[Funland] Hỏi cách xử lí vấn đề khi bán nhà mà bên mua vay ngân hàng?

Sim Mobi

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi tình huống này xử thế nào nhé:
Người bán nhà cho khách
Khách vay thêm tiền ngân hàng để mua
Tiền khách vay đang bị đóng băng
Sổ đã sang tên khách mua
Khách không chịu ra lấy sổ đỏ để ngân hàng bỏ phong tỏa số tiền đó.
Nghiệp vụ mua bán nhà qua ngân hàng có điều khoản bảo vệ người bán trong trường hợp này không các cụ?

butchikim

Xe ba gác
Người bán nhà cho khách
Sổ đã sang tên khách mua
Nghiệp vụ mua bán nhà qua ngân hàng có điều khoản bảo vệ người bán trong trường hợp này không các cụ?
Cụ đọc điều khoản hợp đồng xem có không?

ntarror

Xe máy
đọc cái cap cua em hơi đau đàu :))

arsjupiter

Xe tải
Em đã là người đi mua nhà ở hoàn cảnh này, btw sẽ cần căn cứ theo quy định hợp đồng để làm việc, cần cho những trường hợp như này, đời đúng là cái gì cũng có thể xảy ra,
đợt em mua thì phong tỏa 24 ngày, có sổ đỏ cầm dc cái chỉ đi công chứng vài bản rồi em gọi ngân hàng qua nẫng luôn @.@

Dungha

Xe điện
Đợt em bán nhà bên mua định vay ngân hàng kiểu đấy. Em bảo lượn đi cho nước nó trong. Tiền trao cháo múc. Hai tuần sau nhà đấy xoay đủ tiền. Nhà mình thật việc đếch gì phải bán kiểu đấy. Giá hợp lý thì không người này thì người khác mua.

littlebull

Xe buýt
Mua bán kiểu này bình thường. Cốt lõi là bên bán phải quản được cái sổ toàn thời gian từ khi ký tá cho đến khi sang tên xong cầm sổ về. Chắc ăn thì phải tìm dịch vụ sang tên làm sổ thân tín thì mình nắm được hết

Nhật Minh 2003

Xe tải
Em lại đang ở trường hợp ngược lại, bên bán đang cắm sốt ở ngân hàng, muốn ký hợp đồng ba bên để e ứng trước 50% giá trị căn nhà để họ rút sổ giải chấp (làm trong ngày) và sang tên cho mình.

Người bán nhà cho khách
Sổ đã sang tên khách mua
Khách vay NH thế chấp = gì cụ?
Nếu = chính ngôi nhà đó thì không đến lượt khách đi lấy sổ vì ngay khi ký 3 bên thì MUA đã phải ký giấy UQ cho NH thay mình đi lấy sổ rồi.
Cái gần nhất em bán theo kiểu này, nhưng em phải rê MUA vay ở NH ruột (nơi em đủ quan hệ để take care từ lúc lập hồ sơ- thẩm định - giải ngân - lấy sổ - đăng ký thế chấp - giải tỏa tiền đóng băng).

thaomoc

Xe tăng
Khách vay NH thế chấp = gì cụ?
Nếu = chính ngôi nhà đó thì không đến lượt khách đi lấy sổ vì ngay khi ký 3 bên thì MUA đã phải ký giấy UQ cho NH thay mình đi lấy sổ rồi.
Cái gần nhất em bán theo kiểu này, nhưng em phải rê MUA vay ở NH ruột (nơi em đủ quan hệ để take care từ lúc lập hồ sơ- thẩm định - giải ngân - lấy sổ - đăng ký thế chấp - giải tỏa tiền đóng băng).
Đúng vậy. nếu bên mua vay bằng TS hình thành từ vốn vay thì làm gì đến lượt bên mua đi lấy Sổ, thớt nói ko dc chính xác lắm

sontung89

Xe tăng
Nhà cháu mua cầm sổ rồi tự đi làm hs rồi gửi ngân hàng, xh mà đàng hoàng thì đúng là đỡ đau đầu biết mấy

Mua bán kiểu này phải có sự tin tưởng, chứ không cũng lo lắm vì sang tên sổ rồi mà tiền thì mình cũng chưa nhận được

Đường bộ

Xe điện
Sao lại thả gà ra đuổi nhỉ. Chưa nhận đủ tiền làm sao lại sang tên sổ cho khách mua nhỉ?

JWalker

Xe buýt
Giải ngân phong toả thì bên mua cũng đâu hủy được nữa. Mà bên mua vẫn phải trả lãi, bên bán vẫn nhận lãi không kỳ hạn hoặc 1 tháng. Nên k có lý do gì bên mua họ k rút sổ ra.

Chỉnh sửa cuối: