Hỏi các cụ có kinh nghiệm Kia Morning

Uỳnh

Xe tải
Thưa các cụ, bà chị em đi nước ngoài để xe lâu ngày (2 tháng) không sờ đến (chỉ thỉnh thoảng nhờ người nổ máy mà ko chuyển bánh). Hôm vừa rồi em đánh xe ra để dọn nhà thì thấy đèn Break sáng, đèn ABS sáng. Lay đi lay lại cái tay phanh, tắt máy đi rồi đề lại thì hết đèn break rồi lúc sau đèn ABS lại sáng. Em báo qua tình hình với bà chị rồi về nhà, thế mà hôm nay bà ấy mang ra gara, thợ bảo vỡ bi may ơ sau, chèn vào cảm biến ABS nên phải thay cả cụm may ơ sau, mất 1,8 củ và bảo xe Kia morning nào cũng vậy.

Các cụ có kinh nghiệm Kia morning vào confirm giúp em lời thợ phát (để biết và tránh thôi chứ đằng nào bà chị cũng thay rồi), em ko tin lắm vì phụ nữ mang xe đi sửa, hôm trước em chạy vài KM thì ko thấy có tiếng kêu lạ gì từ bánh sau cả (em thấy đèn ABS sáng nên nhồi cho nó mấy phát phanh gấp thì bánh bị rê chứ ko rần rật như kiểu có ABS). Hơn nữa cảm biến ABS thì nó liên quan gì đến bi May ơ nhỉ? trừ khi vỡ đĩa phanh.

Cảm ơn các cụ

anhtho

Xe ngựa
Em cũng ngạc nhiên là xe để lâu không đi mà bi moay ơ hỏng thì thật khó tin !
Nhiều thợ thuyền bây giờ cũng nghiện thịt luộc lắm.

gia doi

Xe điện
Chị cụ bị chăn rùi để lâu chả sao cả xe em cững chào buổi sáng treo bằng mất 30 ngày chả đi đâu vừa rùi ra lấy bằng nổ máy ngon lành chả sao cả. Mà em để cả tháng ở bãi cững chả có thời gian mà ra nổ máy nữa.

chuongvit

Xe tăng
Thường bi mayo có 2 loại là loại dùng abs có từ tính và loại bi thường, loại bi mayo có abs đắt hơn loại thông thường kia, nên ko biết nó là loại nào có khi hỏng thật đừng đổ tiếng ác cho người ta

tata nano

Xe tải
Thưa các cụ, bà chị em đi nước ngoài để xe lâu ngày (2 tháng) không sờ đến (chỉ thỉnh thoảng nhờ người nổ máy mà ko chuyển bánh). Hôm vừa rồi em đánh xe ra để dọn nhà thì thấy đèn Break sáng, đèn ABS sáng. Lay đi lay lại cái tay phanh, tắt máy đi rồi đề lại thì hết đèn break rồi lúc sau đèn ABS lại sáng. Em báo qua tình hình với bà chị rồi về nhà, thế mà hôm nay bà ấy mang ra gara, thợ bảo vỡ bi may ơ sau, chèn vào cảm biến ABS nên phải thay cả cụm may ơ sau, mất 1,8 củ và bảo xe Kia morning nào cũng vậy.

Các cụ có kinh nghiệm Kia morning vào confirm giúp em lời thợ phát (để biết và tránh thôi chứ đằng nào bà chị cũng thay rồi), em ko tin lắm vì phụ nữ mang xe đi sửa, hôm trước em chạy vài KM thì ko thấy có tiếng kêu lạ gì từ bánh sau cả (em thấy đèn ABS sáng nên nhồi cho nó mấy phát phanh gấp thì bánh bị rê chứ ko rần rật như kiểu có ABS). Hơn nữa cảm biến ABS thì nó liên quan gì đến bi May ơ nhỉ? trừ khi vỡ đĩa phanh.

Cảm ơn các cụ
Không nhầm thì xe của chị cụ là xe nhập. Dòng xe này cảm biến gắn cùng với may ơ nên nếu die cảm biến thì phải thay cả cụm may ơ luôn. Nếu ở gara có thay thật mà chỉ có 1,8 triệu thì mình nghĩ là giá khá hợp lý (ở AUTOCLUB thay như thế lấy những 2,8 triệu). Tuy nhiên không biết chị của cụ có biết là họ có thay thật hay không và có mang cái may ơ hỏng về hay không?????

Uỳnh

Xe tải
Cảm ơn các cụ, xe bà chị em là kia morning 2010 nhập các cụ ạ. Em ở xa nên cũng ko rõ bà ấy có đứng giám sát ko? nhưng giá 1,8 tr so với 2,8 thì cũng phải nghĩ đến đoạn các chú ấy tháo ra, mang đi thổi bụi rồi lắp lại í nhỉ.

inovavgj

Xe container
thế thì phải mang cái moay ơ cũ về cụ ạ

Cảm ơn các cụ, xe bà chị em là kia morning 2010 nhập các cụ ạ. Em ở xa nên cũng ko rõ bà ấy có đứng giám sát ko? nhưng giá 1,8 tr so với 2,8 thì cũng phải nghĩ đến đoạn các chú ấy tháo ra, mang đi thổi bụi rồi lắp lại í nhỉ.

Winstorm07

Xe container
Nên mang vào hãng kiểm tra lại chứ gara nhỏ phán thế chưa tin ngay được ạ.

Uỳnh

Xe tải
Em gọi về hỏi thì bà chị em thay rồi, mất 2tr cả công, ko mang moay ơ cũ về. Thôi rút kinh nghiệm lần sau gọi cho thằng em để lên OF tư vấn trước, bà chị nhanh nhẩu quá. Cảm ơn các cụ.

Class Car

Xe đạp
Chắc giờ này chúng nó đang ăn thịt luộc đó cụ ợ.\:D/

hungvu2480

Xe tải
Theo em lần sau cụ nên lên OF tham khảo ý kiến trước. Mình có hiểu biết rồi cũng dễ làm hơn.

hola

Xe tải
Oài có lẽ chị của kụ bị thịt luộc òy, em cũng đi morning nhập đây, đi công tác 45 ngày ở nhà vợ cả cũng chả buồn đi, chả nổ máy, cháu về nổ phát ăn luôn và cung bị báo như kụ, ra gara bảo dưỡng tổng phanh hết 150k hết đèn báo và chayh ngon choét.
Thấy kụ chủ gara nói có thể do để lâu xe bẩn bám bụi bẩn hay bùn giề đó nên ảnh hưởng đến sensor của ABS.

moi vao nghe 1a

Đi bộ
Hỏng sao đc moay ơ mà thợ nó bắt thay, nó chém đẹp. xe lâu ngày ko đi cùng lắm thì nó kêu dít dít thôi. Cho em hỏi moay ơ sau kia morning lắp moay ơ mới khác vào có bị sao ko. Đang lo không đúng moay ơ theo xe của nó nên. muốn mua moay ơ đi theo xe như lúc đập hộp thì làm cách nào. giá moay ơ sau lia new morning ko có abs giá bao nhiêu nhỉ các bác?

Chỉnh sửa cuối:

ba.sandatviet

Xe đạp
Website
sandatviet.vn
Bẩm các cụ, xe e hôm nay tự dưng cũng bị thông báo ABS đèn vàng, e mang vào Gara check thì bác thợ cũng phán y như vậy ạ. Chỉ khác trường hợp của bác chủ là xe e đi làm bình thường từ KĐT Mỹ Đình lên Trung Hòa Nhân Chính, chiều hôm trước k phát hiện gì, để xe nằm ngủ, hôm nay leo lên xe thì phát hiện ABS báo.

Có cụ nào biết hoặc có kinh nghiệm gì về vụ này k ạ, e chưa thay đc vì gara hết giờ nên vội lên tìm hiểu xem có ai bị như mình k và lỗi có chuẩn k.

RTC

Xe đạp
Bẩm các cụ, xe e hôm nay tự dưng cũng bị thông báo ABS đèn vàng, e mang vào Gara check thì bác thợ cũng phán y như vậy ạ. Chỉ khác trường hợp của bác chủ là xe e đi làm bình thường từ KĐT Mỹ Đình lên Trung Hòa Nhân Chính, chiều hôm trước k phát hiện gì, để xe nằm ngủ, hôm nay leo lên xe thì phát hiện ABS báo.

Có cụ nào biết hoặc có kinh nghiệm gì về vụ này k ạ, e chưa thay đc vì gara hết giờ nên vội lên tìm hiểu xem có ai bị như mình k và lỗi có chuẩn k.
Cụ bị lỗi gì vậy sửa hết nhiều không, hôm nay xe của bà xã em bị đúng như thế, chiều trước đi bình thường hôm sau thấy báo lỗi.

CANON-5D

Xe hơi
Xe em bật khóa lên thì ko thấy báo đèn O/D mầu vàng và đèn ABS mầu đỏ. Xe khác bật khóa điện lên nó sáng lên mấy giây rồi tắt. Xe em thì tịt ngóm. Em mang test ở tốc độ 50km/h đạp chết phanh thì bánh lết đều xuống đường mà cái chân phang nó ko sật sật ( em nghĩ ABS của em toi rồi ) các cụ tư vấn em với ạ. Xe em slx 2010 thấy cảm biến ABS ở bánh trước bên phụ ạ !

KKVIP

Đi bộ
xem em hôm nay cũng bị trường hợp như trên, cccm nào có ý kiến hay ko ạ?

anhdo

Đi bộ
Nhờ các cụ giúp cho xe mình MN slx 2010 bị báo đèn abs.hinh như phải thay cả cụm moay o phải không các cụ? thay thì nên thay trong gara hay ra Nct mua đồ rồi đi thay, giá cả sao các cụ? thanks!!!!!!

Chỉnh sửa cuối:

LandCruiserTico

Xe hơi
Chắc không phải vỡ j đâu cụ, trường hợp của cụ nên tháo acquy để reset lại, nếu không được thì cắm máy xoá lỗi, nếu không được thì hãy kiểm tra các phần khác !