Hỏi kinh nghiệm chạy xe tết Hà Nội - Đà Nẵng

Kadenza

Xe đạp
Nhà cụ chủ có trẻ nhỏ nên thời gian đi đường ngắn quá. Theo em nên đi sớm tí, ăn uống gọn nhẹ buổi trưa gọn nhẹ để còn có thời gian thăm thú.
Tết AL 2019 em đi từ HN đến Hội An: tối đầu tiên ngủ ở Kỳ Anh, tối thứ 2 ngủ lại Huế 2 hôm để la cà rồi vào Đà Nẵng, Hội An 3 hôm nữa.
Ăn trưa cụ không ngại đâu, trưa mùng 2 em đã ăn pizza ở Nghệ An rồi, đối diện Mường Thanh Thanh Niên.
Năm nay em dấn tiếp đến Nha Trang, 10 ngày cả đi lẫn về.

Binh Nguyen

Xe buýt
Nhà cụ chủ có trẻ nhỏ nên thời gian đi đường ngắn quá. Theo em nên đi sớm tí, ăn uống gọn nhẹ buổi trưa gọn nhẹ để còn có thời gian thăm thú.
Tết AL 2019 em đi từ HN đến Hội An: tối đầu tiên ngủ ở Kỳ Anh, tối thứ 2 ngủ lại Huế 2 hôm để la cà rồi vào Đà Nẵng, Hội An 3 hôm nữa.
Ăn trưa cụ không ngại đâu, trưa mùng 2 em đã ăn pizza ở Nghệ An rồi, đối diện Mường Thanh Thanh Niên.
Năm nay em dấn tiếp đến Nha Trang, 10 ngày cả đi lẫn về.
Em cảm ơn cụ! Em có vợ bị đau lưng nên chỉ dám chạy 300-500km ngày thôi ạ.

siosie

Xe đạp
Mình nghĩ ngày đầu bác chạy thẳng Đồng Hới để ngày 2 đi chơi ở Quảng Bình thì hơn. 6-7h sáng xuất phát từ Hà Nội, thong dong khoảng 4-5h chiều là đến Đồng Hới rồi. Ngày đầu nghỉ ở Nghệ An ko hợp lý lắm vì chẳng có gì thăm thú mà quãng đường Hà Nội- Nghệ An thì ngắn. Thường ngày đầu sức còn khỏe, lại háo hức nên chạy đoạn xa.

Binh Nguyen

Xe buýt
Mình nghĩ ngày đầu bác chạy thẳng Đồng Hới để ngày 2 đi chơi ở Quảng Bình thì hơn. 6-7h sáng xuất phát từ Hà Nội, thong dong khoảng 4-5h chiều là đến Đồng Hới rồi. Ngày đầu nghỉ ở Nghệ An ko hợp lý lắm vì chẳng có gì thăm thú mà quãng đường Hà Nội- Nghệ An thì ngắn. Thường ngày đầu sức còn khỏe, lại háo hức nên chạy đoạn xa.
Cảm ơn bác đã góp ý! Em sẽ tính toán vì thấy nói Quảng Bình ok hơn Nghệ An ạ!

Langthang_Mercedes

Xe container
Cảm ơn bác đã góp ý! Em sẽ tính toán vì thấy nói Quảng Bình ok hơn Nghệ An ạ!
Nghệ An có thể đi vào dịp khác ngắn ngày hơn, mùa hè đi Cửa Lò chẳng hạn. Đạp một hơi ra Đồng Hới tầm 12 tiếng kể cả ăn, nghỉ. Cách đây vài năm em xuất phát sớm, trưa ăn Phong Nha, chiều ghé thăm động, tối về Đồng Hới ngủ vẫn kịp.

xichlo71

Xe hơi
cảm ơn các cụ chia sẻ kinh nghiệm, em cũng đang nghiên cứu tuyến đường đi

butchikim

Xe ba gác
Mỗi dịp nghi lễ Tết thay vì ăn, đi chơi là thú nhất nên gợi ý cùng cụ chủ đoạn đường sau:
- Ngày 1; Hà Nội - Thanh Hóa - Vình
Khởi hành, ăn trưa TH, thăm đền Cuông Diễn Châu, thăm núi Quyết - Vua Quang Trung, ngắm cảnh Thành Vinh từ trên cao. Ăn tối nghỉ ks MT ( quê bác điếu cày có 5 cái ks)
- Ngày 2: Vinh - Hà Tĩnh - Đồng Hới
Khởi hành, thăm Vũng Chùa - Bác Giáp, ăn trưa Phong Nha, đi tàu thăm Động, tối về Đồng Hới, ăn tối. dạo bộ cà phê, chụp choẹt bến đò mẹ Suốt, nhà thờ đổ..ngủ SaiGon QB,
- Ngày 3: Quảng Bình - Huế - Đà Nẵng
Khởi hành, thăm vĩ tuyến 17, Sông BH cầu HL, kỳ đài giới tuyến, ăn trưa tại Huế. sau đó chạy qua Đà Nẵng
ăn tối nhà hàng cuốn thịt heo 2 đầu da Trần (đường PVĐ hoặc Lê Duẩn), du thuyền sông Hàn ngắm cầu rồng, Nghỉ biển Mỹ Khê, ngủ LionSea
- Ngày 4: Đà Nẵng - Sơn Trà - Hội An
Thăm bán đảo Sơn Trà, chùa Linh Ứng, thăm ngũ hánh sơn..BT chăm, ăn trưa mỳ quảng ếch Ông ích khiêm
Chiều đi Hội An.. thăm quan, xem kí ức, ăn cao lầu Faifo , nghỉ ks VinhHung2
-Ngày 5: Hội An - Đà Nẵng - Huế
Sáng, thăm quan mua sắm phố cổ
Ăn trưa. Chiều về lại Huế, qua lăng cô ... ngắm cảnh
Về Huế, ăn tối nhà hàng nổi, du thuyền rồng nghe ca Huế, ngủ Songhuong riverside
- Ngày 6: Huế - Hà Tĩnh
Sáng thăm Đại Nội , về lại Quảng Trị ăn trưa, đi tiếp Hà Tĩnh, ăn tối, dạo quảng trường Trần Phú, ngủ ks Eagle.
- Ngày 7: Hà Tĩnh - Hà Nội
Khởi hành, ăn trưa NH Thanh Còi, về Hà Nội khoảng 17h-18h.
Chuyến này F1 chơi và học được khối lịch sử. Chúc gđ cụ du xuân vui
Cháu quớt lại chờ dịp đi

