngừng việc khai thác cát trên sông Hồng. Việc này nhằm góp phần nâng cao mực nước sông Hồng để tăng khả năng lấy nước vào các sông Đáy - Nhuệ, Tô Lịch và hệ thống công trình thủy lợi khác.
Công tác cải tạo sông Tô Lịch như "mèo mửa" cụ à! Em sống gần sông Tô Lịch từ bé! Ngày bé còn lội qua sông Tô lịch chơi vì nước vẫn sạch!

Đến giờ nhìn việc cải tại sông Tô (đặt ống cống - cống hóa đường nước thải) đang làm như "mèo mửa", không hiểu chủ đầu tư - nhà thầu phối hợp làm kiểu gì? Cả 1 con sông đẹp mà thi công lèo tèo, èo uột, dăm bữa nửa tháng bới lên làm một tý rồi thôi. Năm này qua năm khác, nắng mưa bốc mùi hôi thối! Vẽ lên thì đẹp, thực hiện thì chắc đợi đến 2040-2050.

Ngẫm thấy xấu hổ cho một thủ đô ngân sách dồi dào! Mà đường xá, cầu cống thua xa các tỉnh bạn! Đường Cầu Giấy mới làm, Đường Kim Mã, Nguyễn Chí Thanh,...thậm chí cả đường Hoàng Diệu gần lăng Bác mà nắp cống, ổ gà, các gờ cống,...đầy rẫy, đi đường hết sức nguy hiểm, thua xa những con đường Quảng Ninh, Thái Bình, Nam Định,...mà em từng đi qua!

Xấu hổ cho thủ đô ngàn năm văn hiến!

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
Hệ thống cống gom nước thải sinh hoạt 2 bên bờ sông Tô Lịch làm sắp xong rồi. Không biết robot khoan ngầm ống cống dưới lòng sông đang làm đến đoạn nào vì thỉnh thoảng thấy nhà thầu cắm cừ lasen để thi công miệng ga giữa lòng sông một cách không liên tục. Cống gom cho khu vực phía tây, đi ngầm dưới lòng đường Lương Thế Vinh, Nguyễn Trãi, Nguyễn Xiểm, ĐL CVA, dẫn về nhà máy xử lý nước thải Yên Xá cũng thi công xong rồi. Nhà máy XLNT Yên Xá chuẩn bị chạy thử.
Đấy, chửi nữa nữa đi, chửi mạnh vào. Càng chửi thì càng thể hiện mình n. gu và nguy hiểm chứ tài cán gì???
Vâng! Tôi quote lại để ghi nhớ và minh chứng. Và cũng xem nó thực tế ntn.

Vongai

Xe buýt
Vâng! Tôi quote lại để ghi nhớ và minh chứng. Và cũng xem nó thực tế ntn.
Ko vướng mặt ban1gf thì nhanh đấy cụ, nhất là thu gom ko cần phải hoàn thiện hết mới vận hành được.
Chỉ cần làm xong Nhà máy XLNT và 1 phần tuyến công thu gom nước thải cấp 1 về trạm là có thể vận hành dự án được rồi. Lưu lượng chỉ cần 20% thiết kế là OK,
Còn đâu tiếp tục làm dần,

Vongai

Xe buýt
Từ Thung lũng hoa về tận Xuân La như cụ chỉ em thấy khá xa, chảy tự do thế nào được ? Mà có cụ trên bảo có xử lý gì đâu ?
Nhà máy XLNT đặt ngầm sâu tít dưới đất. Nên họ xả thải bằng trạm bơm nhé cụ, mà bơm thì cụ thích ở đâu thì nó bơm cho cụ được tới đó,
Em đã cho vị trí xả thải, nước trong vắt, ngày hơn chục nghìn m3 từ gần chục năm nay, sao lại ki xử lý gì?
Có vị trí để các cụ tới tận nơi xem chất lượng ra sao mà?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Công tác cải tạo sông Tô Lịch như "mèo mửa" cụ à! Em sống gần sông Tô Lịch từ bé! Ngày bé còn lội qua sông Tô lịch chơi vì nước vẫn sạch!

Đến giờ nhìn việc cải tại sông Tô (đặt ống cống - cống hóa đường nước thải) đang làm như "mèo mửa", không hiểu chủ đầu tư - nhà thầu phối hợp làm kiểu gì? Cả 1 con sông đẹp mà thi công lèo tèo, èo uột, dăm bữa nửa tháng bới lên làm một tý rồi thôi. Năm này qua năm khác, nắng mưa bốc mùi hôi thối! Vẽ lên thì đẹp, thực hiện thì chắc đợi đến 2040-2050.

Ngẫm thấy xấu hổ cho một thủ đô ngân sách dồi dào! Mà đường xá, cầu cống thua xa các tỉnh bạn! Đường Cầu Giấy mới làm, Đường Kim Mã, Nguyễn Chí Thanh,...thậm chí cả đường Hoàng Diệu gần lăng Bác mà nắp cống, ổ gà, các gờ cống,...đầy rẫy, đi đường hết sức nguy hiểm, thua xa những con đường Quảng Ninh, Thái Bình, Nam Định,...mà em từng đi qua!

Xấu hổ cho thủ đô ngàn năm văn hiến!
Trước tết em đã đạp thử xe đạp trên đường ven sông Tô mà thấy mặt đường không ổn lắm, còn cái cống thu nước thải thì không bít thế nào.

DUONGLAM

Xe điện
Toàn giải quyết phần ngọn, vẽ dự án để đớp với nhau. Cái gốc là xả thải thẳng ra thì không hạn chế đc.

7663A18

Xe tăng
Đây là nước từ trạm bơm Yên Sở bơm ra sông Hồng. Các cụ đừng tưởng mây trắng nhé, hihi.
Em đi qua đây nhưng thấy ít khi bơm lắm. Không hiểu bao nhiêu nước thải nội thành HN đi đâu hết các cụ nhỉ. Mỗi ngày cũng hàng trăm ngàn m3. Nếu chảy hết về Yên Sở thì phải bơm vài m3/s. Chả nhẽ nước thải ra lại ngấm vào đất hết. Bay hơi thì không đáng kể rồi.

Hieumos

Xe container
Đây là nước từ trạm bơm Yên Sở bơm ra sông Hồng. Các cụ đừng tưởng mây trắng nhé, hihi.
Em đi qua đây nhưng thấy ít khi bơm lắm. Không hiểu bao nhiêu nước thải nội thành HN đi đâu hết các cụ nhỉ. Mỗi ngày cũng hàng trăm ngàn m3. Nếu chảy hết về Yên Sở thì phải bơm vài m3/s. Chả nhẽ nước thải ra lại ngấm vào đất hết. Bay hơi thì không đáng kể rồi.
Đơn giản là mở cái ggmap lên xem sông Tô đi đâu về đâu là biết ngay ấy mà.

Trạm bơm Yên Sở chỉ làm nhiệm vụ bơm thoát úng ngập khi mưa to thôi.