[Funland] Hồ Kẻ gỗ, Hà tĩnh nguy cấp, tính đến phương án xấu nhất phá tràn

boyboy1990

Xe điện
Vâng, ý em là cụ không trừ lượng xả đi khi tính thời gian nước đầy hồ.
Nếu nó mở hết cửa xả với lưu lượng 1100m3/s ngay từ đầu thì hồ an toàn nhưng Hà Tĩnh sẽ ngập toàn bộ ngay từ lúc đó, chứ không phải cầm cự được vài ngày, lúc đó hồ ko có chút tác dụng ngăn lũ nào nữa, trừ khi cụ dự đoán chính xác được lưu lượng nước sẽ về hồ còn bình thường không ai vận hành theo phương án đó. Giờ ngồi nói chuyện theo kiểu luận đề lúc 18h30 thì ai cũng đúng hết.

SanHoBien

Xe container
Nếu nó mở hết cửa xả với lưu lượng 1100m3/s ngay từ đầu thì hồ an toàn nhưng Hà Tĩnh sẽ ngập toàn bộ ngay từ lúc đó, chứ không phải cầm cự được vài ngày, lúc đó hồ ko có chút tác dụng ngăn lũ nào nữa, trừ khi cụ dự đoán chính xác được lưu lượng nước sẽ về hồ còn bình thường không ai vận hành theo phương án đó. Giờ ngồi nói chuyện theo kiểu luận đề lúc 18h30 thì ai cũng đúng hết.
E vừa mới xem lúc 18h30 xong, hồ Kẽ Gỗ đã an toàn rùi :P

phuoc050880

Xe tải
Đúng là em không có chuyên môn, thông tin cụ đưa ra cũng không có số liệu nên không bàn được. Nhưng về logic thì hồ thủy lợi phải có chức năng điều tiết lũ. Dù có mưa nhiều thật nhưng làm gì mới có thế mà đã đầy ngay được (nếu cạn khô như cụ nói).
Bi bô ít thôi

Hiendai

Xe tăng
Cụ kiên nhẫn thật. Cụ kia cùn và nhây vãi. E chặn cho đỡ rác :(
Xả trước thì nó ngập Hà Tĩnh như cụ đang thấy đấy. Nó ngăn lại không xả lớn để Hà Tĩnh có thời gian di dân còn gì. Em chỉ giả thiết hồ cạn trơ và không xả thì chịu được bao lâu để trả lời thắc mắc "Dù có mưa nhiều thật nhưng làm gì mới có thế mà đã đầy ngay được (nếu cạn khô)" của cụ thôi.
Cái ông đấy không quan tâm đến những gì cụ nói đâu. Lý luận của cụ ấy sẽ là mưa nhiều thì phải biết trước mà xả lũ từ trước để cắt lũ chứ, các hồ phải xả cạn sạch nước từ trước 1 tuần, để còn đón lũ. Hoặc phải xả dần từ khi có thông tin mưa lũ tận bên TQ ấy, như ý kiến dưới đây đây này.
Cụ không đọc báo mấy hôm nay à.
(Baohatinh.vn) - Từ 13 - 19h ngày 18/10, chỉ trong vòng 6 tiếng đồng hồ, lượng mưa tại địa bàn TP Hà Tĩnh đạt 249 mm, cao gấp nhiều lần so với lượng mưa phổ biến khu vực toàn tỉnh (9 - 55 mm).Theo đó, nếu tính cả lượng mưa kể từ thời điểm 7h sáng ngày 15/10 đến nay, tổng lượng mưa tại khu vực TP Hà Tĩnh đạt 842mm.
Trong 6h đạt 249mm, trong khi lượng mưa trung hình cả năm ở Hà tĩnh là 2500mm.
Nói thật chứ em biết chắc bác không biết được mưa 50mm nó lớn thế nào đâu.
View attachment 5573449
lượng mưa 3000mm vượt các kỷ lục về lượng mưa thì hồ nào chịu nổi, không có hồ không có thủy điện thì cũng vẫn sẽ ngập lụt kinh hoàng
Lượng mưa 10 ngày cao hơn trung bình cả năm, cả trăm năm mới có 1 lần, khi thiết kế hồ họ cũng tính dựa trên tần suất lũ p 100 đó, lượng mưa quá tính toán thiết kế thì hồ nào chịu nổi 🤪
Em là dân ngay cạnh hồ đây cụ, xóm mỹ trung, cẩm mỹ.
Em xin xác nhận là mùa hè vừa rồi hồ cạn trơ đáy, bọn em đi bộ qua đảo Lê Duẫn giữa hồ mà ko cần đi trên cầu mới xây.
Tuy nhiên, đợt mưa này quá lớn, mà lưu vực đổ nước về hồ lại rất rộng, nguyên cả khu bảo tồn thiên nhiên Kẻ Gỗ nên mức nước lên rất nhanh. Mọi năm lũ về, hồ chỉ xả tầm 100 đên 250m3/s, nhưng năm nay phải xả hết công suất 950m3/s, cộng vs các cửa phụ tầm 200m3/s. Đợt mưa này quá lớn, hồ ko thể ko xả mạnh. Vỡ đập là nguy cơ có thể xảy ra cao.
Cả ngày hôm nay, em chỉ lo đi tìm số đt cứu hộ, gọi giúp di tản dân ở xóm.
Em cũng không phải dạng cố chấp nên thấy nhiều cụ phản đối thì cũng phải xem lại ý kiến của mình. Em thấy có lẽ từ ngữ của em có vẻ dễ gây hiểu lầm mang tính chỉ trích. Xem xét cụ thể các comment thì cũng nhiều cụ nhảy vào ném đá là chính (comment 1-2 câu mà chả có thông tin gì, tấn công cá nhân thay vì mổ xẻ các luận điểm mà em đưa ra) thì em xin phép bỏ qua.
Còn các cụ có giải thích cho em thì em có thấy bài báo trên VNexpress rồi nên em trích lại để các cụ hiểu thêm ý em.
Ý 1: Liệu có vấn đề về dự báo, điều hành xả lũ không mà phải để đến mức phải chuẩn bị cấp độ nguy hiểm như vậy? Theo như bài báo thì 1 là chưa đến mức nguy cấp như vậy 2 là việc điều hành vẫn cần phải cải thiện.
"Lượng mưa lớn như vậy nên việc vận hành hồ Kẻ Gỗ hết sức quan trọng. Tỉnh nên lập hội đồng khoa học để nghiên cứu thật kỹ lưỡng vấn đề này", ông Sơn nói.
Ý 2: Do lượng mưa lớn nên việc xả lũ là bất khả kháng? Ngay tiêu đề bài báo đã thấy ngay là nếu chuẩn bị trước thì sẽ có phương án xử lý an toàn. Như vậy việc hồ Kẻ Gỗ đã xả trơ đáy mà đợt mưa lớn vừa qua đã phải phá tràn là không đúng.
Phó chủ tịch Hà Tĩnh: 'Hồ Kẻ Gỗ sẵn sàng đón đợt mưa lũ mới'
Hà Tĩnh sẽ vận hành hồ Kẻ Gỗ về mực nước thấp, sẵn sàng đón đợt mưa lũ mới, bảo đảm an toàn tuyệt đối cho công trình.
Ông Đặng Ngọc Sơn, Phó chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, báo cáo như trên với đoàn công tác của của Chính phủ, do Phó thủ tướng Trịnh Đình Dũng dẫn đầu, đi kiểm tra hồ Kẻ Gỗ sáng 20/10.

