[Funland] Học, luyện IELTS

kecap2008

Xe tăng
Cháu đọc trên các trang luyện thì đa số nhấn mạnh thi điểm cao trong thời gian ngắn, trong khi cái bản chất vấn đề về năng lực thực thì ko dc nhắc tới.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cháu đọc trên các trang luyện thì đa số nhấn mạnh thi điểm cao trong thời gian ngắn, trong khi cái bản chất vấn đề về năng lực thực thì ko dc nhắc tới.
Dần dần nó còn công nghiệp hóa hơn cụ ạ. Cái này khó tránh, dân châu á hay cày cuốc kiểu này. Bên tq cách đây 20 họ đã coi ielts là 1 loại nghiên cứu rồi, nghĩa là họ luyện ra 1 đội ngũ 8 điểm ielts mà gần như ko nói nổi câu tiếng anh nào luôn.
Vn mình dần dần nó cung thế

E cũng có ý muốn giống cụ chủ top.e cũng dân kỹ thuật.hồi còn sv,còn trẻ thì bm ko có đk nên ko đi học luyện thi ở các trung tâm đc.bj e cũng muốn học để gọi là mở mang đầu óc,tiếp cận với giới trẻ,với thế giới chứ ko biết tiếng anh e thấy m kém quá ah

Mt6366

Xe tải
Nhiều cụ thần thánh cái cc này quá.

Và nhầm lẫn. Học để sử dụng tiếng Anh và "học IELTS" là 2 khái niệm khác nhau. Người ta học tiếng Anh là để sử dụng được nó. Còn IELTS là bài thi chuẩn hoá dùng để đánh giá xem việc học tiếng Anh (để sử dụng) của mình đã OK chưa theo các cấp độ.

Giờ lại sinh ra cái trò ngược đời, "học IELTS" để sử dụng tiếng Anh (để mở mang đầu óc tiếp cận thế giới chả hạn).

Nếu các cụ đồng ý với luận điểm trên, và thực sự muốn mở mang đầu óc tiếp cận thế giới, thì em biết cách học rất hay và hiệu quả. Đọc nhiều tiếng Anh. Mua sách truyện mà mình thích. Đọc báo mạng. Hạn chế tra từ thôi (tra thì nên tra từ điển nước ngoài). Song song với đó là có thể đk học tiếng Anh online 1-1, k có điều kiện học với gv bản sứ thì học với Phi cũng tốt cả (vì mình có tuổi rồi chỉ cần thế k cần nói hay như bản xứ). Chỉ cần như vậy, đọc và học ol đều đặn, kỷ luật, sau 02 năm các cụ sẽ sử dụng dc tốt Tiếng Anh. Em nhấn mạnh là cần kỷ luật, vì đời làm đ có cái gì dễ mà mình ăn dc đâu.

Và nhầm lẫn. Học để sử dụng tiếng Anh và "học IELTS" là 2 khái niệm khác nhau. Người ta học tiếng Anh là để sử dụng được nó. Còn IELTS là bài thi chuẩn hoá dùng để đánh giá xem việc học tiếng Anh (để sử dụng) của mình đã OK chưa theo các cấp độ.

Giờ lại sinh ra cái trò ngược đời, "học IELTS" để sử dụng tiếng Anh (để mở mang đầu óc tiếp cận thế giới chả hạn).

Nếu các cụ đồng ý với luận điểm trên, và thực sự muốn mở mang đầu óc tiếp cận thế giới, thì em biết cách học rất hay và hiệu quả. Đọc nhiều tiếng Anh. Mua sách truyện mà mình thích. Đọc báo mạng. Hạn chế tra từ thôi (tra thì nên tra từ điển nước ngoài). Song song với đó là có thể đk học tiếng Anh online 1-1, k có điều kiện học với gv bản sứ thì học với Phi cũng tốt cả (vì mình có tuổi rồi chỉ cần thế k cần nói hay như bản xứ). Chỉ cần như vậy, đọc và học ol đều đặn, kỷ luật, sau 02 năm các cụ sẽ sử dụng dc tốt Tiếng Anh. Em nhấn mạnh là cần kỷ luật, vì đời làm đ có cái gì dễ mà mình ăn dc đâu.
Thank định hướng của cụ. Nhờ cụ phân tích mà e thấy cũng hợp lý. Cái mục đích của e chỉ là muốn nghe đọc hiểu và nói đc tiếng anh thôi, chứ ko cần thiết phải có chứng chỉ.

