[Funland] Hỏi kinh nghiệm cho trẻ nạo VA và cắt Amidal

Vedetta

Xe máy
Chào các cụ/mợ. Đầu năm xin gửi lời chúc sức khỏe và thành đạt đến tất cả các cụ/mợ.
Cháu lớn nhà em hiện được 4,5t. Gần đây đợt trong Tết cháu hay bị viêm, sưng VA - em cho đi khám bs Tai mũi họng (TMH) gần nhà (ở quê) thì bs có tư vấn là nên cho cháu đi nạo VA và cắt Amidal. Em tìm hiểu thì thấy có 02 phương án:
1 - Khám và nạo, cắt tại BV TMH TW. Khám bắt đầu vào 07/02 và đợi lịch cắt chắc mất vài ngày đến hàng tuần.
2 - Khám và nạo, cắt tại các BV tư nhân như BV Đa khoa An Việt gần đó, thời gian có thể nhanh hơn do là viện tư.
Do em được nghỉ đến 10/02 mới phải đi làm nên xu hướng là sẽ khám và cắt tại bv tư nhân cho nhanh.
Em xin hỏi cụ/mợ nào đã đưa con đi nạo/cắt VA, Amidal thì cho em xin ít kinh nghiệm và địa chỉ phẫu thuật uy tín ạ. Em xin cảm ơn.

xuantien_mobis

Xe lăn
Nhà em cháu lớn lúc còn bé được tư vấn nạo VA và cắt Amidan nhưng em không làm vì cũng sợ các tác dụng phụ của việc này, từ ngày học lớp 1 đến giờ rất hiếm khi viêm họng, do thể lực lên nhiều, sức đề kháng tốt lên nên ít bị (hồi cháu dưới 4 tuổi thì ít nhất 1 lần/tháng đi khám tại PK hoặc BV vì viêm họng, viêm phế quản phổi...)

Chỉnh sửa cuối:

.Xukthal

Xe container
Ngày xưa thôi, giờ bs tư vấn ko nên nạo.

Chào các cụ/mợ. Đầu năm xin gửi lời chúc sức khỏe và thành đạt đến tất cả các cụ/mợ.
Cháu lớn nhà em hiện được 4,5t. Gần đây đợt trong Tết cháu hay bị viêm, sưng VA - em cho đi khám bs Tai mũi họng (TMH) gần nhà (ở quê) thì bs có tư vấn là nên cho cháu đi nạo VA và cắt Amidal. Em tìm hiểu thì thấy có 02 phương án:
1 - Khám và nạo, cắt tại BV TMH TW. Khám bắt đầu vào 07/02 và đợi lịch cắt chắc mất vài ngày đến hàng tuần.
2 - Khám và nạo, cắt tại các BV tư nhân như BV Đa khoa An Việt gần đó, thời gian có thể nhanh hơn do là viện tư.
Do em được nghỉ đến 10/02 mới phải đi làm nên xu hướng là sẽ khám và cắt tại bv tư nhân cho nhanh.
Em xin hỏi cụ/mợ nào đã đưa con đi nạo/cắt VA, Amidal thì cho em xin ít kinh nghiệm và địa chỉ phẫu thuật uy tín ạ. Em xin cảm ơn.
Ko nên cụ nhé, trừ phi quá nặng ko còn giải pháp khác.
Các con đang tuổi phát triển, vài bộ phận trục trặc có thể tự điều chỉnh/ chữa bằng các phương pháp khác. Phẫu thuật tưởng là vô hại nhưng thực ra để lại nhiều hậu quả về lâu dài. VD như cắt amidan khiến họng dễ sưng càng dễ đau họng hơn - cụ có thể tra google rất nhiều người cắt amidan về ân hận, gặp đủ loại tác hại mà ko thể thay đổi nữa.