https://vnexpress.net/pho-chu-tich-ha-tinh-ho-ke-go-san-sang-don-dot-mua-lu-moi-4179422.html

trancannam

Xe điện
Kẻ Gỗ chắc sẽ xả liên tục trong 2 ngày tới. Chuẩn bị đón số 8. Kinh hoàng thật.

congchi

Xe điện
Em cũng không phải dạng cố chấp nên thấy nhiều cụ phản đối thì cũng phải xem lại ý kiến của mình. Em thấy có lẽ từ ngữ của em có vẻ dễ gây hiểu lầm mang tính chỉ trích. Xem xét cụ thể các comment thì cũng nhiều cụ nhảy vào ném đá là chính (comment 1-2 câu mà chả có thông tin gì, tấn công cá nhân thay vì mổ xẻ các luận điểm mà em đưa ra) thì em xin phép bỏ qua.
Còn các cụ có giải thích cho em thì em có thấy bài báo trên VNexpress rồi nên em trích lại để các cụ hiểu thêm ý em.
Ý 1: Liệu có vấn đề về dự báo, điều hành xả lũ không mà phải để đến mức phải chuẩn bị cấp độ nguy hiểm như vậy? Theo như bài báo thì 1 là chưa đến mức nguy cấp như vậy 2 là việc điều hành vẫn cần phải cải thiện.
"Lượng mưa lớn như vậy nên việc vận hành hồ Kẻ Gỗ hết sức quan trọng. Tỉnh nên lập hội đồng khoa học để nghiên cứu thật kỹ lưỡng vấn đề này", ông Sơn nói.
Ý 2: Do lượng mưa lớn nên việc xả lũ là bất khả kháng? Ngay tiêu đề bài báo đã thấy ngay là nếu chuẩn bị trước thì sẽ có phương án xử lý an toàn. Như vậy việc hồ Kẻ Gỗ đã xả trơ đáy mà đợt mưa lớn vừa qua đã phải phá tràn là không đúng.
Phó chủ tịch Hà Tĩnh: 'Hồ Kẻ Gỗ sẵn sàng đón đợt mưa lũ mới'
Hà Tĩnh sẽ vận hành hồ Kẻ Gỗ về mực nước thấp, sẵn sàng đón đợt mưa lũ mới, bảo đảm an toàn tuyệt đối cho công trình.
Ông Đặng Ngọc Sơn, Phó chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, báo cáo như trên với đoàn công tác của của Chính phủ, do Phó thủ tướng Trịnh Đình Dũng dẫn đầu, đi kiểm tra hồ Kẻ Gỗ sáng 20/10.

