Hóa ra CSGT cấp Quận, huyện,TP trực thuộc tỉnh không có quyền dừng oto đang lưu thông

hn03

Xe điện
"Thông qua hoạt động tuần tra, kiểm soát phát hiện những sơ hở, thiếu sót về quản lý trật tự, an toàn giao thông để kiến nghị với cơ quan chức năng có biện pháp khắc phục."
- Cháu thấy cái này bố láo nhất, xe tuần tra chỉ để là nơi chúng nó ghi phạt, còn nhưng gì sơ hả, thiếu sót nó cứ để nguyên làm bẫy phạt dân. Ví dụ như mấy cái đèn tín hiệu trước kia ở Trần Khát Chân, Phan Đình phùng hỏng nó có báo sửa đâu mà cứ để đó để phạt.

Reva

Xe tải
Website
www.milkhouse.com.vn
Nó lại có quy định là thấy dấu hiệu vi phạm PL thì có quyền stop , là công dân bình thường còn có quyền này, các anh ý nói thế thì sao ?? :)

Binh_dep_trai

Xe tải
Giờ cháu mới biết ợ :-s

Chả biết đấy là phát biểu của đồng chí nào, chức tước ra sao? Lều báo ẩu vãi lái, chắc thẩm du viết bài :))

CA Quận được tổ chức tuần tra thì việc dừng phương tiện giao thông là được phép chứ lại còn phân biệt ô tô xe máy thì thật vãi lái

Tribute

Xe container
Nghe lạ nhỉ?!:-?

m323

Xe tải
có cụ nào tra hộ/kiểm tra hộ cài này không nhỉ, nếu đúng thì hay đấy, mình đi đường quốc lộ qua mấy điểm nóng an tâm hơn 1 chút :)

mezzo forte

Xe buýt
Quy đinh này có lâu rồi, các cụ nghiên cứu cho kỹ nhé
"Còn đối với phương tiện ôtô khi đang di chuyển trên đường quốc lộ, cảnh sát giao thông cấp quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh không có quyền yêu cầu dừng xe, xử lý vi phạm, mà chỉ được phép xử lý trong trường hợp giao thông tĩnh, tức là, xử lý các vi phạm khi xe ôtô đó không tham gia lưu thông trên đường".

Trên đường quốc lộ chỉ có CGST tỉnh hoặc CSGT Thành phố trực thuộc Trung ương mới được quyền dừng xe đang lưu thông, còn CSGT huyện, quận hay CSGT TP trực thuộc tỉnh chỉ được dừng xe trên tỉnh lộ hay tuyến đường thuộc địa bàn phụ trách thôi.
Ví dụ cụ đi trên đường Quốc lộ khi đi qua Thành phố Hà Tĩnh thì chỉ có CSGT tỉnh Hà Tĩnh mới được dừng xe khi xe cụ đang lưu thông, còn CSGT TP Hà Tĩnh thì không được nhưng nếu các cụ rẽ sang 1 đường thuộc nội thị Thành phố thì các chú ấy có quyền dừng ngay
Trước đây em đi đường HCM từ miền Trung ra qua địa bàn Quảng Bình bị xxx vẫy lại, khi dừng xe thấy biển hiệu CSGT huyện Lệ Thủy em chỉ hỏi 1 câu là "Bây giờ CSGT huyện được bắt xe trên đường Quốc lộ hả anh??" thế là mấy chú xin lỗi rồi mời đi ngay :))

Chỉnh sửa cuối:

Tiểu kê

Xe tăng
Cái này có từ lâu rồi mà cụ, trên đường quốc lộ chỉ có CGST tỉnh hoặc CSGT Thành phố trực thuộc Trung ương mới được quyền dừng xe đang lưu thông, còn CSGT huyện, quận hay CSGT TP trực thuộc tỉnh chỉ được dừng xe trên tỉnh lộ hay tuyến đường thuộc địa bàn phụ trách thôi.
Ví dụ cụ đi trên đường Quốc lộ khi đi qua Thành phố Hà Tĩnh thì chỉ có CSGT tỉnh Hà Tĩnh mới được dừng xe khi xe cụ đang lưu thông, còn CSGT TP Hà Tĩnh thì không được nhưng nếu các cụ rẽ sang 1 đường thuộc nội thị Thành phố thì các chú ấy có quyền dừng ngay
Trước đây em đi đường HCM từ miền Trung ra qua địa bàn Quảng Bình bị xxx vẫy lại, khi dừng xe thấy biển hiệu CSGT huyện Lệ Thủy em chỉ hỏi 1 câu là "Bây giờ CSGT huyện được bắt xe trên đường Quốc lộ hả anh??" thế là mấy chú xin lỗi rồi mời đi ngay :))
Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin ạ, giờ em mới biết có vụ này. Em mời cụ ạ

