Học lái xe ôtô hạng B2: Bài thi sa hình khó nhất "dừng và khởi hành ngang dốc

daynghethaison

Xe hơi
Website
www.daotaobanglaixe.com
TÀI LIỆU THAM KHẢO

Câu chuyện đề-pa lên dốc luôn là nỗi ám ảnh và lo sợ của đa số các thí sinh tham gia thi sát hạch lái xe lần đầu. Thực tế thì chúng ta nên sử dụng phanh tay khi đề pa ngang dốc là tốt nhất bỡi vì thắng tay dùng để dừng, đứng ở dốc. sau này lái xe số sàn thì việc bạn biết cách sử dụng phanh tay trong trường hợp đề-pa là rất quan trọng.

Nếu ko biết cách thì sẽ rất nguy hiểm trong thực tế vận hành xe số sàn. Nếu bạn dùng xe tải để thi (động cơ diezen) thì việc ko dùng phanh tay có vẻ dễ áp dụng hơn.

Nhưng nếu là xe con, động cơ xăng thì xác suất bị tuột dốc hoặc và chết máy là khá cao. Việc dùng phanh tay cũng ko quá khó nếu bạn tập trung vào những yếu tố sau:

Thứ nhất, Khi thi trước đầu dốc về thấp số và rê colt chú ý phải tăng ga vừa phải đê xe không chết máy, khi đến vạch dừng chỉ việc đạp thắng chân nhớ âm colt và kéo phanh tay cho cứng tầm khỏi bị tuột dốc .

Thứ 2, tăng ga cho tới khi tiếng động cơ có vẻ lịm đi hoặc xe hơi rung nhẹ hoặc nhìn đồng hồ tua máy lên 1000 là đươc Khi có hiện tượng này xuất hiện, dừng và giữ nguyên vi trí côn. Thật bình tính ( hạ phanh tay và mồi thêm ga là được.

Thật vậy, tại vị trí chân côn mà tiếng máy có vẻ hơi lim đi hoặc hơn rung nhẹ thì lực kéo và lực trôi của xe ngang nhau nên xe sẽ ko bị tuộc dốc nhưng cũng ko tiến lên nếu ko tăng ga. Vấn đề ở chỗ bạn phải thật bình tĩnh để nhả phanh tay và giữ nguyên vị trí côn.

Thường thì khi hạ phanh các bạn hay làm mất đi vị trí côn, tức là nhả thêm hoặc đạp thêm (do tư thế thay đổi tý chút). Bạn cứ bình tĩnh hạ phanh tay rồi mồi thêm ga cũng ko sao, cái chính là bạn duy trì vị trí côn ở trạng thái trước khi dừng ko nhả thêm côn. Trong trường hợp khi hạ phanh tay mà xe bị trôi, bạn bình tĩnh đạp ngay phanh chân và thao tác lại từ đầu hoặc nhấn thêm tý ga hoặc đồng thời nhả thêm tý côn.

Có thể khi đó xe sẽ chồm lên hoặc rú ầm lên nhưng bạn ko bị chết máy và qua bài này. Mục đích là qua bài này .

Còn về tăng tốc như thầy em dạy là đúng nhưng phải chú ý tay lái nếu không bị lệt ra ngoài.

THÊM

mình cũng vừa lấy bằng được 5 tháng mình có một số kinh nghiệm cho bạn khi thực hiện 2 bài thi Dừng và khởi hành xe ngang dốc và Thay đổi số trên đường bằng. Đối với Dừng va khởi hành xe ngang dốc (Đề-Pa) khi bắt đầu vào bài sẽ có tín hiệu báo (Ting-Toong) khi đó bạn đã có thể dừng xe (chỉ mất 5 điểm thôi chứ lên vạch là trượt) đầu tiên bạn đạp phanh chân đồng thời đạp hết côn và kéo phanh tay.lúc này tay phải để luôn lên cần phanh tay bạn từ từ thêm ga và nhả tư từ côn ra đến khi cảm thấy đầu xe hơi nhíc về phía trước thì bóp khóa hám và thả phanh tay. thế là xe nó bò qua dốc thôi.( luu y: thao tác côn ga phải chính xac nhịp nhang không la chết máy)

Đối với bài thi Thay đổi số trên đường thẳng khi bắt đầu tới biển báo bạn cứ cho xe đi từ từ lúc này tay phải đặt sẵn lên cần số khi nghe thấy tiếng Ting-Toong thì đạp hết côn lên số 2 ( nhớ là phải có tiếng Ting - Toong mới đươc lên số nhé) nhả hết côn đạp hết ga( nếu thả hết côn và đạp hết ga thi ban yên tâm không bao giờ dưới 24km/h) khi qua biên báo tốc độ tối thiểu đạp hết côn đồng thời đạp phanh(đối với những người lai xe chưa thạo) hoăc bạn dà chân phanh kết hợp côn xe sẽ đi chậm lại.