https://vnexpress.net/pho-chu-tich-ha-tinh-ho-ke-go-san-sang-don-dot-mua-lu-moi-4179422.html
Dự báo cũng chỉ là dự báo. Nếu xả trơ đáy nhưng mưa không về thì lại có vị đăng đàn lên chưởi. Đánh đề sau 6h thế nào chả trúng.
Kịch bản đối phó phải lập cho tất cả tình huống, kể cả tình huống xấu nhất, để chuẩn bị nguồn lực, không bị động. Như vụ Covid, kịch bản cho cả trường hợp 50k nhiễm, Đà Nẵng xây nguyên cái bệnh viện dã chiến nhưng xài có hết đâu.

trancannam

Xe điện
Hồ thủy lợi xả trơ đáy ko sao chứ thủy điện mà xả trơ đáy thì cố đông nó phá sản hết

Alex.N

Xe buýt
Mệt quá, báo thì cũng 9 điểm 3 môn chứ hay ho gì mà quote vào như chân lý.
Các bác trên cũng nói hết cả rồi, hồ cạn trơ đáy nhưng mưa to như thế cũng chỉ chịu đc chưa đến 2 ngày đã đến mức báo động rồi, nghĩa là mưa trên lưu vực hồ rất rất to, thế thôi. Và đó chính xác là bất khả kháng.
Nước về quá nhiều thì có thể chọn là xả hết và ngay, về bao nhiêu xả bấy nhiêu, hồ chả bao giờ tràn, nhưng lúc đó hạ du cũng ngập ngay, lũ to ngay y như cái hồ thuỷ lợi này k tồn tại, Vậy chức năng điều tiết lũ của hồ coi như phế.
Phương án 2 là giữ lại một ít, xả một ít, mua thêm một ít thời gian cho dân chạy lũ, chính quyền chuẩn bị đón lũ.
Phương án 3 k xả miếng nào, về bao nhiêu hồ giữ hết, sẽ chịu đựng được hơn 1 ngày như bác gì tính ở trên ấy, nhưng khi giữ kiểu này thì khả năng khi hồ đầy sẽ k xả kịp như bình thường bằng cửa xả nữa, p phá đập tràn và tạo nên 1 cơn đại hồng thuỷ.

Có thể thấy hồ đã chọn phương án 2 trung dung và chính xác. K vừa ý thì anh chị nhà báo và anh chị thánh gõ phím bảo xem nếu là ánh chị thì anh chị làm sao, và áp dụng phương án xử lý an toàn nó là cái quái j Theo anh chị để ng điều hành họ còn học hỏi nào?
Trẻ con đi học ng ta còn đòi p nghĩ trc khi hỏi, nghĩ cho kỹ cho chín, tìm hiểu các thông tin liên quan cho đủ mà vẫn chưa hiểu thì hẵng hỏi, Lớn rồi k lẽ còn k bằng đứa trẻ con?

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Hồ thủy lợi xả trơ đáy ko sao chứ thủy điện mà xả trơ đáy thì cố đông nó phá sản hết
Hồ thủy lợi mà xả trơ đáy thì dân làm nông nghiệp vùng đó xác định đi ăn mày toàn bộ chứ ở đó mà không sao? Lụt lội tuy có mất người mất của nhưng nếu chủ động có thể giảm thiểu nó đi sau đó thì màng xanh tốt năng suất cao. Còn hạn hán thì ôi thôi, sống thế léo nào cho được.

O96.222.6789

Xe tải
Hồ thủy lợi mà xả trơ đáy thì dân làm nông nghiệp vùng đó xác định đi ăn mày toàn bộ chứ ở đó mà không sao? Lụt lội tuy có mất người mất của nhưng nếu chủ động có thể giảm thiểu nó đi sau đó thì màng xanh tốt năng suất cao. Còn hạn hán thì ôi thôi, sống thế léo nào cho được.
Cụ nói quá chuẩn !
Xả nhiều, xả ít hay xả tất người ta dựa trên dữ liệu thủy văn. Căn cứ vào lượng mưa đầu nguồn , chứ tháng 8 âm rồi mà xả hết không có trữ nước thì cần gì hồ nữa. Họ có cả 1 quy trình dựa trên tính toán và dữ liệu thủy văn nhiều năm chứ có phải là theo ý kiến cảm tính của nhiều cụ trên of đâu !