[Funland] Hoa Học Trò: tờ báo một thời phủ sóng Việt Nam

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Anh ý là Đàm Huy Đông, giờ là thầy giáo ở Hưng Yên. Em thế hệ sau nhưng cũng thích đọc văn thơ anh ý.
" Thế là hết chẳng yêu nhau được nữa.
Đàn chim bỏ đi mở cắp theo mùa.
Kỉ niệm gửi vầng trăng cắt giữa.
Trôi qua đời những bóng thời gian"
Dạy Toán

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Dương Bình Nguyên, cái tên mới thấy trên báo, làm dội về thuở 199x :)

QUANG1970

Xe lăn
Em có đồng nào toàn mua quyển Thế Giới Mới, eChip, thậm chí cả báo giấy mà người lớn hay đọc nên em thấy báo HHT (H2T) em ko để ý. Em nhớ thời đọc TGM mới bắt đầu nói về xa lộ thông tin (mạng internet), vào trong ấy như lạc vào mê cung, rồi căn bệnh thế kỷ AIDS thời mông muội còn bảo cầm vào cốc, bắt tay người bệnh cũng bị lây :D
Thế Giới Mới có những kiến thức rất hay trong cái thời phải mòn mông ngồi tra cứu ở thư viện
Em cũng từng mua và giữ cẩn thận trong nhiều năm
Thế giới mới ư? Mong mới mãi.
=D>

Nhân sinh sầu khổ. Cứ sầu hoài! :P

maybach57

Xe tăng
Rồi em miệt mài viết và gửi cho báo Thiếu niên, nhưng toàn một đi ko trở lại. Em thất vọng lắm, mà mãi về sau em mới biết do chị phụ trách đó lần đầu gặp đã ko thích em, còn bạn CTV kia là em họ của chị ấy 🥲🥲.
Cụ làm em nghĩ đến thằng Lệ Tổ bao hết các suất chiếu của rạp phim

cadan

Xe container
Thế Giới Mới có những kiến thức rất hay trong cái thời phải mòn mông ngồi tra cứu ở thư viện
Em cũng từng mua và giữ cẩn thận trong nhiều năm
hai tạp chí nhât nhì một thời:

Kiến thức ngày nay
Thế giới Mới

nh0301tn

Xe hơi
Thời xưa có nhiều tờ, như TNTP, TT cười, tri thức tuổi hồng, nhưng Hoa học trò vẫn là hay nhất

juve99

Xe cút kít
Báo này lâu lắm rồi, lúc đó nhiều cụ Chã còn bé tý tị ti

Chu An

Xe điện
Trên, còm #311, nhà cháu đã nói về team Chánh Văn, cụ đọc lại.
Hoàng Anh Thiếu Hoa là bút danh hồi đầu của HAT, kỷ niệm một mối tình nên mới thành "Thiếu Hoa".
Còn về Chánh Văn - ĐCH, là Cục trưởng, ko phải chánh văn phòng như cụ tào lao nhé, và ở còm #318, nhà cháu đã cập nhật, về hưu từ 1/12/2022.
Cụ đừng tỏ ra là mình biết, để rồi toàn đưa thông tin sai, người biết người ta cười cho, tốt nhất là cụ nên im đi là hơn, càng nói càng sai. Cụ không biết cụ đang tranh luận với ai đâu :))
Cụ này nói chuẩn này. Anh Chánh Văn đời đầu trả lời hay nhất, vừa thông minh, vừa dí dỏm, vừa bí ẩn làm nên sự hấp dẫn riêng do anh ấy không lộ diện (ngược lại, lão Hoàng Anh Tú là thế hệ "Chánh Văn" sau này thì gáy khắp nơi rằng mình là "Chánh Văn", mặc dù lão này trả lời chán òm). Ngày đó nhóm bút Hương Đầu Mùa hay đến trường chuyên của các tỉnh giao lưu, bọn em cũng từng hóng anh Chánh Văn là ai nhưng các anh chị trong nhóm bút không tiết lộ. Nên HHT từng đăng một truyện ngắn hài viết về anh Chánh Văn đời đầu là quần áo lôi thôi, ống quần vặn lò xo, bút giắt tai, ngoài viết lách ra thì chả được tích sự gì, vợ đanh đá bán cá nuôi gia đình...
Ảnh bìa số HHT đầu tiên là bạn nữ tầm 14-15 tuổi mặc bộ đồ dân tộc màu xanh có nụ cười rất xinh, em nhớ không nhầm bạn này là học sinh trường dân tộc nội trú ở Tuyên Quang. Thời đó bài viết trên HHT thực sự chất lượng, nhiều cây bút học trò sau này đã theo nghiệp viết như Nguyễn Thị Châu Giang, Phong Điệp, Bình Nguyên Trang... Rồi đến giai đoạn trang bìa cuối có ảnh 3D làm bọn em phải lác hết cả mắt để nó nổi hình lên. Đến thời kỳ ảnh các boyband, girlband tràn ngập mặt báo thì bài viết nhạt dần. Chớp mắt cái đã mấy chục năm rồi :)
Cụ Chánh Văn đời đầu đúng chuẩn dân ngôn ngữ vì vốn từ rộng, sử dụng từ linh hoạt và rất duyên. Đặc biệt là rất khiêm tốn.