thientudolong

Xe điện
Bẩm các cụ mợ, năm nay em 36 rồi mà vẫn mơ mộng học lấy tấm bằng IELTS, trình độ của là basic, hỏi ăn cơm, uống nước thì OK, e muốn tìm 1 trung tâm để luyện thi, mục đích để biết mình đang ở đâu, và tìm lại động lực cuộc sống. Các cụ đã trải qua thì cho e xin lời chỉ dẫn với ạ
ngôn ngữ là cần kiên trì, mài dũa hàng ngày nó mới thành đc
cụ trình độ basic, tâm lý chưa gì đã nhờ đến trung tâm thì e nghĩ là cụ nên từ bỏ đi :D dành tgian cho gia đình và việc khác có ích hơn, bản thân cái chứng chỉ ielts ở tuổi 36 này cũng chẳng làm gì cả

thientudolong

Xe điện

cụ chuẩn quá, trừ câu viết sai chính tả :D
đi du học thì mới cần chứng chỉ, còn nếu loanh quanh trong nước, để làm cho fdi thì phí tiền, có chăng 1 vài cv đặc thù hay sv mới ra trường thì mới cần cái ielts cho nó đẹp cv :D

Cavoi01

Xe tải
đi du học thì mới cần chứng chỉ, còn nếu loanh quanh trong nước, để làm cho fdi thì phí tiền, có chăng 1 vài cv đặc thù hay sv mới ra trường thì mới cần cái ielts cho nó đẹp cv :D
Một số trường yêu cầu phải có chứng chỉ IELTS mới tốt nghiệp .
Chuẩn đầu ra của KTQD là IELTS 6.5 cho hệ song ngữ

thientudolong

Xe điện
Một số trường yêu cầu phải có chứng chỉ IELTS mới tốt nghiệp .
Chuẩn đầu ra của KTQD là IELTS 6.5 cho hệ song ngữ
vấn đề là dùng khả năng ngoại ngữ đó vào cv gì :) có lãng phí nguồn lực phải bỏ ra để học hành luyện thi để có nó ko :)

Cavoi01

Xe tải
vấn đề là dùng khả năng ngoại ngữ đó vào cv gì :) có lãng phí nguồn lực phải bỏ ra để học hành luyện thi để có nó ko :)
Có nhiều cái quy định chuẩn cho công chức còn khó hiểu hơn nhiều cụ ạ.

Mt6366

Xe tải
Hehe cụ chắc kỹ tính giống em. Lúc em post xong nhìn thấy sai cũng lăn tăn mà lười edit.

born2go

Xe điện
Bẩm các cụ mợ, năm nay em 36 rồi mà vẫn mơ mộng học lấy tấm bằng IELTS, trình độ của là basic, hỏi ăn cơm, uống nước thì OK, e muốn tìm 1 trung tâm để luyện thi, mục đích để biết mình đang ở đâu, và tìm lại động lực cuộc sống. Các cụ đã trải qua thì cho e xin lời chỉ dẫn với ạ
Cụ 36 tuổi thì em nói thật là tự học thôi, không tự học được thì bỏ chứ đến trung tâm làm gì?

Trungpv

Xe hơi
em thấy những người ielts từ 7 trở lên là giao tiếp nghe nói tiếng anh tốt rồi mà các cụ. chỉ học mẹo mà ko có thực lực thật khó đạt điểm 6 chứ nói gì điểm 8 ạ