Bác sĩ bây giờ họ cứ cho phẫu thuật tuốt, ko tư vấn cân nhắc mặt lợi mặt hại, nên mình phải tự tìm hiểu và lựa chọn giải pháp phù hợp cho mình thôi.
Ngày trước em đưa con đi khám rồi cũng bác sĩ tư vấn cắt thoát vị bẹn, mình ko biết gì nghe bác sĩ chỉ định thì cứ thế làm thôi. Rốt cuộc con mình chịu hậu quả lâu dài, em giờ vẫn còn ân hận mãi.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Cắt a mi đan khác gì mở cửa cho vi rút nó xâm nhập à. Cơ thể con người là hoàn hảo, sẽ ko có bôn phận nào là thừa cả. Cắt là mất thiệt mình thôi.

vietpq75hanes

Xe container
Nạo VA thì đến tầm năm mẫu giáo lớn thì nên làm vào mùa khô, còn Amidan thì nếu hay bị viêm và ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống thì hãy cắt (đốt), còn nếu bình thường thì ko nên cắt, nó là "tiền tuyến" cho hệ miễn dịch đấy cụ.

Bang lang

Xe điện
Em cũng thấy bạn em cho con cắt xong hối hận. Nếu cơ địa hay viêm sưng thế theo em cụ cho con ko ăn đồ nếp, chiu khó ăn đồ mát và C, uống nước đậu đen rang ý cụ,Súc miệng nước muối hàng ngày, chú ý cả mũi, phòng còn hơn chữa. Trước con em một năm vài lần viêm tai giữa, em cũng phải vậy và còn cho uống thuốc Bắc 20 thang. Hồi đó bs cũng chỉ định đặt ống nhưng em ko làm vì cũng tham khảo đều không chữa dứt điểm và vẫn bị lại, con thì đau đớn. Con em từ khi thuốc Bắc vào ko bị lại nữa, có thể do cả nguyên nhân lớn nên bắt đầu có sức đề kháng nữa.

Vedetta

Xe máy
Hic cảm ơn các cụ/mợ đã chia sẻ. Vấn đề của cháu nhà em là không chỉ bị sưng, viêm VA mà gần đây cháu ngủ còn bị ngáy to và hay bị giật mình tỉnh dậy nửa đêm (do VA to chèn ép đường thở gây thiếu khí thở) nên em thấy là cần phải đi nạo/cắt ạ. Ngoài ra em tìm hiểu thì nếu không nạo/cắt sớm sẽ gây còi chậm lớn với trẻ do bị thiếu khí thở lâu ngày ạ.

Ttuv

Xe đạp
Hic cảm ơn các cụ/mợ đã chia sẻ. Vấn đề của cháu nhà em là không chỉ bị sưng, viêm VA mà gần đây cháu ngủ còn bị ngáy to và hay bị giật mình tỉnh dậy nửa đêm (do VA to chèn ép đường thở gây thiếu khí thở) nên em thấy là cần phải đi nạo/cắt ạ. Ngoài ra em tìm hiểu thì nếu không nạo/cắt sớm sẽ gây còi chậm lớn với trẻ do bị thiếu khí thở lâu ngày ạ.
mợ cho cháu đi đo đa ký giấc ngủ rồi thử dùng máy thở áp lực dương CPAP đi xem sao. Trường hợp này phát hiện sớm từ nhỏ nên có phương án điều trị, kẻo cháu bị thiếu oxy do ngưng thở khi ngủ lâu ngày gây tổn thương não, bị các bệnh tim mạch đó ạ.

Sheeple

Xe tải
Nhóc nhà em năm lên 5 tuổi cũng bị một thời gian. Đêm khó ngủ, khó thở em toàn phải lật cháu nằm nghiêng cho dễ thở. Có đêm em dậy 4-5 lần lật rồi gối đầu cao cho nó ngủ. Soi vào họng thấy Amidan sưng gần kín họng hở có tẹo ah. Đi khám 2 viện Tâm Anh bảo: Cắt, không tin nhảy tiếp sang Nhi trung ương khoa quốc tế vẫn: Cắt. Em chuẩn bị cắt rồi thì ở nhà bảo không dc cắt, do tầm 4-6 tuổi nó bj vậy lớn lên là lại tự khỏi. Em tìm hiểu thì cũng thấy có nói vậy thế là đi về.
Sau em mua xịt họng nhật về rồi xúc miệng nước muối.. vân vân mây mây khoảng 1 tháng thì chau ngủ tốt hơn. Giờ 7 tuổi thấy họng vẫn còn sưng nhưng đã teo bớt rồi.
Em kết luận. KHÔNG CẮT nhé cụ. tuyệt đối luôn nó ảnh hưởng sức khỏe cháu sau này rất nhiều. Bọn chúng nó như chạy thành tích hay sao ấy cứ đè ra cắt cắt cắt. may không giờ em hối hận.