Ngược hẳn với cụ ấy, Chánh Văn đời sau thì nhí nhố, hời hợt đúng kiểu trẻ con. Cứ có dịp là lại khoe kỷ lục "36 bài không được duyệt đăng trước khi có nhuận bút đầu tiên". Trong tất cả các cây bút của HHT thời điểm đó, bút lực anh chàng này kém nhất. Anh ta chỉ hơn người khác ở sự kiên trì và đam mê viết lách. Ngay trên OF đã có lúc có vài cây viết của HHT nhưng họ chỉ xuất hiện quãng thời gian 2010-2012 rồi gác bút.

Chỉnh sửa cuối:

hmkh7

Xe hơi
Em nhớ nó gọi là Tạp chí TGM, có đánh số thứ tự mỗi tuần 1 số, khổ giấy cỡ A5 như quyển Doẻmon & tạp chí Tri Thức Trẻ ấy cụ. Em cũng hay đọc báo ANTG, CA.TPHCM. Nói chung hồi đó em cũng thuộc loại ham đọc cái mới, mỗi tội học vẫn dốt của lớp ;)
Cụ giống em thế :)) Em là đứa chăm đọc nhất lớp, có điều mải đọc sách báo ngoài mà ko chịu làm bài tạp nên c3 điểm cũng bết :) Dù các thày cô vẫn bảo em là đứa có tư chất mỗi tội ko chịu cày.

maximax903

Xe điện
Cụ giống em thế :)) Em là đứa chăm đọc nhất lớp, có điều mải đọc sách báo ngoài mà ko chịu làm bài tạp nên c3 điểm cũng bết :) Dù các thày cô vẫn bảo em là đứa có tư chất mỗi tội ko chịu cày.
Học xong ĐH đi làm môi trường làm việc nó khác mà cụ. Nhanh nhạy, thích nghi tốt thì vẫn làm được mà.

Đợt rồi em chăm người nhà trong viện, các cụ ko dùng 3-4G nên ko vào mạng được vì cũng ko hỏi pass wifi trong viện là gì. Cứ chiều chiều em ra sạp báo làm mấy tờ về cho các cụ đọc cho tinh mắt :D . Mà bây giờ vẫn còn tạp chí Tuổi trẻ cười của mấy chục năm trước cụ ah. Chị chủ sạp báo còn bảo em mua báo giấy đọc tốt hơn xem điện thoại, vì đọc thì phải tư duy nhiều, đầu óc phải làm việc nên sẽ minh mẫn hơn. Em ngẫm thấy cũng có lý hơn xem các clip ngắn trên điện thoại nhiều.

buicongchuc

Tháo bánh

xeitbanh

Xe tải
Chắc phải trước con XP này đấy cụ nhỉ?
Năm 2001 ông anh em học năm cuối Đh được bố mua bộ máy tính, giờ em vẫn nhớ nguyên cái mùi màn hình và bàn phím đấy các cụ ah.

Dungha

Xe điện
Em bỏ đọc từ thời suốt ngày đăng tin các band nhạc nước ngoài với ca sỹ trong nước. Nghe thì em vẫn nghe nhưng đưa tin tào lao quá. Chứ hồi những năm 9x đọc chất lượng thật. Từ truyện cười đến mục anh Chánh Văn trả lời hỏi đáp đến những truyện ngắn, truyện dài kỳ. Quá hấp dẫn và lãng mạn. Đến 2000 là chán luôn. Hồi đấy cứ combo hht và mực tím đọc thích mê.

hmkh7

Xe hơi
Học xong ĐH đi làm môi trường làm việc nó khác mà cụ. Nhanh nhạy, thích nghi tốt thì vẫn làm được mà.

Đợt rồi em chăm người nhà trong viện, các cụ ko dùng 3-4G nên ko vào mạng được vì cũng ko hỏi pass wifi trong viện là gì. Cứ chiều chiều em ra sạp báo làm mấy tờ về cho các cụ đọc cho tinh mắt :D . Mà bây giờ vẫn còn tạp chí Tuổi trẻ cười của mấy chục năm trước cụ ah. Chị chủ sạp báo còn bảo em mua báo giấy đọc tốt hơn xem điện thoại, vì đọc thì phải tư duy nhiều, đầu óc phải làm việc nên sẽ minh mẫn hơn. Em ngẫm thấy cũng có lý hơn xem các clip ngắn trên điện thoại nhiều.
vang cụ ơi, giờ clip thì em xem trên youtube, họ có nhiều video dài và chất lượng, tiktok xem vui thôi chứ nó ngắn quá, xem nhiều sợ mình thích những thứ ngắn, dễ mất tính nhẫn nại trong cuộc sống, cái gì cũng chỉ thích ngắn với nhanh cho xong thì chết :))