[Thảo luận] Hỏi cách lái xe AT

Boppi

Xe tải
Chả là em thường thấy mọi người đi xe oto AT vẫn thường dùng một chân phải cho cả phanh và ga giống như khi đi MT. Vì vậy em mạo muội mở thớt này xin ý kiến các bác OFer có kinh nghiệm lái xe cho những người chưa biết như em mở mang đầu óc một chút đó là "Khi lái xe AT, có thể sử dụng chân phải cho ga và chân trái cho phanh được hay không? Vì sao?"
Cảm ơn các bác đã quan tâm!(b)(b)

alo_club

Xe buýt
Tuyệt đối không, quá nguy hiểm!

Chỉ biết thế thôi, kụ nào hiểu hơn giải thích rõ hộ :))

DOLA

Xe buýt
Ở đây ta chỉ bàn đến chân Phanh. Vậy nếu bác đã đi MT (số sàn) thì bác đạp phanh chân nào ? Chắc chắn chân phải. Vậy đi AT cũng cứ chân phải mà đi. Nếu dùng chân trái sẽ có hiện tượng "vừa ga vừa phanh"
Lí do: nếu cứ đạp phanh và cứ ga thì:
1. Nhanh mòn phanh.
2. Xe bị hiện tượng gọi là kích đao (kick down) luôn đi số thấp.
3. Phanh nhiều dầu phanh nóng=> rất dễ mất phanh.
4. Đang ga to, cứ nghĩ chân trái đang đạp côn bỏ ra 1 phát hôn đít thằng đi trước.
Cảm nghĩ của em như vậy.

CAP_bl

Xe điện
Chỉ dùng chân phải thôi.

Dùng hai chân nếu cụ muốn xuất phát nhanh - khi đua xe chẳng hạn, chân phải ga thật to, chân trái thả phanh là lướt - tuy nhiên rất nên cẩn thận!

xetaybac

Xe tăng
nhà cháu cũng đang quan tâm,đi xe AT như thế nào ạ?
kéo cần số có nặng k?
các TH nào thì đi số nào?.....
nhờ các cụ chỉ giáo ạ.

MIG21

Xe hơi
Ùi dào ôi, bọn chế tạo nó bố trí sẵn rồi, hai chân hai cần thì người nó nghiêng nghiêng, khó chịu lắm:102::)):)):)):)):))

MIG21

Xe hơi
nhà cháu cũng đang quan tâm,đi xe AT như thế nào ạ?
kéo cần số có nặng k?
các TH nào thì đi số nào?.....
nhờ các cụ chỉ giáo ạ.
Cụ này cứ đùa, nhìn quả A va ta của cụ thế kia mà cụ hỏi thế, em chịu(b)(b)

xetaybac

Xe tăng
Cụ này cứ đùa, nhìn quả A va ta của cụ thế kia mà cụ hỏi thế, em chịu(b)(b)
ơ,em hỏi thật lòng mà,em chưa bao h đi xe AT cả nên hỏi mà.
người ta bảo k biết phải hỏi,muốn giỏi phải học.:77::77:
còn xe em là MT ạ,nên di MT em chạy OK rùi.:69::69::21::21:

onglao_danhca

Xe buýt
Các cụ nói : Trăm hay không bằng tay quen.
Không nên sử dụng chân trái để phanh chính là tạo thói quen luôn phanh bằng chân phải. Tránh hiện tượng sử dụng nhầm chân. Nhà em chỉ nghĩ đơn giải thía thôi.
Lúc nhà em chạy xe AT lần đầu cũng vậy. Thấy chân trái nó thía nào ý . Dưng mờ chạy được vài km thì quen. Cũng giống như đi 2b chuyển từ xe số sang xe ga vậy thui :21: :21: :21:

Tôn silic

Xe tăng
nhà em trên phố lớn nhưng sâu trong ngõ nhỏ
chạy AT nhàn ý mà.bây giờ em chỉ quen chạy AT,MT suốt ngày phải côn với số,mệt lắm :77: mọi người bảo đi AT nguy hiểm hơn AT nhưng em thấy bình thường.giống kiểu ngày xưa chạy xe số quen thì người ta bảo đi xe ga nó bốc nên nguy hiểm ý mà

thienphuc

Xe điện
hôm đầu tiên em nhảy lên civic đi 2 chân nó cứ chồm lên phát thì chân trái di phát giông chân côn nên chảng đi nỏi ,đành đi 1 chân thấy nó chạy cũng đc.