phó lái

Xe hơi
Vâng, dịch giã ổn rồi, F1 thi cử xong là em cũng ĐN thẳng tiến vào ngày, nhịn từ Tết rồi :)

khanhtx8

Xe tăng
Chào cccm,

Lâu nay em ấp ủ mà mãi năm nay mới dám quyết định xin nghỉ phép kết hợp nghỉ Tết, chạy xe đưa vợ con du xuân từ HN đi ĐN với lịch trình dự kiến như sau:

1. Ngày 1: HN - Vinh: sáng đi từ HN (có thể muộn vì trẻ con đi cùng) đến trưa ăn ở Thanh Hóa, chiều chạy vào Vinh nghỉ qua đêm.
    • Cung đường HN - TH em chạy nhiều rồi nhưng từ TH đến Vinh em chưa tự lái bao giờ, cccm cho em xin tý thông tin lưu ý về đường xá hoặc điểm dừng chân ngắm cảnh, nghỉ ngơi với ạ.
    • Nhà em xác định vừa đi vừa nghỉ, trung bình chạy 300- 500km ngày là max cho an toàn ạ.
    • Tối nghỉ ở Vinh thì nên ở đâu với ngân sách khoảng 1tr-1.5tr/đêm cho 2 người lớn, 1 trẻ 11, 1 trẻ 9 tuổi ạ?
    • Khoảng mùng 4 tết âm em bắt đầu đi, tối mùng 4 tết ở VInh thì hàng quán đã mở chưa cccm ở Vinh ơi?
    • HN Vinh - Ngày 1.png
  2. Ngày 2: Vinh - Đồng Hới: chỉ chạy hết có hơn 200km nhưng em chưa chạy bao giờ, định chạy túc tắc, chiều đến Đồng Hới rồi nghỉ lại luôn.
    • Đoạn qua Hà Tĩnh em thấy anh em kêu bắn tốc độ phạt nguội ghê lắm, em thì chạy theo biển thôi nhưng cũng hơi rén vì không quen đường. CCCM có kinh nghiệm chỉ giáo em để đi du xuân cho trọn vẹn với ạ.
    • Ở đồng Hới thì tết có gì vui ạ: lễ hội hay điểm vui chơi ngắm cảnh, biển... gì để khám phá không ạ?
    • Đặc sản ăn uống ở Đồng Hới là gì ạ cccm?
    • Và nghỉ ở hotel nào với ngân sách 1tr-1.5tr/đêm thì hợp lý ạ?
    • Vinh - Đồng Hới - Ngày 2.png
  3. Ngày 3: Đồng Hới - Đà Nẵng: Đoạn này có 266km mà google báo tận 5h25 phút, chứng tỏ đường khó đi phải không ạ?
    • Đà nẵng thì em thân thuộc rồi vì năm nào cũng vào chơi, chỉ mong cccm dân địa phương cho em ít lưu ý về giao thông tết nhất thôi ạ.
  4. Ngày 4: em nghỉ ngơi ở ĐN thăm gia đình bạn bè rồi chạy vào Hội An chơi chút, tối lại nghỉ ở ĐN hoặc Hội An.
  5. Ngày 5:ĐN - Huế: em tính ngược ra Lăng cô chơi ôn lại tý kỷ niệm với gấu :D X_Xvì năm 2004 em có dẫn gấu vàođây.
    • Chiều ra Huế rồi tối ngủ lại, cccm cho em tý góp ý xem ăn gì, ngủ đâu hợp cảnh du xuân ạ?
    • ĐN - Huế - Ngày 5.png
  6. Ngày 6: Huế - Hà Tĩnh: em không quen ai và chưa đến Hà Tĩnh bao giờ. Em chỉ dự kiến nghỉ đây để đỡ bị overload rồi ra HN thôi ạ. CCCM cho em tý thông tin xem nên làm gì, ở đâu cho hợp lý với ạ? Ví dụ như mua đặc sản gì về HN ạ?
    1. Hue - Ha Tinh ngày 6.png
  7. Ngày 7: Hà Tĩnh - Hà Nội: Đoạn này chắc chỉ tập trung lái cho an toàn và cầu cho về đến Pháp Vân không bị tắc thôi :-ss:-ss:-ss
    1. Ha Tĩnh - HN - Ngày 7.png
Theo cccm thì lịch trình trên của em có ổn không ạ? Rất mong các cccm góp ý giúp em để em tự tin lái ạ.
Phần xe thì em đang bảo dưỡng cẩn thận, kiểm tra phanh, lốp, thay hết dầu máy, dầu phanh, trợ lực... nhưng theo cccm thì nên dự phòng thêm bơm, bộ vá, dây câu bình ắc quy... không ạ?
Votka em rót sẵn, mời cccm mừng năm mới cùng nhà em ạ.

Trân trọng cảm ơn cccm đọc bài và comment góp ý ạ.
Tình hình tết rồi cụ đi thế nào cụ, em cũng sắp đi