mezzo forte

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin ạ, giờ em mới biết có vụ này. Em mời cụ ạ
Vâng cái này quy định có từ lâu rồi chỉ các cụ không để ý thôi vì thế rất nhiều trường hợp xxx huyện, thị xã hay TP trực thuộc tỉnh lợi dụng việc lái xe không nắm luật để bắt láo. Vì vậy khi đi trên đường Quốc lộ nếu bị dừng xe, trước hết các cụ phải để ý xem có phải là xxx tỉnh hoặc XXX thành phố Trung ương hay không, hoặc có phải là xxx tỉnh phối hợp với xxx huyện không đã nhé

Nseries

Xe buýt
Giá trị đảo lộn hết cả chả biết đâu mà lần

ceman

Xe hơi
Quy đinh này có lâu rồi, các cụ nghiên cứu cho kỹ nhé
"Còn đối với phương tiện ôtô khi đang di chuyển trên đường quốc lộ, cảnh sát giao thông cấp quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh không có quyền yêu cầu dừng xe, xử lý vi phạm, mà chỉ được phép xử lý trong trường hợp giao thông tĩnh, tức là, xử lý các vi phạm khi xe ôtô đó không tham gia lưu thông trên đường".

Trên đường quốc lộ chỉ có CGST tỉnh hoặc CSGT Thành phố trực thuộc Trung ương mới được quyền dừng xe đang lưu thông, còn CSGT huyện, quận hay CSGT TP trực thuộc tỉnh chỉ được dừng xe trên tỉnh lộ hay tuyến đường thuộc địa bàn phụ trách thôi.
Thông tin cụ đưa ra thế này mới chuẩn, đọc cũng dễ hiểu :)

coolpix8700

Xe ngựa
Mục C, Điều 6 viết như thế này: "- Trên đoạn quốc lộ đi qua thành phố, thị xã thuộc tỉnh, thị trấn thuộc huyện, nếu phát hiện các hành vi vi phạm về giao thông tĩnh và các hành vi vi phạm như: chạy xe lạng lách đánh võng; tụ tập gây rối trật tự công cộng; đua xe trái phép; đi ngược chiều đường; không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông; điều khiển mô tô, xe gắn máy chở quá số người quy định; điều khiển, ngồi trên xe môtô, xe gắn máy tham gia giao thông không đội mũ bảo hiểm thì được xử lý vi phạm theo quy định của pháp luật."

Thì khi mang ra tòa chưa chắc người đi ô tô trên đường QL vi phạm Luật GTĐB đã thắng khi tranh tụng ở toà. Phần được rõ nhất dành cho 2B mới ở chỗ chở quá số người, không đội mũ bảo hiểm, nhưng phần trước lại không chỉ rõ loại phương tiện mặc dù các hành vi vi phạm thường được "nói" là của xe 2B!!!

vincom

[Tịch thu bằng lái]
quan trọng là có phải xe mình thực sụ chở đúng tải trọng và ko vi phạm luật giao thông ko thôi, người ta đã dừng xe thì kiểu gì chằng tìm ra lỗi. nếu mình không vi phạm luật mà người ta dừng xe thì có quyền kiện

Rickyman

Xe điện
Chỉ trên quốc lộ thôi cụ chủ nhé, cái này e xác nhận, cụ nào đi đường 5 nhiều thì biết, áo vàng áo xanh thuộc công an huyện đứng đầy đường nhưng không chú nào dám dừng xe đâu, kể cả xe vi phạm!

anh cho em xin

Xe buýt
Bây giờ em mới biết cái này, phải nhớ mới được. Cảm ơn cụ xanh nhé!

xecobonbanh

Xe buýt
Thông tin này có ích quá. Vodka cụ chủ

minhphong

Xe hơi
Vậy các cụ chỉ bảo luôn cho là làm sao để phân biệt được CSGT tỉnh và CSGT TW hay là xxx huyện ạ.

Trần Điện

Xe tăng
Đường quốc lộ thì thuộc quyền của cảnh sát gt cấp Phòng mà, cái này từ xưa vẫn vậy mà cụ.