Chúc bạn thành công.

nguồn: Hoc lai xe oto B2, C Lo đậu 100% - Lo thi sớm

Chỉnh sửa cuối:

Daylai hn

Xe tăng
Hs của tôi đề 3 lên dốc ngon ơ mà thi bằng xe vios cơ đấy.cứ ga lên 3000 ra côn cho ga hạ xuống 1000 rồi giữ nguyên 2 chân bóp khoá hãm hạ phanh tay ăn luôn(lưu ý khi hạ phanh tay thì phải hơi kéo nhẹ cần phanh về phía sau thì bóp khoá hãm mới dễ)các bạn nhé

bimbim2010

Xe buýt
đẩy lên cho cụ ợ

lannq75

Xe hơi
Đoạn nào cũng có thể chết, mỗi phát ít nhất 5đ - 4 phát là teo. Nói chung là phải luyện chưởng thật kỹ trên sân trước ngày thi, lưu ý kể cả đèn xanh, đỏ cũng rất nguy hiểm.
Đề pa cứ đảm bảo an toàn là mất 5đ cho lành, nên thường đề pa ít ai bị

Songda2001

Xe đạp
Em thi bài này 3 lần mới đỗ,lần cuối thầy giáo em ghé tai bảo :"ông cứ nhớ côn ra-ga vào cho tôi"...em làm theo ,côn ra đến đâu là nhấn ga đến đấy,khói mù nhưng dù sao thì mình cũng đã thi đỗ....chỉ thương cái vios của các thầy,có lẽ nó sẽ bị giảm thọ đi vài năm...hehee!!!

anhthu2013

Xe máy
e thì thi lâu rồi, nhưng kinh nghiệm của e như thế này, vì các xe sát hạch phanh tay cũng ko còn ăn, nhưng cũng đủ để ko tụt dốc. các bác cứ đóng phanh tay xong vào số 1 ga lên mà đi, xe đi lên hẳn rồi thì hạ phanh tay xuống, vì số 1 thừa thắng đc phanh tay. chứ cứ theo lý thuyết là vào số 1 nhả côn, đầu xe trúc xuống, máy hơi rung thì ga sẽ dễ chết máy lắm.chúc các bác thành công

Monkeyxauxi

Xe hơi
Các cụ đi học thường thì toàn được chỉ khởi hành ngang dốc bằng phanh tay, nhưng e hỏi kinh nghiệm của các cụ cả mới lẫn cũ. oánh phanh chân là đỡ chết máy hơn, cũng ko lo tụt dốc.
Kinh nghiệm của e là dừng ngang dốc e phanh chân cứng luôn. từ từ nhả chân côn đồng thời ngó nghiêng cái đồng hồ vòng tua máy. thường thì cứ để nó tụt 1 nửa so với lúc ga ganty thì các cụ nhả từ từ chân phanh (ko tụt dốc cũng ko chết máy đc) xong chuyển sang chân ga rồi cứ thế đạp ga là ngon lành!
không biết kinh nghiệm của e thế có được không! mong các cụ chỉ giáo thêm!

nickydy

Xe máy
đọc kinh nghiệm của các cụ em học hỏi được nhiều quá. cũng đang tính tầm năm sau sẽ đi thi bằng. hihi. Nhân tiện cho e hỏi luôn là bằng lái oto có thời hạn vĩnh viễn như bằng xe máy ko? hay phải đổi sau 5-7 năm?

Daylai hn

Xe tăng
đọc kinh nghiệm của các cụ em học hỏi được nhiều quá. cũng đang tính tầm năm sau sẽ đi thi bằng. hihi. Nhân tiện cho e hỏi luôn là bằng lái oto có thời hạn vĩnh viễn như bằng xe máy ko? hay phải đổi sau 5-7 năm?
Không vĩnh viễn đâu bạn ạ.bằng B2 có giá trị 10 năm,bằng C,D,E chỉ có giá trị 5 năm thôi bạn ạ.hết giá trị có nghĩa là hết hạn thì đi đổi bằng hay nói cách khác là đi ra hạn bằng,k phải thi thố j nữa.nếu quá hạn từ 3 tháng đến 1 năm thì thi lại lý thuyết,1 năm chở đi thì thi lại cả lý thuyết cả thực hành bạn nhé

nickydy

Xe máy
xin ra hạn thì mình có phải kiểm tra gì hok cụ? hay chỉ đi xin ra hạn là được ạ?

zero speed

Xe hơi
Ngang dốc dùng phanh chân thí sinh rớt như sung rụng, ;))

Daylai hn

Xe tăng
Phải tùy loại xe nữa bạn ạ.vios thì làm phanh chân chắc là đứt còn xe lanos,gentra,sphecha,laceti thì phanh chân ngon mà bạn

daynghethaison

Xe hơi
Website
www.daotaobanglaixe.com
mình thi thấy quá dễ. sao mấy bác cứ sợ thế nhỉ. không cần dùng phanh tay đâu. quan trọng Côn và ga nhịp nhàng xe sẽ không chết máy cũng như qua bài này dễ mà

lovehanoi8xx

Xe tải
Phải tùy loại xe nữa bạn ạ.vios thì làm phanh chân chắc là đứt còn xe lanos,gentra,sphecha,laceti thì phanh chân ngon mà bạn
Câu nói rất hay cho ng sdang học hỏi thêm kn Thi !

Duy171987

Xe tải
Phanh chân hay phanh tay k quan trọng. Quan trọng là lúc học thế nào lúc thi thế đó. Học 1 kiểu thi nghe ng khác nói lại thi 1 kiểu + thêm tâm lý nữa dễ tạch lắm

amisu

Xe đạp
Em cũng thấy nhiều bác chơi phanh chân tạch đấy.

idrive89

Xe máy
em nghĩ cái đề 3 bị rớt chủ yếu là do các bác bị tâm lý nhiều,bác nào kĩ năng kém thì tốt nhất lúc thi bảo thầy sắp xếp cho cái xe mà lúc đi học lái thường dùng.nhiều bác lạ xe cái là tạch.