Zdinad

Xe máy
Không nên cắt. Cu lớn nhà em cũng bị quá phát, nhiều đêm em phải ngồi canh cho nó ngủ vì thỉnh thoảng thấy tịt thở, nhưng sau khi cắt thấy tăng cân quá, em đoán do anh hưởng. Nếu làm lại em thà canh cho nó ngủ thêm mấy năm.

Ttuv

Xe đạp
Nhóc nhà em năm lên 5 tuổi cũng bị một thời gian. Đêm khó ngủ, khó thở em toàn phải lật cháu nằm nghiêng cho dễ thở. Có đêm em dậy 4-5 lần lật rồi gối đầu cao cho nó ngủ. Soi vào họng thấy Amidan sưng gần kín họng hở có tẹo ah. Đi khám 2 viện Tâm Anh bảo: Cắt, không tin nhảy tiếp sang Nhi trung ương khoa quốc tế vẫn: Cắt. Em chuẩn bị cắt rồi thì ở nhà bảo không dc cắt, do tầm 4-6 tuổi nó bj vậy lớn lên là lại tự khỏi. Em tìm hiểu thì cũng thấy có nói vậy thế là đi về.
Sau em mua xịt họng nhật về rồi xúc miệng nước muối.. vân vân mây mây khoảng 1 tháng thì chau ngủ tốt hơn. Giờ 7 tuổi thấy họng vẫn còn sưng nhưng đã teo bớt rồi.
Em kết luận. KHÔNG CẮT nhé cụ. tuyệt đối luôn nó ảnh hưởng sức khỏe cháu sau này rất nhiều. Bọn chúng nó như chạy thành tích hay sao ấy cứ đè ra cắt cắt cắt. may không giờ em hối hận.
Cụ thử khâu quả bóng tennis vào lưng áo ngủ của cháu để cháu không nằm ngửa khi ngủ, tránh gây tắc nghẽn đường thở xem sao. Con cụ vẫn nên đi đo đa ký giấc ngủ để đánh giá mức độ oxy máu khi ngủ của cháu. Nếu nồng độ oxy thấp lâu ngày sẽ gây ảnh hưởng đến não bộ, khiến cháu khó tập trung, sa sút trí tuệ, bị ADHD đó ạ.

hitle888

Xe điện
Phải gây mê, mà với trẻ em thì gây mê tránh được thì tránh khẩn trương ạ

Sheeple

Xe tải
Cụ thử khâu quả bóng tennis vào lưng áo ngủ của cháu để cháu không nằm ngửa khi ngủ, tránh gây tắc nghẽn đường thở xem sao. Con cụ vẫn nên đi đo đa ký giấc ngủ để đánh giá mức độ oxy máu khi ngủ của cháu. Nếu nồng độ oxy thấp lâu ngày sẽ gây ảnh hưởng đến não bộ, khiến cháu khó tập trung, sa sút trí tuệ, bị ADHD đó ạ.
Chỉ bị tầm tháng thôi cụ ah. 1 tháng bị khó thở em lo sốt vó lên. Nhưng chịu khó vs xúc miệng giữ ấm cổ thì hết khó thở. Bây giờ bình thường rồi soi vào họng vẫn thấy sưng nhưng giảm nhiều. chắc tầm 10 tuổi là hết.

biển xanh06

Xe điện
Nhà e đã cắt cho F1 lúc 4 tuổi tại tmh Tw, giá hợp lý, nhanh. Cắt do f1 bị viêm liên tục + gây ngạt đường thở khi ngủ như con cụ chủ. Sau cắt sức khoẻ tốt hơn, ko giữ gìn vẫn viêm họng nặng phải dùng kháng sinh.