xe365vn

Xe container
chạy AT nhàn ý mà.bây giờ em chỉ quen chạy AT,MT suốt ngày phải côn với số,mệt lắm :77: mọi người bảo đi AT nguy hiểm hơn AT nhưng em thấy bình thường.giống kiểu ngày xưa chạy xe số quen thì người ta bảo đi xe ga nó bốc nên nguy hiểm ý mà
(b)
thời buổi này AT là số 1
bởi vì sao? vì nó.. nhàn
đâu lưng ư? quên đi
mỏi chân ơ? làm gì có
mệt đầu ư? vô tư đi
(b)

không phải lăng xê, nhưng thời buổi này, hẻo tiền lắm mới phải đi MT, còn thì cố tí cứ AT mà rã.. rã ngày rã đêm :21:
không tin các cụ cứ mua xe đi rồi sẽ biết (h)

khonghieuminh

Xe tải
Thực ra ý kiến đi xe AT dùng chân trái cho phanh, chân phải cho ga cũng là một ý tưởng mà chắc nhiều người lái xe đã từng có lúc nghĩ tới. Và theo em, cũng chẳng phải ném đá ý tưởng đó làm gì :)):)):)):)):))
Tất nhiên, xe ô tô cũng như các loại phương tiện khác, người ta cũng đã dày công nghiên cứu, cốt sao tìm được sự tiện lợi nhất cho người sử dụng. Nếu họ đã nghĩ ra cho mình rồi, cứ việc áp dụng thôi. Nếu có ý tưởng sử dụng 2 chân như đã nói, cũng không sao. Nhưng thấy bất tiện thì lại quay về áp dụng cái cách mà hầu như cả Thế giới đang áp dụng vậy!(b)(b)(b)(l)(l)

congbinhxuong

Xe buýt
Bác chủ topic hỏi khó quá. Bình thường đi MT đã được dạy chân phải dành cho phanh và ga. Chân trái dành cho côn. Vậy nay ko có côn thì chân trái bỏ đi. Còn chân phải vẫn như vậy. Ai đời lại chân phânh chân ga thì vọt xe qua dải phân cách là bình thường

quatmo212

Xe điện
hỏi thật cụ đã biết lái xe chưa ợ?:P

dragon0508

Xe hơi
k có côn thì bác chơi phah tay đi :)) =)) mà bác chủ thớt chắc hỏi đạp phah tay ở máy xe kiu SF đấy ;)) chứ các bác lại bắt bác ý đạp phanh tay bằng chân phải thì chết bác ý :21::21:

MIG21

Xe hơi
Cụ chủ thớt nếu thấy cần thiết phải sử dụng chân trái khi đi xe AT thì cụ mua xe có phanh tay bố trí bên chân trái ý, thỉnh thoảng cụ đạp phát:P, cho nó đỡ mỏi chân ạ:21:(b)(b)

vanhoivanbinh

Xe đạp
trên những loại xe thông dụng cho dân dùng, các nhà sản xuất đã thiết kế xe AT chỉ dùng cho chân phải (Ga và Phanh). CỤ cứ nhìn cách bố trí không gian thì thấy
Việc các cụ dùng cả chân trái (Phanh) CHân Phải (ga) là sai với thiết kế ban đầu

Có một nhà thiết kế của Thụy điển thì phải đã thiết kế ra bàn đạp COMBINED Phanh và Ga trên một bàn đạp duy nhất. Tuy nhiên chỉ là thử nghiệm, chưa có MASS APPLICATION

Ngoài ra ở giải đua WRC, cụ thể là đội SUBARU, họ có thiết kế đặc biết cho tay đua (chân trái PHanh, CHân Phải Ga), côn chỉ dùng khi xe khởi hành
Cụ thể các cụ xem CHRIST AKISON mô tả chi tiết con xe WRC STI 2006 ở CLIP sau nhé
[ame]http://www.youtube.com/watch?v=JXeeCBOx2xU[/ame]

xecoi81

Xe đạp
ơ hơ bác này hay nhỉ, nếu như bác hỏi thì gọi ji là AT, hay bác sáng chế ra dòng AT chân phải ga chân trái phanh đi ....hay đấy!:)