[HỎI] Cách bão dưỡng + thay nhớt và cách giúp cho Ps150i chạy ngon và ổn định

watzboy1009

Xe đạp
- Có 1 chiếc Ps150i.
- Nhưng hiện tại em còn gà mờ về mấy xe tay ga loại cao cấp. Vì lần đầu đc chạy mà chiếc Ps150i của em cũng ko có hãng bảo dưỡng ở VN nên ai đã từng chạy qua mấy chiếc Shi và Psi thì có thể chia sẻ cho em 1 chút kinh nghiệm về cách bảo dưỡng + bảo trì cho xe máy chạy êm + vận hành êm ái.
- Và khi bảo dưỡng + bảo trì xe khi đến hạn cây số thì nên làm những gì. Cám ơn mọi người rất nhìu :).

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Kinh nghiệm riêng cá nhân em thôi nhé
Nếu chạy thường ngày thì khoảng trên dưới 1000km thì thay dầu máy
Cứ 3 lần thay dầu máy thì thay 1 lần dầu lap và súc rửa thay nước làm mát máy
Do đường xá VN chật hẹp nhiều đèn xanh đèn đỏ
Bởi vậy ko nên thốc ga rồi lại rồi phanh gấp do gặp đèn đỏ
Nên giữ ga vừa phải vừa đỡ tốn xăng và quan trọng là giữ cho côn ko bị mài mòn nhanh
Em cho là loại SH/PS vv.. Thích hợp đều ở tốc độ 35km/h trở lên thì độ bền của xe nói chung ổn định hơn
Mời các cụ bổ xung

raptor

Xe đạp
Bác Vũ Nhật nói quá đủ rồi nên em chỉ bổ sung một ý là khi thay dầu hoặc dầu láp thì nhắc thợ xịt cho mình cái lọc gió. Em hay sửa ở hàng Tùy Huy ở Phủ Doãn, mỗi lần thay dầu nếu không đông khách quá họ thường xịt lọc gió, bơm lốp và kiểm tra phanh free cho em luôn

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
- Có 1 chiếc Ps150i.
- Nhưng hiện tại em còn gà mờ về mấy xe tay ga loại cao cấp. Vì lần đầu đc chạy mà chiếc Ps150i của em cũng ko có hãng bảo dưỡng ở VN nên ai đã từng chạy qua mấy chiếc Shi và Psi thì có thể chia sẻ cho em 1 chút kinh nghiệm về cách bảo dưỡng + bảo trì cho xe máy chạy êm + vận hành êm ái.
- Và khi bảo dưỡng + bảo trì xe khi đến hạn cây số thì nên làm những gì. Cám ơn mọi người rất nhìu :).
3000km thay 1 lần với dầu Mobil 1(290k)
1000km thay 1 lần với các loại khác(70-80k)
5000km bơm thêm dầu láp(gần 2 tuýp là đầy - 35k/tuýp) và thay lọc gió(150k với lọc tàu và ~300k với lọc xịn)
10000km bổ sung nước làm mát(~100k)
Bác cứ đi từ từ ko phanh và kéo ga đột ngột là ok, nhất là ko tắt máy khi dừng đèn đỏ(kể cả là 100s ở ngã 4 Tây Sơn - Chùa Bộc)

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Nửa năm nên kiểm tra và vệ sinh bộ phận van dầu, đặc biệt túi lọc xăng trong bình xăng. Để túi lọc xăng đọng bẩn ảnh hưởng rất lớn đến độ bay, độ mượt khi xe chạy.

watzboy1009

Xe đạp
- cám ơn các bác rất nhìu :). Em chạy xe rất từ tốn. Thương xe chứ ko phải cướp cạn + phô diễn :). Mua xe chạy lâu dài mà :).

philongcar

Xe tăng
3000km thay 1 lần với dầu Mobil 1(290k)
1000km thay 1 lần với các loại khác(70-80k)
5000km bơm thêm dầu láp(gần 2 tuýp là đầy - 35k/tuýp) và thay lọc gió(150k với lọc tàu và ~300k với lọc xịn)
10000km bổ sung nước làm mát(~100k)
Bác cứ đi từ từ ko phanh và kéo ga đột ngột là ok, nhất là ko tắt máy khi dừng đèn đỏ(kể cả là 100s ở ngã 4 Tây Sơn - Chùa Bộc)
sao lại ko tắt máy hở bác :D để máy thế tốn xăng vs hại MT lắm nên em toàn tắt ^^

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Bác Vũ Nhật nói quá đủ rồi nên em chỉ bổ sung một ý là khi thay dầu hoặc dầu láp thì nhắc thợ xịt cho mình cái lọc gió. Em hay sửa ở hàng Tùy Huy ở Phủ Doãn, mỗi lần thay dầu nếu không đông khách quá họ thường xịt lọc gió, bơm lốp và kiểm tra phanh free cho em luôn
Lọc gió của Sh,Ps là lọc dầu nên khi xịt rất khó bay hết bụi bẩn đã bám vào. Tốt nhất là khi nào thấy lọc gió đen bẩn quá thì cụ mua cái khác

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
sao lại ko tắt máy hở bác :D để máy thế tốn xăng vs hại MT lắm nên em toàn tắt ^^
Cụ cứ thử bơm cùng 1 số lượng xăng nhất định và đi theo 2 cách(trong 1 ngày chẳng hạn) xem cách nào đỡ tốn hơn:P. Theo em biết chỉ nên tránh bật chìa khóa quá lâu mà ko đề nổ hoặc là ko chờ đèn FI tắt đã đề nổ(hầu hết các mợ đi xe có FI em thấy toàn thế:)))

philongcar

Xe tăng
Cụ cứ thử bơm cùng 1 số lượng xăng nhất định và đi theo 2 cách(trong 1 ngày chẳng hạn) xem cách nào đỡ tốn hơn:P. Theo em biết chỉ nên tránh bật chìa khóa quá lâu mà ko đề nổ hoặc là ko chờ đèn FI tắt đã đề nổ(hầu hết các mợ đi xe có FI em thấy toàn thế:)))
àh, về vđề xăng thì e hok lo mấy. Qtrọng đứng đầu hàng mà cứ xình xịch chỉ khổ mấy cậu mợ đứng sau hưởng đủ
Đặt địa vị mình đứng sau hàng đèn đỏ thì cũng chỉ mong mấy mợ đằng trc tắt máy để đỡ fải hít khói :(

Còn về vụ đèn FI thì em thấy các cậu rân chơi còn đề pa nhanh nhảu hơn các mợ í ạh :))

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
àh, về vđề xăng thì e hok lo mấy. Qtrọng đứng đầu hàng mà cứ xình xịch chỉ khổ mấy cậu mợ đứng sau hưởng đủ
Đặt địa vị mình đứng sau hàng đèn đỏ thì cũng chỉ mong mấy mợ đằng trc tắt máy để đỡ fải hít khói :(

Còn về vụ đèn FI thì em thấy các cậu rân chơi còn đề pa nhanh nhảu hơn các mợ í ạh :))
Các thanh niên ấy ko tính tiền cụ ạ :)). Còn việc ko tắt máy khi dừng đèn đỏ thứ nhất là tiết kiệm xăng hơn, thứ 2 là giúp cho xe luôn đc trong trạng thái vận hành tốt nhất(thợ nó khuyên là nếu dừng trên 60s thì tắt nhưng em ứ nghe :D)