Daigiadinh

Xe máy
Con em đã cắt amidan và nạo Va lúc cháu tròn 4 tuổi. Va quá phát, amidan độ 3/4 gây khó thở, luôn luôn há mồm ra thở, đêm bị ngáy và ngưng thở. Con bị viêm từ lúc 18 tháng.
Em cho con theo bác sĩ của VN-Cuba từ lúc cháu 26 tháng, tiểu phẫu tại VN-Cuba vào 31/05. Bảo hiểm do bs tư vấn chuyển về VN-Cuba nên không mất tiền phẫu thuật, nằm viện, chỉ có biếu bác sĩ và chi phí khác tổng là 1tr. Con em cắt dao điện thôi.
Từ lúc làm xong con hết hẳn viêm họng, viêm amidan, sổ mũi thì thi thoảng lắm mới bị do toàn ở nhà không tiếp xúc với nguồn bệnh. Con tăng cân liên tục, lúc nạo Va 17kg, hiện tại sắp 7 tuổi 31kg.
Cháu nhà cụ đã bị ngưng thở thì nên nghiêng về phương án cắt, nạo nếu không có thể ảnh hưởng đến khung xương ở mặt đấy ạ.

VCHDHN

Xe container
Hồi bé em phải nạo VA đây. Chẳng nhớ biểu hiện thế nào, chỉ nhớ phụ huynh cho ra 37 HBT nạo. Mất độ tuần ăn cháo, không nói được. Sau đó hoàn toàn bt. Còn nhớ như in bước vào phòng khám, bs đùa trêu vài câu rồi 1 người bảo há mồm ra xem. Vừa há ra thì 1 ng đứng sau ghì chặt 2 tay, bs cho 2 dụng cụ vào họng thao tác nhoay nhoáy. Đau, máu chảy ra khay....độ 30s là xong. K biết b giờ có pp làm khác nhẹ nhàng hơn không :))

Ttuv

Xe đạp
Chỉ bị tầm tháng thôi cụ ah. 1 tháng bị khó thở em lo sốt vó lên. Nhưng chịu khó vs xúc miệng giữ ấm cổ thì hết khó thở. Bây giờ bình thường rồi soi vào họng vẫn thấy sưng nhưng giảm nhiều. chắc tầm 10 tuổi là hết.
Cụ nên cẩn thận, ngưng thở khi ngủ do tắc nghẽn đường thở là bệnh rất phổ biến nhưng hậu quả về lâu dài rất nghiêm trọng. Qua bên Úc em mới biết. Chứ Việt nam mới nghiên cứu về giấc ngủ được vài năm gần đây thôi.

minhlp

Xe tải
Con em đã cắt amidan và nạo Va lúc cháu tròn 4 tuổi. Va quá phát, amidan độ 3/4 gây khó thở, luôn luôn há mồm ra thở, đêm bị ngáy và ngưng thở. Con bị viêm từ lúc 18 tháng.
Em cho con theo bác sĩ của VN-Cuba từ lúc cháu 26 tháng, tiểu phẫu tại VN-Cuba vào 31/05. Bảo hiểm do bs tư vấn chuyển về VN-Cuba nên không mất tiền phẫu thuật, nằm viện, chỉ có biếu bác sĩ và chi phí khác tổng là 1tr. Con em cắt dao điện thôi.
Từ lúc làm xong con hết hẳn viêm họng, viêm amidan, sổ mũi thì thi thoảng lắm mới bị do toàn ở nhà không tiếp xúc với nguồn bệnh. Con tăng cân liên tục, lúc nạo Va 17kg, hiện tại sắp 7 tuổi 31kg.
Cháu nhà cụ đã bị ngưng thở thì nên nghiêng về phương án cắt, nạo nếu không có thể ảnh hưởng đến khung xương ở mặt đấy ạ.
Nghe cụ kể như kể chuyện nhà em. F1 nhà em cũng tầm tuổi F1 cụ, tầm 3 tuổi cũng nạo VA ở VN-Cuba. Trộm vía tới giờ rất mạnh khoẻ và ko ốm vặt nữa.